Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác mát tay nhỉ, toàn được dòng lớn hơn cả con số công bố. Hic em toàn bị thấp hơn mà khắc phục các kiểu (thay dây, chỉnh góc nghiêng và cả mời chuyên gia...) mà vẫn ko khá hơn huhuhu...
Chúc mừng bác bigmouse và bác vdthang tuyển dụng được 1 dàn chân dài chất lượng.
2610?
Loại Ắc quy này để lâu ngày không sử dụng, mà áp còn như thế thì bảo đảm OK hết. Về sạc lại là xài ngon lành khỏi phục hồi chi cả.
vducthang: 400k/cái x 24 cái = 9600k
thêm tiền mua cells về nghiên cứu nữa thì >1000$ rồi
DSC02966.JPG DSC02965.JPG
Hihi, mua được đẻn chưa? quên gởi ảnh, chờ chút mình sẽ post ngay.
Đây và ánh sáng khi rọi vào vách tường.
@thanhlambh Cảm ơn anh Lâm, để chiều nay đi làm về ra chợ Kim biên mua 1 cái về xem thế nào, rồi nhờ anh làm một bộ giảm áp để chế vào chiếc xe điện
báo cáo các bác vụ trẻ bỏ rơi! tối hôm qua sau khi cho các cháu ăn no, em liền cho các cháu vui chơi với nhau! (em định cho các cháu đi kiểm tra sức khỏe trước bằng 2 bóng đèn 500w nhưng đi mua bòng không được) em cho 24 cháu chạy qua APC 2200, hòa lưới điện cho cả nhà dùng từ 7h tối hôm qua, thiết bị dùng liên tục thì chỉ có mỗi cái tủ lạnh hitachi 175l còn từ lúc 7h tối đến 9h45 dùng 1 ti vi led 47, 2 tuyp, 2 quạt cây, lúc hơn 8h bật thêm cái amply cali để hát hò, 9h45 đi ngủ chỉ dùng 2 quạt cây, sáng nay lúc 6h dùng máy say sinh tố xay thịt cho con và bác giúp việc cắm lại nồi cơm nguội để bác ấy ăn sang. 6h30 em kiểm tra lại sức khỏe của các cháu thấy: 48,8v/24 bình (tối hôm qua lúc 9h45 em kt lại là 49,3v/24binh). không biết như vậy có ổn không.
@vducthang Cám ơn bác Phương.
@vducthang em mới nhận được thông tin là người bán battery đã báo hết hàng với lý do: 2 bác đã khuân hết rồi. bác minhson1978 bên đtvn đã khuân 12 bình. thấy bác ấy bảo có người đến trước đã khuân 10 bình. không biết có phải bác dangoai2004không nhỉ?

chúc mừng các bác. em thì thèm lắm nhưng vì ở xa k khuân được. đúng là "nhất cự ly nhì tốc độ" mà!
@vducthang Như vậy là :
- tủ lạnh dùng 11 tiếng = 700W
- tiviLED 47inch ( 130W )+ 2 tuýp ( 110W )+ 2 quạt ( 130W ) = 370W x 2,7 giờ = 999W
- dàn karaoke ( 250W ) dùng trong 1,7 giờ = 250 x 1,7 = 425W
- 2 quạt cây dùng từ 9g45 tới 6g sáng = 130W x 8,2 giờ = 1,066W
- nồi cơm điện dùng buổi sáng khoảng 600W trong 15 phút = 600 x 0,2 = 120W.
- Máy xay thịt 800w dùng trong 5 phút = 800 x 0,08 = 67W

Total : 700W + 999W + 425W + 1066W + 120W + 67W = 3377W ( kết quả chỉ là tạm tính theo .........đồ như ở nhà em😁 )

Dàn bình đó của bác là 48V/200A = 48 x 200 x 0.8 ( accu xịn:D ) = 7680W.
So sánh với chỉ số bác đo sáng nay thì ở điện áp 48,8V là quá kinh dị. Nhiệt liệt chúc mừng bác đã mạo hiểm đúng nơi đúng chỗ. Em không có cơ hội để phục vụ bác rồi, đó là niềm hạnh phúc của cả em và bác cũng như tất cả các anh em trên diễn đàn này. Với 9,6T bác chỉ mua dc 2 accu 12V/200A thôi, công suất bằng 1 nửa của bác mà không được đặc chủng chất lượng cao như thế này.

Mong bác đừng mua con trâu mà tiếc sợi dây thừng, hãy sắm 1 con sạc thật chuẩn để ngày ngày chăm bẵm tưới tắm cho các cháu, để các cháu luôn xinh đẹp, ăn no và ........mãi thế ( chứ chóng lớn => accu phù thì toi bác ạ ):D
@nonamenolie Dạ đúng em đấy ạ. Lúc em đến còn 24 bình, em lấy 12 cái. Lấy xong đang cafe với bác chủ thì bác minhson1978 đến khuân nốt 12 cái. Từ chỗ em đến chỗ bác bán ắc quy chỉ có mấy trăm mét thôi, đi bộ cũng được
tình hình là trưa nay em check lại hàng 70w của em, mặc dù trời rất nắng nhưng máu "em yêu khoa học" sôi lên nên e quyết định đo lại:

vì cái bình 12v5Ah của em bé quá không đo được hết dòng của tấm pin sinh ra nên em đã nối song song 3 bình 12v5Ah. chớp nhoáng dòng lên 4.44A rồi xuống giữ nguyên ở con số 3.58A. Em tiếp tục đo áp là 14.9Volt ??? j thế này?
sao áp nó tụt kinh khủng thế nhỉ?

nếu căn cứ vào lúc này thì hiệu xuất đạt 76% nếu mà chơi bình ác quy 100Ah thì Áp nó tụt còn bao nhiêu đây?

các bác tư vấn thêm giúp em với. thanks!
các con số trên đo được khi em nối pin vào controller, từ controller nạp vào ác quy (3 bình 12volt 5Ah nối song song) em nói sơ qua cách đo nhờ các bác chỉ giúp xem có đúng không:

12h10 phút trưa (nhiệt độ bên ngoài 32 độ c)

1. đo dòng (từ pin vào controller) được 3.58A
2. đo áp (tại điểm PV trên controller) 14.9volt

hiệu xuất thu được là 76% (con số k tin nổi)

giúp em với, em đo như thế đã đúng chưa?
@nonamenolie
@vietpowersolutions.com sạc MPPT bác ah. sạc của bác lâm ấy!biết là như thế vì chưa có tài chính mà bác. E đang ship grid-tie 500w về để thay cho cái ác quy 5Ah đó bác!
@nonamenolie
Thế hả bác? chúc mừng bác nhé.
Xin được chia sẻ với bác cách phân biệt SCC thường và SCC MPPT nhé.

http://www.tinhte.vn/threads/746827/page-186#post-22511293

Nếu là sử dụng hệ pin điện áp 12V ( 17 -21V ) thì điện áp tracking từ Solar Panel xuống SCC MPPT ( đo trực tiếp tại cọc in-put của SCC MPPT ) luôn được ổn áp ở 17,5V khi sạc cho accu đang đói
@vietpowersolutions.com
cảm ơn bác vietp đã trả lời. E đã hiểu rồi bác ah!
Đo biệu suất của scc công fải đo Cs ở đầu input. Và đo cả cs ở output của scc. Rồi mới so sánh đc. Đo u i ở đầu vào (solar vào scc), và đo u i ở đoạn từ scc tới batt. Đo xem, có gì pm để mọi ng góp ý

Chuyên: Sine wave inverter, Solar Grid Tie inverter, Solar controller (MPPT & PWM),
Pin mặt trời, Tuabine gió, Điều khiển nạp gió và mặt trời.
Miễn phí chuyển hàng trên toàn Quốc.
@nangluongbenvung.com đo U & I ở ngõ ra của sạc như thế có chính xác không bác Tùng? em chỉ muốn đo công xuất của tấm PIN thôi.

thanks!
Sáng nay khênh 10tấm pin 130w cho khách. 2a e phối hờp ko đồng bộ, ngón tay cái bị thùng pin dập vào cánh cửa. Tóe máy chảy như cắt tiết gà. Giờ vẫn còn gỉ máu và đau quá. Hix, fải comment bằng 1 ngón tay bên phải

Chuyên: Sine wave inverter, Solar Grid Tie inverter, Solar controller (MPPT & PWM),
@nangluongbenvung.com Nhất dương chỉ mà cũng không quên dán cái quảng cáo he
Công suất tấm pin của bạn là 70W là công bố của nhà sản xuất theo 1 điều kiện nào đó. Còn công suất của tấm pin đó phát ra tại thời điểm và điều kiện của bạn đo là 3.58x14.9= 53.34w.
Số 76% = 53.34/70 của bạn không gọi là hiệu suất đâu.
@vietkp90 vậy thì gọi là j nhỉ bác vietkp90? nhờ chỉ bảo thêm! nếu quả thực cs có 53w thì thất vọng toàn tập rồi k biết nói j hơn.
Ko fải đâu công. Đo như của công chưa thể gọi là hsuất của scc và cũng ko gọi là cs của tấm pin chỉ 53w đc. Vì cs của pin phụ thuộc vào dặc tính làm việc của scc nữa (vì nó làm việc qua scc và mình cũbg đo trên scc mà)

Nhà sx đo csuất của pin ở điện áp 18v. Mà bạn đo thực tế chỉ 14.9v. Mà p = ui. U thấp đg nhiên cs pbát sẽ giảm. Vậy bộ scc của bạn tưong tự như bộ scc hđộng theo ngtắc pwm

Còn khi muốn xác định hs của scc fải đo in-out chứ

Trể hẹn 10 tấm Sharp 235w đến nay nữa tháng rồi.....hic hic, mua hàng rồi tự vận về đây không dể tí nào
Tuấn trước ông anh đem ra chổ gửi nó bảo dây ràng không đúng yêu câu nên trả lại, thế là trể 1 tuần.
Tuần này ổng lại mang ra gửi thì nó bảo mỗi kiện hàng đi về bằng máy bay này không quá 200kg, mà 10 tấm + khung bên ngoài hết 230kg hichic, thế là ổng lại chở về nhà bỏ ra 2 tấm còn 8 tấm, đợi thứ 6 này mới mang ra gửi lại, vì mỗi tuần chỉ có một chuyến về huhuhuhu,giờ bên này mình cũng hết dây và bút............chờ đợi tiếp.
@phuong_nong_dan Ko biết bạn P Ship hàng từ đâu nhỉ?

Nếu gửi máy bay United thì ngày nào cũng có chuyen cất cánh và hạ cánh tại TSN.

Sáng sớm tinh mơ UA78 (hoạc code không lưu chúng tôi thg dùng UAL78) khởi hành đi USA (5h+) quá cảnh tại HKG. Tối khuya chuyến UA79 lại về

Còn nếu gửi về từ Nhật thì ngày nào cũng có gần chục chuyến cất hạ cánh tại TSN
@nangluongbenvung.com ở San đó bác, ông anh ổng nói một tuần chỉ có một chuyến về ngày thứ 5
Một điều nữa nắng ở vn rất tốt, nhiều khi vượt qua stc 1000w/m2. Nhưng nhiiệt đọ thực tế ng trời thg là 30-40do vì vậy cao hơn stc( stc 25oC).

Vậy nên nắng ta khỏe nhưng ToC lại cao. oC cao thì dẫn điện sẽ kém. Nói chung dc cái này mất cái kia. Vậy nên tấm pin 70w có thể phát diện ở 65-70w. Đó là diều bthưòng, bạn ko fải lo lắng

@nangluongbenvung.com
@nangluongbenvung.com Quan trọng là cái thời gian vượt công suất và toàn bộ thời gian mà PV hoạt động thì cái thời gian vượt công suất đó chiếm bao nhiêu % so với toàn bộ thời gian mà PV hoạt động đúng không bác.

Điều đó mới lý giải là tại sao có chỉ số giờ nắng trung bình của từng vùng miền nói riêng và các khu vực khác nhau trên thế giới nói chung.

Anh em chúng ta với tinh thần khích lệ nhau là nhiều chứ nếu PV lúc nào cũng vượt công suất thiết kế thì.....lành quá, thiên hạ thái bình.😁

A mà xăng lại sắp lên từ 700 - 1000VNĐ/ 1 lít nữa rồi các bạc ạ. Chắc kỳ này phải làm khoảng ít pin nữa về cho tròn 2KW và thêm khoảng 10KW accu nữa để chuẩn bị cho việc giảm sử dụng điện lưới vì sắp tăng giá điện nữa rồi.:D
@vietpowersolutions.com Xăng tăng giá nữa hả bác Phương, vậy em phải chế solar để sạc cho chiếc xe đạp của em mới đuợc kekekeke, hạn chế làm bạn với ông nhà đèn và ông dầu mỏ
k
KHÔNG CÓ GÌ GỌI LÀ THẤT VỌNG. Cái này có vẻ hơi bị " vật lý" rồi đây. 53w đích thực là công suất mà tấm pin của bạn sản xuất ra để nạp cho accu tại điều kiện làm việc của hệ thống ( nếu như thiết bị đo của bạn là chính xác. Trong lúc này nhà máy điện của bác có năng lực sản xuất ra 53 Joul năng lượng trong 1 second. Số này có thể tăng lên hay giảm đi tùy theo điều kiện thời tiết và phụ tải bạn đang dùng. VD nếu bạn đang ở xích đạo vào lúc 12h trưa hoặc phụ tải của bạn không phải là acquy mà là 1 bóng đèn 12v sợi đốt. Biết chừng đâu nó lại đo được 80w chứ chẳng chơi.
đo
Đo cs của 1 tấm pn bạn thử đo theo các này xem:
mua ít điện trở cs 20w, nối tiếp để có chỉ số om phù hợp (để U của pin = 18V). sau đó đo dòng chạy qua điện trở xem đạt bn a (đo khi nắng "bự" nhất). vậy là sẽ đo đc cs phát của tấm pin. Mình tin sẽ giống thsố của nhà sx cộng sai số 3-5% (sai số công bố).
Thấy bộ Batt của bác Thắng (vducthang) mà thèm quá đi!!!:p , nhưng mình cũng ko có may mắn được như bác Thắng! thật sự chúc mừng bác Thắng nhe!!! không biết còn ở đâu bán những loại như thế không nhỉ!!?? nếu anh em trên d đàn này mà tậu được một bộ Batt như vậy thì thật là Pro và làm tăng thêm hưng phấn cho anh em mình yêu thích nlmt hơn!!! hihi!! Vì giá xăng sấp lên giá nửa rồi đó các bác ơi!! chắc phải đi xe nlmt quá!!! Chúc các bác luôn khỏe để tiếp tục đóng góp cho d đàn này và ủng hộ tin thần cho bác Tuấn chủ thớt nhe!!!! thankssss!!!!!!!!!!! ( nằm mơ thấy bộ batt của bác Thắng ! hihi!!! 😁 )
nếu như a tháng dùng nhièu như bác viet
Nếu bac thắng dùng nhiều như đã đề cập trong bài viết và như bác vietps tính toán thì hệ ắcquy đó không thể chỉ giảm 0.5V như bác nói đc (49.3-48.8v). sài hết 1/3 - 1/2 dung lượng của bình mà sụt có 0.5V là điều không tưởng. e nghĩ bác thắng nói tải chua chính xác, or bác việt pc tính sai. he. Mong các bác xem lại
@vducthang Chuẩn không cần chỉnh.
Em chỉ xin đóng góp thêm 1 ý nữa. Đó là cái sạc cho giàn bình đó cũng phải thật chuẩn, loại 3 chế độ và dòng sạc phải bằng 10% so với dung lượng accu => cái sạc mà bác cần phải có là 48V/20A. Nếu khó quá thì bác phải có cái sạc 24V/20A hoặc 12V/20A. Còn nếu bác thuộc họ hàng nhà bác " Cẩn " bị bệnh "thận" thì bác làm 1 quả sạc 2V/20A. Bác dùng caí sạc 2V/20A sạc cho từng bình thì accu sạc lần đầu của bác là mỹ mãn nhất. Nếu bác sạc ở 12V/20A hay ở điện áp 24 hoặc 48V, bác phải kiểm tra điện áp từng accu. Nếu lệch nhau nhiều là phải đánh dấu, đưa những accu có điện áp gần giống nhau vào 1 hệ và sạc riêng cho nó. Sau đó lại tiếp tục kiểm tra ở các dẫy khác tới khi các accu có điện áp gần giống nhau hoặc giống nhau được là tốt nhất, lúc đó bác mới yên tâm được.

Em nói dài dòng mong bác thông cảm và hiểu ý em muốn nói.

Túm tất cả lại là khi sạc bác phải chú ý điện áp từng accu, đo dạc, phân loại và có chế độ sạc riêng cho những cháu có vài biểu hiện khác với đa số các cháu khác. Vì nếu ko chú ý điều này, về lâu về dài những chau khác biệt đó có thể ốm và lây sang các cháu khác đấy bác ạ. Phòng bệnh hơn chữa bệnh đấy bác ạ.

À còn vấn đề này nữa. Giàn bình bác tải như hôm qua là rất chuẩn đấy, đúng thông số của nhà sản xuất. Bác tính cũng đúng luôn và theo kinh nghiệm của em thì ngưỡng cầm cự lâu nhất của accu 12V là từ 12,5V tới 11V đối với tải lớn, tải nhỏ thì dải rộng hơn, tới 13V. Cái này em theo dõi nhiều rồi. 12 năm làm nghề này của em, báo cáo bác em mới chỉ bán ve chai 4 cái accu 100A/12V thôi.

Nếu bác cần sạc lưới cho giàn accu đó thì ới em nhé.
@big mouse Bác nhớ làm theo lời góp ý của bác Thắng nhé. Em check kỹ lắm rồi bác ơi. Hàng chuẩn đấy ( nếu chưa dùng lần nào ).

Ngon, bổ, rẻ.😁
@vietpowersolutions.com
@vducthang Có gì đâu bác ơi, anh em chia sẻ kinh nghiệm để giúp nhau sử dụng sao cho hiệu quả những gì ta đã đầu tư thôi mà bác.

Bác dùng sạc 10A cũng quá tốt rồi, có khi còn tốt hơn 20A ý chứ. Quan trọng là sạc lâu quá thì sốt ruột.

Bác nên xả kiệt hết accu đi, sau đó đo lại điện áp từng cháu rồi nạp lại bằng cái sạc 10A đó. Xả kiệt tức là bác xả từ tải lớn xuống dần tới tải nhỏ , đến tải cuối cùng là 1 bóng 50W mà accu cắt là lúc đó bác sạc lại.

Thời gian sạc với dòng 10A/48V khoảng từ 15 tới 20 giờ là sẽ đầy accu. Trong khoảng thời gian sạc mà em vừa nêu mà đúng như vậy thì accu còn rất rất tốt. Nếu ngắn hơn thì bác phải chú ý. Nếu lâu hơn thì......ktra lại chú sạc xem có đủ dòng hay không.😁

Mong bác gặp nhiều điều may mắn.
[quote="vietpowersolutions.com, post: 23780467, member:
A mà xăng lại sắp lên từ 700 - 1000VNĐ/ 1 lít nữa rồi các bạc ạ. Chắc kỳ này phải làm khoảng ít pin nữa về cho tròn 2KW và thêm khoảng 10KW accu nữa để chuẩn bị cho việc giảm sử dụng điện lưới vì sắp tăng giá điện nữa rồi.😁[/quote]

em có 1 ước ao, em có 1 khát khao: được như anh, khủng như ông anh! ^^
Sau khi trì hoãn một thời gian khá dài do 1001 lý do ( lý do lớn nhất là lười và bận trông cá vàng con) cuối cùng Wattmeter của em cũng bước đầu hoạt động he he, khá là cùi bắp nhưng tự chế thì sướng, thông số:
- Điện thế đo lớn nhất 55V ( 60V nhưng đo 55V cho chắc ăn ).
- Dòng đo liên tục lớn nhất 30A. Phiên bản 100A đã lên mạch nhưng chưa lắp mà lắp xong không biết lấy cái giống gì mà thử 100A đây.
- Độ phân giải dòng điện 70mA, điện thế : 70mV.
- Hiển thị công suất (W) và công (Wh).
- Giá thành đã đội lên khoảng 300K nhưng không sao, dù gì em cũng đã học được PIC MCU từ chỗ không biết gì đến nay đã đọc được "abc".
-Bác chủ thớt PM địa chỉ để em ráp con khác đẹp hơn em gởi tặng cái nào, bác duy anhpt chờ tí nha.( tí này cỡ 1 tháng là ít )😁
@cavangboi em nhìn qua cái PCB của bác phía mạch in Track nhỏ mà k biết bác có gia cố thêm thiếc hàn k? để chạy dòng 30A thì các track phải to và có phủ thiếc thì mới đảm bảo phíp của bác k bị rộp và cong khi đưa vào sử dụng. Vài lời góp ý của em!
@cavangboi Bác Triều ơi! Không biết dùng lời gì để cám ơn bác! Với mình cái như hình là đẹp lắm rồi, không dám phiền bác làm cái khác chi cho tốn tiền. Vì với mình điện tử là con số 0 to tướng, chỉ biết DIY thùng hộp vỏ ngoài thôi. Mình sẽ làm cho nó bộ áo tử tế. Còn bác có làm các khác thì làm cho Duy Anh đi.
Một lần nữa cám ơn bác Triều nhiều lắm!!!
big mouse
TÍCH CỰC
12 năm
@cavangboi Bác cavangboi cho em hỏi cái này của bác có tự đóng thi dụ khi điện ánp xúống 11v và đóng khi 13v được k a. nó đạt công suất 30A là đỉnh rồi. Nếu có thể bác làm giúp cho em một cái đc k ạ.
Anh cavangboi có thể share cho cái PCB và file không ?

Cám ơn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019