Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MÌnh đang tìm 1 sơ đồ nguyên lý mạch điều khiển nạp 24V ,bác nào có cho mình xin với ,mình có tìm trên mạng nhưng chỉ có 12V thôi...
qtrung985
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác ơi , bác có thể hướng dẫn làm một hệ thống năng lượng của bác được không bác
em cũng đang dự định làm một hệ thống giống cái của bác , nhưng mà là năng lượng gió
nếu bác không ngại bác gửi cho em danh sách các thứ cần mua , và địa chỉ mua các linh kiện cần thiết nha bác
mail của em là : cao.quoc.trúng985@gmail.com
em muốn làm theo cái của bác , mong bác giúp cho
bobocha
ĐẠI BÀNG
13 năm
em cũng quan tâm đến cái này nhưng chưa biết tìm ở đâu. Ở VN có mấy công ty bán pin/thiết bị năng lượng mặt trời nhưng giá cao quá, toàn mấy chục triệu mà dùng được có mấy cái bóng đèn 😔
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
😃 bạn ơi về độ bền và bảo quản hệ thống pin mặt trời trên thì thế nào? Để ngoài môi trường mưa nắng khắc nghiệt thế, hệ thống này có gặp trục trặc gì không?
bobocha
ĐẠI BÀNG
13 năm
em không hiểu về điện/công suất cho lắm, xin mạo muội hỏi bác chủ topic là bộ pin bác tự lắp có sạc được cho laptop không 😃
Chà, kiến thức điện của em hạn hẹp quá, nếu không cũng làm một bộ như bác để dành điện dùng khi cần. Sướng lắm luôn.
BlakePhu
ĐẠI BÀNG
13 năm
rất hữu ích.. nếu có dk em cũng sẽ làm thử 1 bộ giog bác chủ topic 😁
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bộ này của bác em thấy ko khả thi lắm vì điện vào là 12v chắc tấm pin 32w này chỉ cỡ khoảng 3 ampe vì nó là điện 12v (32/12=2.7) để sạc đầy cái bình 50ah chắc nó sẽ mất khoảng 2 tuần (trong điều kiện 2 tuần này không cắm thiết bị gì) và với giá 5tr bác có thể mua một bộ kích sin chuẩn khoảng gần 3tr, + 1 acquy 100ah cỡ khoảng 2tr nữa nối lưới điện quốc gia. Khi có điện thì acquy sẽ tự động được sạc, khi mất điện thì kích điện sẽ tự xả acquy lấy điện 220v sử dụng. Mình dùng một bộ 560w sin chuẩn + 1 acquy 150ah thiệt hại 6tr. khi mất điện dùng 2 quạt điện, 3 bóng tuýp loại 40w thì được khoảng 4 tiếng. Mình thấy dùng bộ này hay hơn cái pin của bạn còn nếu về nlmt thì bên teskno hay là cái gì đấy họ cũng có bán một bộ 1kw tích hợp điều khiển sạc, bình viễn thông 100ah pin mặt trời 180w với giá 22.5tr.
Hoan nghênh bác, e cũng muốn áp dụng nhưng ngại cái có vấn đề: phải để chỗ có nắng, tức để sân thượng tốt nhất, ôi cái lũ trộm khốn nạn, để cây trên sân thượng chúng còn leo lên lấy huống hồ gì cái này
chủ đề hay nè, đánh dấu cho nhớ nha!

😢:smoke::mstickle:💣:timebomb:
KMFA
ĐẠI BÀNG
13 năm
Quả thật đáng buồn cho ngành Điện Lực VN, ở Úc chính phủ khuyền khích người dân sử dụng năng lượng mặt trời còn trong khi VN thì ngược lại. Ở Úc chính phủ tài trợ 60% chi phí lắp đặt hệ thống năng lương mặt trời và tất cả nguồn năng lượng này đêu được hòa chung với lưới điện quốc gia, người dân chỉ trả một số tiền nhỏ cho tiền điện hàng tháng vì được hưởng lợi từ nguồn điện họ cung cấp cho chính phủ. Thiết nghĩ các bác điện lực VN mình chỉ lo kiếm tiền cho bản thân chứ ko lo gi cho lợi ích quốc gia và lợi ích của người dân.
copee
TÍCH CỰC
8 năm
@ngsangmt vs lại nền GD nc ng ta tốt, dân ng ta có số lượng ý thức cao nên mới áp dụng dc
mua tấm pin này ở đâu vậy bác ? Chỉ em đi, em ở tp hcm. Tính mua về chơi :d
@Lovegafield Ban qua solarV vũ phong là có
tieulongvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lovegafield bác tính mua pin loại mấy W
@tieulongvn mình cũng dang quan tâm cái này! bạn có thể inbook cho mình giá cả thế nào?dag tính dung khoang 260w
Dell_8410
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em cũng hứng thú với cái năng lượng mặt trời này lắm. Bác chủ cho em hỏi là hệ thống của bác sau một ngày sạc đầy nắng thì lúc tối dùng đèn và quạt như thế nào và được bao lâu ạ, vì quê em cúp điện cả ngày là chuyện cơm bữa bác àh, quan tâm nhất là xài quạt, vì nhiều đêm nóng nực ko ngủ đc.
Trông cũng hay quá!
Một giàn thế này giá khoảng bảo nhiêu nhỉ? 😁 mà mua ở đâu nữa chứ !
bác ơi?Giá thành cụ thể từng món và địa chỉ để đi lấy hàng nữa chứ
có bác nào biết ở Hà nội mua thiết bị này chỗ nào ko
cái này rất hay nhất là trong ngày hè nóng
ngoài trời nắng thừa năng lượng trong khi trong nhà lại tốn năng lượng để bớt nóng
nếu tận dụng được năng lượng mặt trời thì đỡ phí biết bao
munkey
ĐẠI BÀNG
13 năm
Rất thích phần này! Để bắt chước làm thử! tks all!
longpvan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng rất hứng thú với công nghệ này đây!
Quan trọng là bạn cần tư vấn cụ thể từ cách thức thiết lập hệ thống cũng như ưu nhược của công nghệ.
Cảmơn!
ntgcmlfu
ĐẠI BÀNG
13 năm
em đọc qua, thấy có 1 số cái muốn hỏi như sau, bác rành solar energy thì cho em biết với vì em không rành về điện kỹ thuật lắm
  • với dàn 45W như bác thì dùng được (tối đa) bao nhiêu cái đèn, hay quạt, hay có xài được 1 dàn máy vi tính gồm màn hình và CPU không?
  • accu bác nạp vào liên tục không hiểu có gây ra gì không nếu như nạp nhưng không xài?
  • bác có công thức để tính ra được hiệu năng sử dụng không? chẳng hạn như em có cái accu như thế, tấm pin như thế nhưng em không biết tính cách nào để biết được dùng bao nhiêu cái đèn trong bao lâu thì sẽ hết bình
cám ơn các bác, em mê cái solar lắm, nhưng đắt
Ý tưởng hay, mà mình đã có ý định từ lâu nhưng g mới thấy

Chào B mình cũng có ý làm 1 cái cho baby o nhà nhưng vì kiến thức hạn hẹp nên mình muốn giao lưu với B wa email dc k? cua minh la leminhdao1975@yahoo.com. mong dc giao lưu........!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019