Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không phải đâu bác ạ, bộ này có 2 kênh, bác icarus đang bỏ trống 1 kênh. Chủ yếu ngốn dòng do đèn nền của LCD ấy khoảng 100ma-5V, các Wattmeter có thương hiệu như Watt's Up thì cũng ngốn dòng do đèn nền thế thôi. PIC và các món liên quan chỉ khoảng 25mA-5V. LCD màu xanh bue có vẻ mát con mắt hơn LCD màu vàng. Mà sao trông mạch điện của ai làm cũng đẹp, của mình làm thì xấu thôi rồi vậy nhỉ ?
Của em xài nguồn trực tiếp bác ạ, muốn xài nguồn ngoài này bác gắn thêm 02 diode vào. 01 cái cho nguồn ngoài, 1 cái vào nguồn trực tiếp thì cắt mạch ra đặt vào.
Em cũng định câu 1 đường trực tiếp từ BAT qua 1 con diode qua cấp cho nó vì bản thân nó đã có mass rồi, nhưng cũng hơi ngại chút. 😁

anh Triều cho em cái số phone để có gì dễ trao đổi học hỏi anh chút
Đức và Triều mua con MC24063 làm nguồn supply cho board xài từ acquy luôn, sẽ tốn bao nhiều đâu.
em PM rồi đó bác, bác ngại thì cứ mắc nối tiếp vào đó 1 điện trở cõ chừng 10ohm trở xuống làm cầu chì , trong con Turnigy 130A nó mắc con điện trở 27 ohm nối tiếp với diode ra làm nguồn ngoài đó.
Mấy hôm nay anh em hay PM và gọi điện hỏi chức năng bộ SCC, nay mình xin gởi lại thông tin kỹ thuật tóm tắt của SCC hiện có cho anh em chưa biết, và cũng có nâng cấp thêm.

Cách làm việc của nó như sau:
- Sạc với tần số trên 20kHz, có hỗ trợ boost ở 12,5V đến 14,9V.
- Khi Acquy đạt ngưỡng 14,9V cho hệ 12V (29V cho hệ 24V) thì sẽ tự động chuyển sang chế độ sạc thả nổi 13,7V cho hệ 12V (27,4V cho hệ 24V).
- Trong chế độ sạc thả nổi sẽ tự động cắt sạc nếu acquy đến ngưỡng đã đầy điện, và sau đó sẽ sạc bằng chế độ sạc lưu trữ điện cho acquy ở điện áp 13V cho hệ 12V (26V cho hệ 24V).

@dangoai2004 2hôm nay bận hoàn thiện project mới cho khách nên ko lên chqt cả a e đc.

Mới hoàn thiên cho khách hàng giàn pin 16tấm mono 100wp 1600wp. Có chụp hình mà sơ làm mât hết dữ liệu lưu trữ 2năm gần đây (trong đó có nhiều dữ liệu ảnh chụp cô con gái từ giai đoạn 1-3t) thậy đáng tiếc.

Bạn dangoai có mua bộ hòa lưới Grid tie của mình thì ưng hộ nhé. Giá tốt và free shipping cho a e trên dđ. He

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn
@nonamenolie Mấy hôm bận ko hỏi Công đc.
Mấy hôm gần đây thtiết miền Bắc nắng tốt ko? Sg 3ngày nay mưa suốt. Hi vọng thtiết hn, nb, hy sẽ khá hơn.
Với đk thtiết như vậy, watt meter ghi nhận cs cực đại là bn w cho tấm pin của Công?
Nhớ Set meter giá tiền nhé, nếu ko reset, 1năm sau xem lại tấm solar "sản xuất" đc bn tiền. He

@nangluongbenvung.com Cám ơn bác về vụ hứa cho giá tốt cũng như rất nhiều anh em trên diễn đàn đã tư vấn cho mình để đầu tư giai đoạn 1. Sau này nếu có nhu cầu mình sẽ nhờ bạn, cái quan trọng nhất là chất lượng và giá thôi
@nangluongbenvung.com Em chưa có thời gian để setup bác ah. Với lại mùa thu rồi, nắng yếu lắm. Cuối tuần này em sẽ độ lại cái vỏ hộp của pure sin 600w và bộ sạc 3 giai đoạn. Khi nào hoàn thiện em up lên cho các bác xem.
Con MPPT của anh tới đâu rồi anh, có LCD luôn không anh ?
@icarus Chỉ làm cái cho anh Thắng trước thôi, có ampe kim và volt kế bằng LED.
@thanhlambh hich! em đợi đỏ hết cả mắt rồi đây! hè đã qua! thu đã tới, trời bắt đầu se lạnh!
@vducthang Thế là mùa thu đã đến, ngoài trời bắt đầu se lạnh,những cơn gió lạnh đầu mùa khiến anh nhớ em hơn, nhưng mùa hè đã qua, có em về em cũng không phục vụ cho anh tối đa được ..........chờ tiếp vậy
@phuong_nong_dan mai Thứ 7 Phương có nhà ko. Anh ghé mua thêm 3 cell + 2m dây hàn; sẵn gửi trả Lâm 50K luôn ( tiền Mai Linh )
Cho em cái hình coi chơi đi anh Lâm
Nếu xong có ngay.
Mấy bác cho mình hỏi vấn đề này.
Mình thắp sáng 2 bóng đèn compac 18w/bóng, 2 bóng = 36w điện 220v, giờ mình muốn mua một đèn lexenon siêu sáng 10w xài bình 12v thay cho 2 bóng compac trên (xài 220v kich lên từ bình) thì cái nào tiết kiệm nhất mấy bác. Mình tính như thế này không biết đúng không 1 bóng compac 18w điện 220v => I=18/220 = 0.08A x 2 bóng = 0.16A (giả sử tiêu hao năng lượng trên inverter khôg đáng kể). Đèn led 10w/12v =>I=10/12=0.8A vậy không lẽ cái đèn led 10w này hao hơn nhiều so với bóng compac ?
@Thuannt8x Hàng này anh dùng rất thích vì nó không nóng, để cả ngày cầm tay vào thoải mái, hơi ấm ấm 1 tý. Nếu dùng trong phòng có điều hòa sẽ rất đỡ tốn điện cho điều hòa vì bóng đèn không sinh nhiệt như các loại LED hiệu suất cao có sử dụng tản nhiệt nhôm khác, rất nóng, không cầm tay vào được khi thắp sáng lâu..

Hơn nữa nó là LED nhiều nhân nên nếu có hỏng hóc thì thay thế cũng dễ, dùng lâu dài thoải mái.

Hàng này là hàng mẫu của đối tác gửi để dùng thử, giá chắc cũng rẻ. Bảo hành 2 năm. Giá thì tùy theo số lượng em ạ.😁
@vietpowersolutions.com Nói ko nóng như led công suất cũng chưa chính xác lắm bác ạ. Vì có thể nó nóng ít vi công suất nó nhỏ hơn. Nếu cùng công suất và cùng diện tích tiếp xúc với không khí (tản nhiệt) thì nóng = nhau thôi.

Bản thân mình cầm thanh led tuýt xài toàn bóng 5050 với mật độ led dày đặc cũng nóng lắm. Mặc dù led 5050 chưa phải là led hight power

Còn khi cầm led vỏ nhựa thì nhẹ lắm, cảm giác ko chắc chắn. Hơn nữa thực tế Led vỏ nhôm nhập đắt hơn, khi nó hỏng thì chỉ việc mua nhân led khoảng 3, 5, 7 con, tùy cs thay vào thôi. Vỏ nhôm ko fải vứt đi, ko lãng phí tài nguyên AL của trái đất

Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vietpowersolutions.com hàng mẫu ạ. thế bao giờ có hàng bán hả bác? em đang tính thay toàn bộ bằng led cho nó tiết kiệm nhưng ko biết giá cả và loại nào ok. có bác chạy thử thì em yên tâm rồi hì. khi nào có giá bác ới em một tiếng nhé
@Thuannt8x Em cho biết diện tích phòng em định lắp LED, chiều cao từ trần xuống nền nhà là bao nhiêu. căn cứ vào đó anh sẽ từ thực tế đang dùng sẽ tư vấn cho em sao cho hiệu quả nhất.

Anh trong tháng này sẽ lắp LED này cho 1 cao ốc sử dụng điện NLMT do anh tư vấn và thi công, hi vọng sẽ có giá tốt nhất để share lại cho em ít bóng. LED này đặc biệt không sinh nhiệt, vì thế mà anh rất thích.

Em PM thông tin vào hòm thư cho anh, tránh làm loãng luồng của diễn đàn.
Áp tối đa bên input là bao nhiêu a L ơi? Cho em hỏi ngu tí.
@panduit Câu hỏi của bạn khôn chứ không ngu chút nào, 😁 sẵn mình copy đoạn văn đã trả lời cho 1 bạn ở Hà Nội. Không mất thời gian đánh máy lại. :D

PV Input từ 10V đến 45V cho cả 2 hệ thống 12V hoặc 24V, đầu vào phải bảo đảm chịu được điện áp đến 50V. Vì điện áp hở mạch của 2 tấm pin nối tiếp nhau có khi lên đến 43V hoặc 44V (tùy loại Solar cell) ở nhiệt độ mát như Hà Nội. Voc (Open Circuit Voltage) điện áp hở mạch.

Tuy nhiên bạn đừng thử dùng các loại nguồn như: AC-DC Switching, Transformer hay bất kỳ loại nguồn nào có điện áp cao gần 50V đưa vào PV Input để sạc acquy nhé, vì chúng không như Solar cell.

Các loại nguồn vừa nói thì vẫn có thể đưa vào ngỏ PV Input nhưng chỉ 13,7V cho hệ 12V và 27,4V cho hệ 24V.

Bạn có hệ thống NLMT không? gởi hình cho anh em xem cho vui.
Dạ kinh tế em chỉ cho phép tối ưu năng luợng của tb nhà đang dùng thôi. Japan 100v 2nd.
Nhà em lọt thỏm chỉ sau 9h30 mới có nắng , chiều hơn 1h45 là thằng nhà tập thể 27tầng nó che mất quạ vàng rồi . Nên ko chơi PV ah.
Lên đây chém gió cho vui.
Trưa nay về setup em V-A meter lên đúng như dự kiến chỉ có 1.5 Kênh :eek: , A- Kênh PV đành bỏ vì có gắn cũng không có tác dụng vì bị trùng dây mass.

Chưa gắn cố định đang tinh chỉnh nữa nên để tạm vậy

@icarus LCD Monitor được đây bác ah. Nhưng dây điện của bác khiếp quá!
Đang gắn tạm để test thôi bác
Tháng sau em sẽ làm con Watmeter, đang mua con MPC6022 rồi sắp có.

Chi phí dự kiến cũng tầm bằng cái V-A meter
thông số của em nó là
  • 3.6 to 25 Volts
  • 0 to 51 Amps
  • 0 to 999 Watts
Hy vọng sẽ thành công dễ dàng hehehe

Tại em lượm mạch để làm thôi 😁

Ah cho em hỏi mình có thể thay con LM2936-3.3 thành 1 con LM2576-3.3 được không mấy bác
@icarus Hỏi mấy chỗ rồi Đức ơi, toàn -12 và -ADJ không.
@quang_bentre Anh Quang nói đúng rồi, nhưng chú Năm Hà có 2 con trai và 2 con gái.

Chỗ đó bán đồ rẻ vậy nhưng không biết thế nào, nhưng chưa biết anh ơi.
@thanhlambh Chỗ tiệm Minh Châu có đó anh có loại 3.3V - 5V - 9V
@thanhlambh Lâu quá A ko gặp chú ấy, ko nhớ chính xác là Chú có TC bao nhiêu người con, khi nào gặp chú A gửi lời thăm cả gđ chú. Hôm qua Thứ 7 A có ghé Phương, A gửi P tiền xe của Lâm rồi đó nhe !!
Bên mình còn 2 mạch V-A metter nữa kìa có ai thích mình tặng cho về ráp, có mạch cũ bị sửa chân LCD nên mình bỏ rồi, mình để làm mạch test tính sửa code lại cho hiện W chỗ A bỏ trống.

Với mình còn nhiều tấm decal đã in mạch lắm ai lấy thì qua chỗ mình đi

7 Trần Quốc Thảo, P6, Q3 chỗ mình làm
@icarus Cám ơn bác nhưng em ở xa quá. Em cùng lắm cũng chỉ biết đi kiếm linh kiện cắm vào hàn là cùng thôi, nếu trong đó có cái con gì phải nạp thì cũng không có thiết bị ah
http://www.tinhte.vn/threads/1507100/

Gởi mấy anh em coi cái này 😁
Cái đó chỉ có nạp con PIC thôi, bạn ở đâu lận
@icarus Mình ở ngoài Hà nội, dân bàn giấy thôi lâu lắm rồi không cầm mỏ hàn. Nếu nhờ bạn nạp sẵn giúp và gửi được ra HN giúp mình thì tốt quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019