NASA phát triển VolcanoBot - robot khám phá núi lửa

Nam Air
14/1/2015 16:6Phản hồi: 16
NASA phát triển VolcanoBot - robot khám phá núi lửa
Con người có thể bay ra ngoài không gian, có thể khoan dưới biển hàng ngàn mét để hút dầu mỏ nhưng vẫn chưa thể tìm hiểu cặn kẽ về những ngọn núi lửa. Vì vậy, Phòng thí nghiệm Jet Propulsion Laboratory (JPL) của NASA đang nghiên cứu dự án phát triển robot giúp khám phá những vị trí khó nhai này. Các nhà nghiên cứu ở JPL đã lên đường tìm hiểu Kilauea ở đảo Hawaii, bắt đầu bằng việc thả robot VolcanoBot 1 vô một khe nứt đã nguội của ngọn núi lửa này.

"Con người vẫn chưa biết tại sao núi lửa phun. Chúng tôi đã có vài mẫu robot thám hiểm núi lửa nhưng vẫn còn rất sơ khai. Dự án này giúp NASA phát triển các mẫu robot tốt hơn. Nhóm JPL hi vọng họ sẽ lập được bảng đồ 3D các khe nứt bên trong núi lửa, vốn là việc trước đây chỉ dựa vô phỏng đoán.

VolcanoBot 1 là robot 2 bánh xe, còn rất đơn giản, kích thước khoảng 30 x 18 cm. Nhiệm vụ của robot này là lăn vô khe nứt của núi lửa và gởi về dữ liệu về các khe nứt nơi dung nham sẽ phun ra. Ở lần thử nghiệm đầu tiên hồi 5/2014, VolcanoBot 1 từng chui sâu được 25 mét và NASA hi vọng VolcanoBot 2 sẽ thử nghiệm trong 3/2015 tới đây có thể đi sâu hơn nữa để tìm hiểu rõ hơn về núi lửa.

Thả VolcanoBot xuống khe nứt núi lửa, nơi dung nham phun lên.

VolcanoBot 2 và 1​

16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nó ko bị tan chẩy nhỉ
@withboom1905 e cám ơn bác ^^
@tùng teemo Miền núi mà wifi mạnh hơn cả chốn thị thành như mình thì còn gì bác chưa biết.
saiback
CAO CẤP
9 năm
@behaianh90 Chắc miền núi chỗ bác ấy wifi chỉ dùng để xem JAV
@saiback SAO BÁC BIẾT ^^ CHẮC BÁC CŨNG ĐÃ LÊN NÚI CHỖ EM RỒI , CÓ DỊP THÌ EM MỜI BÁC LÊN VS EM 1 CHUYẾN NỮA ^^,
Ngộ
cubin41
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vào lòng núi lửa còn khó nhai hơn là ra ngoài không gian ấy nhỉ 😁
rapper1412
TÍCH CỰC
9 năm
Phải chi chế ra robot mà vo dc núi đang hoạt động mí tìm hỉu cơ chế rõ nhất chứ 😁 cả ngàn độ chứ ít gì :3
Thật không ngờ trước đây ta biết chỉ phỏng đoán thôi sao???? Đắng lòng quá đi 😕
Bài viết sao ngắn quá vậy
Thả con này vào gầm giường mình cho nó vẽ bản đồ chơi, biết đâu lại khám phá ra tờ 50k rơi trong đấy?
CaoThangle_e
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gauto988 Bác có ý định mua con Robot này chỉ để tìm tờ 50k của bác thôi ak ?? bác có ý tưởng mạnh bạo hơn cả Nasa rồi đấy
có khi nào làm được con rô bốt mà nhảy thẳng vào miệng núi lửa đang phun chui thẳng vào dung nham nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019