Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

http://www.sstmotor.com/newweb/products_wsds_solar_e.htm

bao giờ công ty Vn chuyển mình nhanh như bọn này đây.
Khỏi cần sinus inverter
Nhân dịp năm mới quý tỵ, chúc Anh em trên diễn Đàn sức khoẻ' gia đình hạnh phúc và thành đạt, chúc diễn Đàn ngày càng phát triển vững mạnh, chúc Việt Nam có nhiều gia đình sử dụng LNMT và giá Thành ngày một hạ, có sự hỗ trợ của nhà nước....
Xin kính chúc anh em trong hội và gia đình có được sức khoẻ bền vững như mặt trời. Hết!
Chúc mừng năm mới, chúc anh em và gia đình trong ngôi nhà NLMT 1 năm mới dồi dào sức khỏe, hạnh phúc tràn trề, ngân lượng rủng rỉnh, thoả chí đam mê ! :p
Vutq
TÍCH CỰC
11 năm
Happy New Year 2013 , Hôm nay là mùng 3 tết thế mà ông EVN lại đi cắt điện khu vực của mình (P12 Gò Vấp) chắc là sự cố ở đâu đó, may mắn là mình có hệ thống solar enegry nên không bị ảnh hưởng gì 😃 hôm nay coi như là ngày khai trương hệ thống off grid của mình 😁 ( cả tháng nay toàn sử dụng on grid tie không hà 😃 ), đi chúc tết về xỉn quá mà có máy lạnh để ngủ lúc bị cúp điện thật là hạnh phúc 😃 Happy New Year & Happy Solar enegry system :D
Đầu xuân năm mới bàn chuyện DIY 😁
silicon là vật liệu không thể thiếu đối với dân DIY solar , nhưng sử dụng loại vật liệu này sao cho hiệu quả nhất , đỡ lãng phí nhất thì chưa thấy ai đề cập tới !
Hôm nay qua bài này tôi xin giới thiệu bà con 1 trong những chất xúc tác không thể thiếu giúp silicon có độ bám tốt nhất , đặc biệt hơn nữa primer giúp silicon có thể bám trên bất kỳ loại vật liệu nào ta muốn ......
Đơn giản
1, sử dụng chổi lông , bút lông nhúng chất primer và quét nhẹ lên bề mặt vật liệu vị trí cần bơm silicon
2, chờ 30 giây sau bơm silicon đè lên vết primer vừa quét

Lưu ý
1 , Đeo khẩu trang khi tiếp súc với hoá chất Primer
2 , Bảo quản lạnh khi lọ đã bị bật nắp đậy
Mua cái này ở đâu tui không biết đâu nha :D !
sp này công ty tôi nhập khẩu từ thailan
@phuongbong Bác Phuongbong toàn giới thiệu hàng độc làm cho anh em thèm ...
Thế là hết tết rồi, tiếp tục 1 năm cày tiếp...........càng cày lương càng giảm😔
phucan
CAO CẤP
11 năm
@nong_dan_phuong Hì hì
đâu năm mà bác ... Chắc là càng cày thì tiền càng có giá hơn nên ...khó kiếm hơn
Hôm nay đã khai trương rồi các bác ạ.
Lại 1 năm mới với công việc, kế hoạch ngập mặt. Hi vọng năm nay là năm tuổi sẽ khởi sắc hơn. Kế hoạch năm nay sẽ cho ra đời Tie-Grid HF( Hight Friquency ) loại 24 và 48V/1500Wp trở lên sử dụng Psoc , Solar Back-Up Generator 12V/800W, đưa vào thương mại hóa SCC MPPT 24V và 48V/30A, riêng với Solar Back-Up Generator 24V/1000W sẽ có giá rẻ do đang có đơn hàng lớn.

Rất mong nhận được sự ủng hộ nhiệt tình của các bác. Với loại 24V/1000W giao hàng trong vòng 7 ngày kể từ ngày nhận được đơn hàng
@vietpowersolutions.com sao anh không làm loại 50A nhỉ:rolleyes:???
anh khai trương sớm quá. nhà em tới mùng 9.
@vietyêuđiệntử Việc ngập lên rồi, làm sớm lúc nào đỡ mệt lúc đó em ạ. Làm gì cũng được nhưng phải tính đến nhu cầu của thị trường. Thường thì khách hàng chưa ai đầu tư ngay 1 tới 2KWp pin mặt trời nên làm loại 30A dùng cho 1KWp( với loại 24V ) và 2KWp ( với loại 48V ) là hợp lý hơn cả.
@vietpowersolutions.com ủa!!! anh tính 30A là dòng input hay output vậy???
em lấy 30A x 48V =1440W:eek: mà anh nói tới 2KWp???
@vietyêuđiệntử SCC MPPT 48V/30A anh làm cho phép chạy với giàn 2KWp
Hôm nay 2 tấm 80Wp cho dòng được 5A ở 27,2V khá lâu. 2 tấm pin thì 1 tháng nay chưa được lau 1 lần và vào nửa đêm hôm qua lại có mưa rào trong vài chục giây đồng hồ, chắc giờ đây chúng rất dơ.

Thông số của tấm 80Wp:
Isc: 4,9A (dòng ngắn mạch)
Imp: 4,58A (dòng out ở điểm công suất cực đại)... STC 25°C, 1KW/m2.

Vậy là sự lo giảm hiệu suất trong vài tháng qua đã bị tiêu đi rồi.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình.
UPS APC SMART 1000VA (700W) Online
@ Icarus:
Đức thử đo dòng tiêu thụ của Inverter DIY bao mA chưa?
Tối 29 tết thu xếp gọn mấy cái ắc quy, sẵn thử cái Smart UPS On-line khi rút dây khỏi ắc quy thì nó chạy khoảng 7 giây mới chịu cúp.
May hom nay vo doc thoi ko co viet, vi dien thoai em ko co tieng viet
Vai bua em len do dong thu chu may hom roi lu bu em cung chua do dong nua
chu nhat len xa Bat tiep 😁 hy vong len ranh DIY tiep
Xin chào cả nhà, và chúc mừng năm mới. Mình mới tìm thấy trang Web này, thấy ở đây vui quá xin được làm thành vien, mình rất thích cái năng lượng xanh này, đúng là nếu tính lời lỗ ở đây thì ko ai muốn đầu tư vào năng lượng mặt trời và năng lượng gió cả. Tất cả chỉ vì sư đam mê vì cái thú vui khi sử dụng nguồn năng lượng do chính mình làm ra mà chúng ta có quan điểm chung và gặp nhau trên diễn đàn này.
Phần tôi thì chưa từng làm pin măt trời bao giờ, nhưng đã tự làm 1 chú điện gió công suất khoảng 250W. Ngày nào có gió thì cũng nạp vào acquy và xài được cho quạt và tivi, khi đoc được diễn đàn này tôi thấy phải bổ sung vài cái panel mặt trời nữa. Pin thì tôi đã gọi điện cho bạn Phương-nong-dan hứa cung cấp còn kỹ thuật thì có lẽ nhờ các anh em trên diễn đàn trợ giúp! Khi đó thi tôi sẽ co nắng ban ngày, gió vào ban đêm phần nào độc lập với chú EVN 😃
Thiết bị tôi đã có sẵn -Inverter Powerware 1KVA-24V-220V
-Acquy (gần hỏng)-cân phải thay
- Bộ điêu khiển nạp ac quy (tự chế)
@vducthang Hi. Nếu bạn "máu" thì sẽ làm đươc thôi, mình cũng thích món này nên tư tìm hiểu và có ít kinh nghiêm rồi. Có gì sẽ tư vấn thêm cho bạn. Bí quyêt ở đây là phần cánh, làm đúng thì nó sẽ quay tốt và ko có tiêng ồn, hiệu suất cao, Còn cái quả cầu gió trên tum nhà chỉ đủ sức thông gió thôi, ngoài ra nó là loại trục đứng hiêu suât thấp, tuy gió mọi hướng nó đều quay, ko phải làm đuôi lái, nhưng chỉ một nửa làm việc, nửa kia chạy ngược gió ko những ko sinh công mà còn là gánh nặng cho nửa làm việc nữa. Vây nên làm loại trục ngang. Bạn nên chọn máy phát có vòng quay thấp 300--400 v/ph ra trên 24v là ko phải làm hôp truyền động cho nó.
@thuc_bao Bác cho mình hỏi thêm một chút về hiệu suất . Thông thường mình thấy loại máy phát điện gió bán sẵn thì cỡ 2.8m/s mới bắt đầu sinh ra điện (chỉ được cỡ 5-10% CS) và khoảng 12m/s mới đạt đủ CS. Hơi buồn là khu vực Hà nội thì trung bình cả năm tốc độ gió chỉ 2m/s. Mình cũng rất băn khoăn về vấn đề này nên chưa dám tham gia mặc dù cũng rất muốn có cả NLMT và gió cho đủ bộ cả ngày và đêm, bác cho hỏi mình tự DIY có cách nào khắc phục được ko?
@thuc_bao Cảm ơn bác trước! hệ thống nhà em là 48v. nếu chơi thì phải chơi loại cho ra điện áp tầm từ 72 đến 80v thì mới hữu dụng, gió khu vực em gọi là có thôi bác. k biết có tác dụng gì không hay chỉ làm cho nó đẹp! bác đã làm rồi xin bác cho em lời khuyên!
@dangoai2004 hi.. e nghĩ là khắc phục được! bác chỉ cần lắp cho nó bộ chuyển đổi bằng bánh răng tuy nhiên "lợi đường đi thì thiệt về lực" bác có thấy mấy cái to đùng ở nước ngoài không! nó quay chậm đếm mãi mới được 1 vòng thế mà phần máy phát quay nhanh đến độ mắt thường đố mà đếm được. hi... còn đối với mô tơ xe đạp điện thì đường kính bánh xe khoảng 650 và đường kính buly mô tơ khoảng 10mm đến 15mm vậy thì 1 vòng của bánh xe đạp buly sẽ quay bao nhiêu vòng.... he... cứ như vậy là tính ra được.
Sau đây là hình ảnh
@thuc_bao Anh pro nhỉ, đã tự chế hết.

Nhưng bộ điều khiển nạp gió anh có làm khi ắc quy đầy nó tự phanh không? Mình thấy có cái công tắc điều chỉnh.

Anh sử dụng bao lâu rồi mà ắc quy hỏng vậy?

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình.
UPS APC SMART 1000VA (700W) Online
@thanhlambh Chào các bạn, cảm ơn các bạn đã quan tâm, không dám nhận là pro, nhưng cũng có ít nhiều kinh nghiêm nhờ học hỏi đươc từ các diễn đàn. Bô điều khiển nạp điên acquy 24v này khi acquy nào đầy thì tự ngăt, ác quy kia vẫn nạp, (acquy mình dùng là các loại khác nhau ghép lại) khi nào đầy cả 2 thì sẽ mở Fet làm cho quạt gió nối với điên trở 2.5 Om và quạt gió sẽ phanh lại. Còn công tăc phanh bạn thấy đấy là khi ta cần phanh cưõng bưc khi có gió bão chẳng hạn thì ta có thể bât ko qua trans FET).
Ac quy tôi dùng là loại nước 12v-75ah -1 chiếc.mua tháng 7/2008 Do khi trước có khi ít mât điên nên ac quy không được nạp đầy điên hoạc quên nạp, nên dung lượng giảm mạnh vừa rồi có thay lại axit, nạp desulfat có đỡ hơn nhưng nạp lâu mà điên áp vẫn chỉ đươc 12.5V ( khi tháo kìm nạp)
Còn acquy kia là mấy cái của xe đạp địên cũ ghép lại, loại này có vẻ bền nó có từ năm 2006 nay nạp vẫn lên đươc 13v (khi tháo kìm nạp)
nhưng dung lượng còn khoảng 50%.
Còn cây gió thì mới sử dụng 1 tháng nay thôi, ý đô thì có lâu rồi nhưng nay mới có nhà và có chỗ lăp cho nó đứng 😁
thuc_bao: Welcome bác đến với ngôi nhà xanh chúng ta. Đầu năm lại kết nạp thêm được thành viên mới thì còn gì bằng. Năm nay hên rồi! 😁
nhìn cái in và out cách nhau 1 khoảng @@! xa vời
Ngày mai là khởi đầu của một năm làm việc tiếp theo, chúc toàn thể anh em luôn gặp nhiều điều may và thành công hơn trong công việc, thành quả năm sau sẽ luôn cao hơn thành quả năm trước.........và cứ thế mà tính tới😁

Ngày mai 5h sáng xe cty cũng đón mình ở nhà và xuống thẳng công trường, khởi đầu 1 năm làm việc xa nhà😔
@nong_dan_phuong Thi thoảng đi làm xa cũng hay, lâu lâu về vợ con lại mừng quýnh:D . Mình cứ quanh quẩn HN gần 20 năm nay từ lúc ra trường cũng chán. Toàn hít bụi đường phố, càng ngày càng tắc đường.
Hay đổi cho mình nhé:D .
Vutq
TÍCH CỰC
11 năm
@nong_dan_phuong Năm mới rùi, bác Phuong-ND hỏi giá các loại Accu của bạn bác rồi báo cho anh em biết để anh em nào còn tiền sau tết tiếp tục đầu tư mua accu nữa chứ :D
Đã "nướng" xong các bài trong thgian vừa rùi chưa đoc. Phù Mất 1giờ...

Bây giờ là 00h38 ngày 18feb2013 (mùng 9 th riêng năm Quý tỵ). Mặc dù hơi muộn nhưng cũng xin gửi tới a c e trên Tinh tế, đặc biệt là những a e yêu thích năng lượng tái tạo 1 lời chúc ma mình đã nhận đc từ vài người bạn:
Qúy Tỵ vừa sang, hạnh phúc mênh mang, ý chí vững vàng, niềm tin rộn ràng, tiền bạc lai láng, sức khỏe cường tráng, "năng lượng bạt ngàn", cả nhà cười vang. HAPPY NEW YEAR!

Low price + Fast + Free Shipping = Double Low Price
Lại một năm cày bừa vất vả bắt đầu. Không biết năm nay ông thần Rắn có "phù hộ" gì cho mấy người tuổi Tỵ như mình không nữa. ?!?
Anh em đi làm vui vẻ nhé.
@tuanandre2004 vậy là bác tuấn 36 tuổi rồi!!! nhìn khuôn mặt vẫn còn trẻ măng😁
@vietyêuđiệntử 36 mùa lá rụng rồi bạn ơi! 😃
phucan
CAO CẤP
11 năm
@tuanandre2004 Già không đều 😃
hôm nay là ngày làm việc đầu năm, chúc các anh làm việc vui nhé
Mấy bữa nay PIN của em chạy qua SCC từ 4A trở lên 😔 cái mạch thiết kế có 4A nên con trở shunt nóng hừng hực, chiều nay về thay mạch 10A vô coi có ngon không !
@icarus đến sáng nay em được bưu điện báo k có cái gì được gửi đến em cả! bác kiểm tra lại phía bên đó đi bác nhé! thank bác!
@vducthang Để em hỏi lại bên chuyển phát làm ăn gì kỳ quá bữa đó em thấy nó qua lấy hàng rồi có giấy nữa mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019