Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em đang tính nhập thử keo EVA bên kia về xem thê nào,nó hơi bị đắt,bên đó đã là 49$ rồi,tên thì em không nhớ chi tiết lắm,nó là sy 184...😁.dù sao thì cũng không khoái keo EVA dạng cuộn cho lắm.mà mà bác đangngoai nói là,tấm pin không có keo eva sau 2 năm mà hiệu xuất giảm 50% thì bảo bác ấy xem lại dây hàn đi nhé.kiểu gì nó cũng bị tuột mối hàn do không biết cách hàn thôi.nếu không thì dích phải loại cell siêu đểu rồi,cell đểu tuổi thọ nó còn cao hơn nhiều đó.:D
@thuan311291 Các tấm này là bạn ý mua hàng nhà máy không phải tự DIY, mà tất cả các tấm đều suy giảm nên ko phải do dây hàn. Sau khi mình kiểm tra thì thấy chỉ có 1 lớp keo gì đó rất mỏng, vì vậy khả năng lớn là tại keo giảm độ xuyên sáng hoặc bị lọt không khí vào dẫn đến hỏng cells
Con inverter của em làm với 4 con IFRZ44 và 1 con PIC tạo xung 50Hz dòng không tải chỉ 0.3A là cao. Vài bữa em kiếm thêm tấm nhôm làm thêm 4 em nữa để chạy được TV 21" nhà em, hiện tại nó chỉ chạy được LCD 17" thôi.

Trưa nay về nhà em làm cái ống cho mấy dây dẫn từ PIN xuống. Em nghĩ mấy anh cũng nên làm để dây mình xài lâu hơn.

WP_001002.jpg WP_001003.jpg

vducthang anh Thắng ơi em anh gởi lại em đã fix xong rồi anh

@vietyêuđiệntử Em có 2 cái inverter 300W và 600W đều dùng PIC băm sine, lấy dao động ký soi vào sóng đẹp gần như điện lưới EVN. Chỉ khi dùng độ phân phải rất cao mới thấy sóng răng cưa chứ thật ra bình thường không thể phân biệt dạng sóng . Em đang cố lấy code ra mà chưa được nè.
@cavangboi Cái của em có code loại 50Hz và 60Hz nè anh Triều
@icarus Chừng nào bác Đức rảnh cho em xin cái sơ đồ và code nhé, máu sưu tầm mạch điện nó ăn sâu vô máu quá, không thay đổi được .
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@icarus
bác để dây dài thế có ảnh hưởng tới hiệu suất ko ợ?
chào mừng người đẹp,😁 daovanmau2006.dạo này thế nào rồi anh.
kiếm được BAX chưa anh
@thuan311291 Muốn lõi Ferrit xịn TDK EER49 thì hỏi lão VPS xem. Hôm trước ướm thử thấy đồng ý share cho mục đích DIY đấy.
hay nhỉ
a cho e biết về tổng thiệt hại đc k
nvlam
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lò mò vào đây, tu dưng thấy thích thích.

Có bác nào tư vấn ở đâu lắp không.

Minh muốn hòa thẳng vào điện nhà để giảm tiền hàng tháng thôi thi đắt không mấy bác. khoảng bao nhiêu 1w
@nvlam Bạn lên hệ anh phương vps 0909128318 có đủ sản phẩm

Gửi từ HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
chào các bác có mặt tại diễn đàn tinh tế:
khu vực em ở là khu thiếu điện lưới, nhà em có 2 máy bơm 2Hp các bác có thế tư vấn cho em 1 hệ thống chạy trong ngày được không ạ. và cần bao nhiu acquy để em có thế thắp 2 đèn trong đêm và chạy 1 quạt 80W
hiện em đang chạy máy dầu để tưới tiêu tình hình là 1 ngày 100 ngàn tiền dầu
@khangNB Một ngày bác bơm mấy giờ đồng hồ liên tục vậy? bác cho chi tiết thời gian sử dụng cho từng tải trong ngày thì mới hỗ trợ tư vấn cho bác được.
Chạy cho 2 máy bơm 2HP không phải là vấn đề lớn đâu, quan trọng là thời gian sử dụng và khả năng đầu tư thôi.
@khangNB Chạy dầu thì làm ngay và luôn đi.
Chả mấy mà hoà vốn. Nhưng miền Bắc thì ...
Các bác cho em hỏi ? trong clip này họ dùng loại keo gì vậy ta ?
Thiết nghĩ ! không riêng gì bạn Thuận mà còn có rất nhiều anh em muốn loại bỏ EVA nếu như có thể .
@phuongbong keo EVA từ trước tới nay được dùng cho nhà máy,còn chất lượng sau 20 năm thì em cũng chưa biết thế nào,cũng chỉ nghe mọi người đồn,cần phải tự mình kiểm duyệt,bây giờ kiếm được loại keo lỏng khác có chức năng tương tự mà tổng giá thành DIY vẫn rẻ hơn hàng nhà máy,em sẵn sàng mua ngay,cho dù tuổi thọ nó không bằng EVA,như em đã nói với anh tối hôm trước đấy,cho dù tấm pin có sống tới 20 năm thì chăc cũng chẳng ai dùng,vì công nghệ quá lạc hậu.mà giá thành tấm pin chắc chắn sẽ rẻ,khi đó solar cell ại càng rẻ,hiệu xuất cao,em sẵn sàng đầu tư làm lại từ đầu.nếu có 1 loại keo thay thế,dễ làm,giá rẻ,chất lượng cũng được,em sẵn sàng làm ngay cho 1 dàn pin của em cho dù tuổi thọ chỉ có 10 năm,
@vietpowersolutions.com nếu bác ủng hộ cho em thì tốt quá em sẽ làm chuột bạch cho moij người ,chỉ còn vài ngày nữa cell của em về tới VN,cái gì chứ cell thì em không thiếu.hehe
@vietpowersolutions.com Nếu sản phẩm của bác chống được muối biển thì chất lượng chắc cũng phải khá tốt. Ngoài độ xuyên sáng có thể kiểm tra và so sánh được ngay, em sẽ thử tra tấn độ bền bằng cách làm 1 tấm chỉ có kính- keo-cells-keo cho phơi nắng mưa độ vài tháng. Nếu vẫn ổn thì chắc tạm yên tâm về độ bền vì khi làm thật mình còn có thêm một lớp nữa để bảo vệ bên ngoài.

Sản phẩm của bác Phương đã test được lâu chưa? Nếu đã được một vài năm rồi thì tốt quá vì vẫn còn việc keo có bị chuyển mầu giảm xuyên sáng hay không test rất mất thời gian

Nếu sản phẩm này ổn thì anh em DIY làm cũng thuận tiện hơn nhiều so với làm EVA. Sang đầu tuần em call cho bác để lấy keo nhé
@thuan311291 Em chậm mất rồi, để lần sau vậy. Bác Hải chuột bạch xong rồi chia sẻ cho anh em cũng chưa muộn mà em😁
Chào các anh.
Hôm trước em có hứa sẽ làm 1 clip nói về MPPT và ảnh hưởng nhiệt của PV. nhưng do đầu năm nên phải giải quyết 1 số việc trong năm nên không kịp làm.
Nay em làm cái clip hướng dẫn Các anh dùng internet để theo dõi hoạt động của hệ thống.
Có cái này anh em đi chơi hay du lịch ở đâu cũng biết được nhà mình đang mưa hay đang nắng nhé.
Đôi khi em đọc khó nghe nên các anh cố gắng nghe nhé.

(Nếu mình chưa test kỹ mà đã "khuyên" anh em làm bị hỏng vừa mất công và lãng phí tiền bạc của anh em.)
hôm qua em đọc lướt qua không để ý lắm.vô tình đọc thấy bác nói,em có ý kiến sau.
-việc em dùng keo UV thay cho EVA là thử nghiệm em,không nói nó là tốt,nhưng nếu bác tìm được keo nào khác mà tương tự như vậy (không phải EVA)

- riêng công đoạn hàn cell không bị vỡ thôi là cả một vấn đề lớn,bây giờ anh khuyên người mới phủ thêm keo EVA vào mà khò liệu sau khi làm khả năng không bị vỡ cell,rồi thủng keo EVA,là bao nhiêu %
- em nói khuyên bác ấy chỉ hàn cell không có EVA ,anh nói xem như thế nào an toàn hơn.
-anh nói khung pin của bạn anh,là hàng nhà máy sản xuất mà không có keo EVA em thấy cũng hơi khó hiểu,ngay cả với hàng trung quốc nó đang còn có EVA,anh bảo sau 2 năm hiệu xuất giảm tới 50% cái này em thấy hơi bị sốc,em nhớ không nhầm bác phương trươc đây tuyên bố với anh tùng nói là hàng DIY "chuẩn"tốt hơn nhiều hàng nhà máy,hồi đấy bác phương thuê thợ về hàng loại 3 x 6 inch chưa có sử dụng keo EVA,bác ấy còn nói để trên nóc nhà tới 3 năm mơi bị bung mối hàn và rôi đem ra chắn hàng rào thì phải,thế vì sao tấm pin cuả bạn anh lại giảm hiệu xuât ghê gớm vậy???
-em là người theo giõi dien đàn từ khi bắt đầu con số mấy chục,không có bỏ sót bài nào,em biết bác cung với bác phương và một số anh em thử nghiệm keo EVA bằng rất nhiều cách mới thành công được.vậy thử hỏi anh với người mới làm lần đầu liệu có phải đóng HỌC PHÍ,.mà bác phương vào đọc đừng ném đá em nhé,em nhớ gì thì nói đấy thôi mà,

@thuan311291 khi nào trãi nghiệm được thực tế rồi hãy khuyên người khác
anh nói keo EVA làm tăng hiệu xuất pin cái này cũng không sai,khi anh sáng qua tấm kính bị phản xạ,và tản đi toàn bộ kính => hiệu xuất giảm,nhưng em nghĩ nó không đến 20% đâu,cái này sắp tới em sẽ kiểm nghiệm,và cho tới giờ phút này em rất hài lòng với keo UV,em vừa bẻ tấm kính hôm kia làm xong,keo bám rất chắc,không có bất thường gì sảy ra😁
em thì chưa dùng loại keo nào để thay thế keo eva! khi bắt đầu nghịch vì k có keo eva nên em cứ thế ép vào khung! kết quả 8 tấm của em ra đi mất 4 do bong dây hàn (cái này cũng có thể do em hàn nhiệt cao) còn việc không ép keo eva có khi còn tốt hơn là có keo eva thì em thấy không đúng! vì môi trường không khí sẽ làm mặt cell và dây hàn bị ắn mòn nhất là điểm hàn tiếp xúc với mặt cell. về việc khi khò keo eva thì sắc xuất hỏng cell là rất thấp chỉ có thể tính bằng 1% là nhiều! đặt tình huống hỏng cell thì chỉ việc dùng dao dọc giấy cắt ra và thay cell mới là xong! việc khò thủng eva thì với em k có chuyện ấy xảy ra vì nhiệt độ máy khò tóc chỉ đủ làm chín eva chứ khó có thể làm chảy eva. trong quá trình làm thì dù không có keo eva mà ta làm không khéo hoặc sơ xuất thì vẫn vỡ bình thường!
việc đầu tư sử dụng năng lượng sạch ngoài việc tự làm cho sướng thì nhất thiết phải tính đến yếu tố hiệu quả thu lại, sự thu hồi vốn. như giá hiện nay thì phải sau 10 năm mới bắt đầu hưởng lợi (chưa tính lãi xuất ngân hàng nhé) thế mà chỉ cần 10 năm trở lại thôi thì có lẽ là đại gia tiêu tiền không hết rồi! em xác định là nhà nghèo nên dù em làm mất 1 tấm để được 1 tấm có độ bền còn hơn là làm 2 tấm xong sau 5 đến 7 năm trở thành phế thải, chưa thu hồi hết vốn.
việc giảm hiệu suất đến 50% là hoàn toàn có thể do rất nhiều yếu tố nhưng cell k phải là yếu tố chính! theo em nghĩ thì do bề mặt kính, có những hãng làm k phải là kính mà là 1 loại vật liệu khác kính để giảm giá thành và trọng lượng! khi phơi ở nắng và nhiệt độ cao sẽ dẫn đến chuyển mầu hoặc thay đổi đặc tính dẫn sáng khiến giảm hiệu suất, việc bong dây hàn "ngậm" trên bề mặt cell cũng có thể là 1 yếu tố, sử dụng dây hàn không đủ tải cũng là 1 yếu tố... tất cả những nguyên nhân trên đều dẫn đến giảm hiệu suất. ví dụ em thấy có bác trên diễn đàn tiết kiệm dây hàn hoặc ngại hàn nhiều, trên mặt cell có 3 line thì chỉ hàn có 2 day hoặc 1 dây thì đương nhiên tính về lâu dài sẽ giảm hiệu suất. không phải nhà máy sản xuất cell lại thích tốn kém làm dư 1 line để chơi đâu! lúc mới hàn vào thì hiệu suất vẫn đạt, nhưng sau 1 thời gian sử dụng cac mối hàn có khuynh hướng kém tiếp xúc dần khi đó mới thấy nhiều line có tác dụng như thế nào. còn như bác phương viets nói chính xác là dùng keo đổ vào thì giảm được công sức rất nhiều! em tính thời gian khò eva bằng đúng thời gian hàn cell, rất mất thời gian.
@vietyêuđiệntử chết em rồi! do trí nhớ kém nên em chỉ nhớ mang máng thôi! hôm rồi bác thuận có test 1 cell thôi mà! em nhớ có 1 bác nào đó hàn nguyên cả tấm cơ! chứ test 1 tấm thì đâu có sao. Hich! nếu phải bác thuận thật thì em sẽ không nói là "có bác" đâu mà nói thẳng tên luôn! trên diễn đàn này chúng ta giúp nhau cùng phát triển chứ đâu phải để nói xấu tốt gì đâu! em cũng làm DIY để chơi thôi chứ em không chuyên về lĩnh vực này, và em cũng không thich tranh hơn tranh kém! cứ nêu ra để mọi người cùng biêt cái được, cái chưa được, còn ai làm thế nào là do người đó tự quyết định mà! càng nhiều bác cho thông tin và kinh nghiệm lên diễn đàn thì em nghĩ càng quý và chủ thớt nên hoan nghinh để khích lệ.
Nếu không vì anh em thì mình cũng không bỏ 13 triệu 500 ngàn (chưa kể bỏ công và 1 ngày đi làm) để mua cuộn keo eva về cho anh em nghịc đâu, nếu bán hết đầy đủ thì được 15 triệu............nhưng để ở nhà 7 tháng nay rồi vẫn còn 😔, chưa kể cuộn keo thiếu chỉ có 92m😁
@ Thuận: Học phí về EVA của anh gần như bằng không. Anh làm 30 tấm rồi mới bị sứt góc có 2 cell trong công đoạn khò EVA, tấm đó hiệu suất giảm 10% nhưng vẫn cao hơn nếu không có EVA. Nguyên nhân là do khò EVA nhiệt cao và ko hút chân không nên bị thủng, lẽ ra cứ thế úp kính lên hoặc cắt EVA bù vào chỗ thủng để ông mặt trời khò hộ thì anh lại nhấc lên định thay EVA. Nếu hồi đó có nhiều người DIY như bây h để học hỏi kinh nghiệm thì đã không bị hỏng.

Việc em thử nghiệm keo UV để thuận tiện cho việc DIY là tốt, nhưng khi chưa chắc chắn có loại gì thay thế tốt cho EVA thì cũng không nên khuyên mọi người ko dùng EVA, cái loại mà cả thế giới người ta đã dùng cho PIN mặt trời mấy chục năm nay và còn dùng lâu nữa. Hiện nay nếu không dùng EVA thì dùng keo gì, trong khi các loại khác mới đang thử nghiệm còn loại keo nước 184 cũng như 384 thì giá quá cao.

Có thể quan điểm mỗi người một khác nên cách nhìn nhận việc DIY cũng khác nhau. Đối với anh bao giờ cũng cố gắng làm một cách tốt nhất và bền nhất cho tấm PIN mà chưa chắc đã được. Có thể đối với em chỉ cần vài năm thì có thể thử nghiệm thoải mái hoặc ko dùng keo cũng được. Nhưng khuyên mọi người như vậy thì ko nên
em đang tính ít nữa làm DIY thêm có lẽ lên HN ở nội trú nhà bác hải 1 tuần để ké cái lò hấp... mà tối nào cũng dc uống rượu với tâm giao. he he....
@vietyêuđiệntử em k so sánh với hãng nào mà em chỉ so với thông số của nhà máy sản xuất ra cell em làm thôi! nói chung là vì k có thiết bị đo xem mặt trời lúc ấy cấp bao nhiêu w/m2 nhưng khi năng đẹp thì vẫn đạt và vượt thông số của nhà máy. có lẽ em phải mượn của bác thiết bị đo w của mặt trời/m2 thì mới chính xác được.
Việc tự sướng thì điều quan trọng nhất là mình hài lòng với sản phẩm mình làm ra bác ah! có thể đẹp, hiệu suất cao hoặc xấu, hiệu suất thấp không quan trọng bằng việc mình đã có thể làm được.
@vietyêuđiệntử mình cũng chưa tính được nhưng trong kế hoạch lâu dài thì sẽ tăng dần theo nhu cầu sử dụng của nhà! vhawcs mỗi năm chỉ làm khoảng 5 - 6 trăm oát thôi.
quan điểm của e khác với ọi người,theo em thì như vậy là tốt,mọi người thì nghĩ khác,không ai có thể áp đặt suy nghi của mình cho người kác được😁.em thì khác,càng ắn gọn càng ít công đoạn,càng an toàn cho cell.mà em không hiểu,các bác có vẻ ném đá em về vụ keo UV maf bây giờ có khuynh hương tìm keo khác thay cho EVA(cho dù thử nghiệm),em thật không hiểu:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019