Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dù em chưa có ý định làm cái này, nhưng cảm ơn bác chủ đã share!
Nhà tôi ở Đà Lạt có 2000W solar panel tự lắp đặt trên mái, sử dụng tốt từ 2008 đến nay.
Bác nhiều kiến thức thế chỉ giáo cho anh em tham khảo với.
Thì tui cũng xin từ từ đóng góp chút kiến thức ít ỏi.
Đã bắt đầu xin phép thưa từ tối hôm 18-7 rồi đó.
hai.dovu
ĐẠI BÀNG
13 năm
chào bác gianghocodon, em rất thích ý tưởng của bácvà cũng rất đúng thời điểm em đang có ý định xây nhà. em muốn nhờ bác tham khảo bộ thiết bị này http://www.chinatech.com.vn/web/product/detail/22.html và tham gia ý kiến giúp em. nhà em định xây 3 tầng, 1 phòng khách , 3 phòng ngủ nhưng chắc chỉ sử dụng 1 phòng thôi vì vợ chồng em cũng mới lấy nhau mà. cả 2 vợ chồng đều là công chức nhà nước nên thời gian ở nhà chỉ từ tầm 17h đến 6h sáng hôm sau, thiết bị hay dùng gồm 1 cửa cuốn, 1 tivi, 3 bóng đèn và 1 quạt, 1 nồi cơm điện (trong vòng 2 năm nữa mới tinh sinh con bác ạ), như vậy với thiết bị trên có đáp ứng được nhu cầu sử dụng điện của em không? bác thông cảm, em dốt về vật lý từ bé nên ko hiểu lắm nên chắc cứ dùng đồ ăn sẵn. mong bác tham gia góp ý cho em. em cảm ơn rất nhiều
Chào bạn !
Mình rất quan tâm đến topic này.
Hiện nay mình đang ở hà nội, mình muốn đầu tư 1 hệ thống PIN mặt trời như bạn thì mua ở đâu ? Giá cả như thế nào ?
Vì mình có hỏi một số địa điểm, thì một hệ thống pin mặt trời cs 500w khá là đắt. ( Khó đầu tư )
Rất mong bạn có những gợi ý giúp mình
Bài viết thật tâm huyết và bổ ích, khi có điều kiện nhất định sẽ tham gia.
hai.dovu
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác cho em hỏi với hệ thống của bác thì dùng được những thiết bị gì? dùng trong bao lâu? và cái pin mặt trời này trong điều kiện nắng mưa thất thường như ở hà nội thì có chịu được không hay có mưa lại phải cất vào trong nhà? nhà em 3 phòng ngủ nhưng chủ yếu thiết bị dùng có 1 tivi, 3 đèn chiếu sáng, 1 quạt, 1 laptop thì dùng khoảng bao nhiêu wat là thích hợp, thời gian ở nhà chỉ từ 17h đến 6h sáng hôm sau, nhà 2 người
Về độ bền của panel mặt trời thì bạn khỏi lo. Mặt ngoài của panel là một lớp kính cường lực rất dầy. Người ta làm ra nó là để cho nó đứng ngoài trời mà. Tuổi thọ có thể lên đến 25 năm
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Hôm 17/05, tầm buổi gần trưa, mình có xem trên VTV2, có làm một chương trình rất hay về điện mặt trời thực tế tại VN và quay thực tế cấu tạo điên mặt trời của 1 Bác TP nghiên cứu về lĩnh vực điện mặt trời trong TP HCM, mình xem và thích ngay từ hồi đó đến giờ. Hệ thống của nhà Bác ý cũng là hệ thống đấu nối lưới điện QG hẳn hoi đấy.
Mình nghĩ bác nào muốn tìm hiểu thêm về chuyên môn của Bác TP ấy thì gọi điện lên VTV2 để xin thông tin thì chắc người ta sẽ cho, khi đó sẽ gọi điện hoặc liên lạc trực tiếp với Bác ý.
Cám ơn bài viết của Bác chủ topic đã mở ra 1 nội dung mới cho AE đam mê công nghệ nói chung (bây giờ thì có thêm một niềm đam mê nữa ngoài mấy đồ điện tử rồi 😁)
mrsilen
TÍCH CỰC
13 năm
nhìn vào mù tịt, em dốt Lý lắm các bác ơi
nambeohy451
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ở hà nội có bán không nhỉ, làm 1 dàn về lắp cho máu !
mình đang quan tâm vấn đề này,bạn có thể nói rõ thêm về cách lắp đặt cũng như các linh phụ kiện,nếu tìm mua thì tìm mua ở những nơi nào chuyên bán về những phụ kiện này.nếu có thể cho mình yahoo để liên lạc nhé hay skype cũng được tranduc415
jconst
TÍCH CỰC
13 năm
mình đang rất quan tâm đến việc thiết lập một hệ thống năng lượng mặt trời vừa phải tại gia, go green, save our planet 😃!
hellboy211
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn ơi gửi cho mình một cái sơ đồ cụ thể với lại các linh liện cần nha đang tính lắp cái trên minh cúp điện miết
Cho minh hoi minh o da nang thi tam kien nang luong mat troi do co ban ko vay ban? Minh hoc dien nen may thu nay doi voi minh lap rap thi rat de dang.
đọc từ #1 tới # 10 thấy rất hay mong các bác tiếp tục đóng góp...
ga7981
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng mê cái này lắm nhưng kiến thức không, khi nào các bạn off line nhắn tin cho mình theo với nha!
ga7981@gmail.com
Haha, bác Giang IT nhà ta đây mà, hôm nay mới biết. Cần gì phải offline, khi nào cần thì bước 3 bước qua phòng Creative là gặp chủ TOPIC rồi. 😁
Đề nghị bác chủ thớt giới thiệu chi tiết hơn đi. Ví dụ như: mua những thiết bị này ở đâu, phần nào là tự chế, phần nào là lắp ráp? Nếu làm đầy đủ như thế thì anh em sẽ rất cám ơn bác đấy.😃
chủ đề hay đấy, theo mình biết thì có 1 cty của Mỹ đang đầu tư xây dựng 1 nhà máy sản xuất tấm panel năng lượng mặt trời ở Củ Chi đấy 😃
williamdoan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy topic này hay và có ích hơn những topic về máy bay chiến đầu với lại tàu chiến, súng ống. Mình nghĩ nên phát triển những topic này
dominhhong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bộ lưu trữ của bạn đẹp nhỉ, rất pro.
Đây là một hệ thống rất tốt và dự phòng cho những lúc bị cúp điện.

Tuy nhiên, ngoài cách này ra thì cũng còn rất nhiều cách khác để tận dụng nguồn năng lượng vô tận này của thiên nhiên như:
- Dùng hệ thống máy nước nóng năng lượng mặt trời, cái này vừa an toàn lại vừa rẻ: 1 bộ 160L có khả năng đáp ứng các nhu cầu của gia đình 5-6 người, dùng nước nóng để nấu cơm, canh; cơm nhanh sôi, nhanh chín => tiết kiệm điện, nếu dùng nước nóng này để tắm thì tương đương với tiết kiệm được 1 kWh điện (5 người tắm, mỗi người tắm 20p, công suất của máy nước nóng là 1500Wh)
- Ngoài ra thì còn một hệ thống nữa rất hấp dẫn đó là "bếp năng lượng mặt trời" các bạn có thể search trên Google cụm từ này, mình thấy "bếp năng lượng mặt trời" là một hệ thống rất hay và hấp dẫn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019