Nên chọn Lumia 730 hay Blackberry Q10 Thái Lan?

jangpearlocean
18/10/2014 5:30Phản hồi: 37
Như tiêu đề ở trên, mình muốn hỏi anh em xem bây giờ với 5 triệu thì nên mua Blackberry Q10 phiên bản Thái hay Lumia 730. Anh em cho cái nhìn khách quan với nhé. Mình chỉ phân vân 2 em này, mong mọi người không tư vấn thêm các máy Android nhé. ^_^
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wasimodo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bản thân mình sẽ chọn Q10 vì thích hệ điều hành của BB, thật sự rất thú vị & hữu dụng, phần cứng lại rất bền, bạn muốn gắn bó lâu dài thì nên chọn nó.

Nhưng 730 được cái 2 sim, chụp hình tốt hơn cũng như màn hình rộng tốt cho việc lướt web nếu bạn thật sự dùng nhiều cho 2 cái này.

Tóm lại ý kiến cá nhân: 2 sim, màn hình rộng, chụp hình đẹp thì 730. Chắc chắn, hữu dụng, cá tính thì chọn Q10.
@Wasimodo Cám ơn bạn nhiều nhé. Không biết bạn có phải là người dùng BB lâu năm hay không nhưng mình muốn hỏi 1 chút là ở phiên bản BB10.2 sóng wifi có vẻ yếu và hay bị lỗi không dò được sóng wifi, không biết trên phiên bản 10.3 đã khắc phục được chưa. Hơn nữa mình thấy Blackberry bản đồ có cũng như không, không biết đến giờ này BB đã khắc phục được chưa?
Wasimodo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jangpearlocean Đang dùng 10.2, thấy bắt sóng vẫn tốt tương đương với các máy Window phone, Android & IPhone đang sử dụng(Iphone là bắt yếu nhất trong điều kiện "khó khăn" nhưng có thể do họ có chính sách nếu có bắt sóng wifi thì bắt phải mạnh chứ xa xa sóng yếu họ không cho để đảm bảo sự ổn định tốt nhất, xin lỗi ifan đừng chửi vì đang xài thấy vậy), nói chung mình đang sử dụng BB10 không hề có hiện tượng bắt sóng wifi yếu.

Mà 10.3 bạn có thể tải về cài, có xem 1 số tính năng thấy hay hơn nữa, nhưng do mình lười nên chờ bản cập nhật chính thức.

Bản đồ chính chủ thì hiện nay chỉ có Here map & Google map là làm tốt xài ở VN, nhưng bạn có thể cài 1 số phần mềm của BB10 sử dụng Google map(gmap) nên cũng rất tốt như thường.

Chúc bạn chọn được máy như ý.
@jangpearlocean Mình dùng Z10 chính hãng, wifi ngon, mạng nhanh. Bản đồ bạn có thể xài phần mềm Sygic để xem bản đồ 3D và ko cần sử dụng 3G để check vị trí, bạn có thể google để biết. Q10 cũng có bạn dùng được rồi
http://bbvietnam.com/threads/sygic-gps-navigation-phan-mem-ban-do-dan-duong-rat-tot-tai-viet-nam.22126/page-2#.VEsKVyKUenA.
Về lựa chọn thì là mình mình sẽ chọn Q10 (ko phải vì mình là Fan cuồng BB đâu nhé, mình dùng thập cẩm mà).
+ Những điểm Q10 tốt hơn 730:
- Thiết kế đẹp, sang, vỏ kim loại chắc chắn. Tiêu chí này với mình quan trọng vì đối với mình điện thoại cũng là đồ trang sức giống như đồng hồ, quần áo vậy. Giải trí xem fim, chơi game đã có tablet (xem và chơi trên đt cũng chả sướng gì lại tốn pin), có chơi cũng chỉ game nhẹ, đơn giản.
- Bàn phím tiện lợi: Bấm phím cứng có cảm giác vẫn thích hơn phím ảo, độ chính xác cao hơn. Cũng như bạn chơi piano vậy, phím càng nẩy, có cảm giác thì càng sướng. Vì như đã nói ở trên, đt với mình chỉ là trang sức, phục vụ công việc (sms, mail, mạng xã hội) nên việc type nhanh rất cần thiết.
- Pin khỏe hơn: Cái này mình chưa so sánh thực tế nhưng theo mình nghĩ pin Q10 khỏe hơn vì: màn hình nhỏ hơn, tiêu thụ ít điện năng, chỉ có 1 sim, chip 730 là lõi tứ tiêu thụ nhiều điện năng hơn.
- Ram 2G (của 730 là 1GB)
- bộ nhớ trong 16GB (730 là 8G)
- có cổng HDMI để phục vụ trình chiếu, kết nối TV, có NFC (iphone 6 mới được trang bị NFC đó bạn)
- camera sau 8,0 lớn hơn 6,7 của 730.
- Giao diện đẹp hơn giao diện của 730 nhiều, từ quản lý máy, đồng hồ, theme,...nhìn chuyên nghiệp. 730 thì có vẻ đơn giản hơn.
+ Những điểm 730 tốt hơn Q10:
- Màn hình to hơn, nếu mục đích sử dụng của bạn ưu tiên giải trí hơn công việc, thì màn to để xem fim, chơi game, đọc sách là cần thiết.
- Chip mạnh hơn: nếu bạn là tín đồ của game HD, 3D thì chip khỏe là tốt hơn.
- Camera trước 5,0 cao hơn Q10
- Nokia có phần mềm chụp và chỉnh sửa ảnh pro hơn, bản đồ Here map, here drive cũng rất ok, có vẻ nhanh hơn sygic (vì sygic là phần mềm bên thứ 3 mà).

=>>>> Kết luận: dựa vào mục đích sử dụng và lí do đã có tablet nên là mình sẽ chọn Q10. Cầm nhìn sang và đẹp hơn 730 nhiều.
@thanhdathp Lu730 pin khá tốt, m dùng ngày rưỡi với 2 mail, fb, viber, zalo...
So sánh cấu hình của 2 nền tảng với nhau là vô nghĩa.
Vote 730 đẹp hơn
@phnghia811 Mình thấy về độ đẹp thì mỗi người 1 ý, cá nhân mình thì thấy 2 em đẹp như nhau, nhưng trông em Q10 có vẻ chắc chắn hơn thì phải, khung viền kim loại. Không biết về phần mềm thế nào, anh em cho ý kiến cái.
Trước bạn mình dùng Z10 hay bị lỗi Limit wifi lắm, nó ngồi ngay cạnh mình mà điện thoại của mình bắt đc wifi mà của nó thì ko, cả 2 thằng bạn dùng z10 đều ko do đc wifi cơ. ko biết bây giờ khắc phục đc chưa.
Wasimodo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jangpearlocean Xài 2 cái Z10 rồi, chưa từng bị, hay bạn của bạn mua đúng hàng làm lại?
@Wasimodo Mình mua ở Mai Nguyên lúc nó để giá hơn 8tr nên chắc chắn ko phải hàng dựng. Con Z10 trước của mình cứ để xa wifi 1 chút thôi là lại bị lỗi này. ra quán cafe thì mấy con samsung bắt đc wifi trong khi máy mình thậm chí ko dò đc wifi, cả máy z10 của thằng bạn bên cạnh cũng ko dò đc nên mình nghĩ chắc chắn ko phải chỉ do 1 mình máy của minh. hix. Bây giờ muốn mua 1 em Q10 quá mà vẫn hơi sợ cái lỗi này. 😔
Wasimodo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jangpearlocean Bạn thích thì qua mình demo cho xem, nhà cũng có vài cái điện thoại cho test thử + nhà có wifi luôn 😃

Khi sử dụng có sao mình nói vậy thôi.
Trước bạn mình dùng Z10 hay bị lỗi Limit wifi lắm, nó ngồi ngay cạnh mình mà điện thoại của mình bắt đc wifi mà của nó thì ko, cả 2 thằng bạn dùng z10 đều ko do đc wifi cơ. ko biết bây giờ khắc phục đc chưa.
@jangpearlocean Hiện tại 10.3 vẫn chưa khắc phục được wifi nhé
730 nhé z10 cũng đã sủ dụng thấy 730 ngon. hơn pin rất trâu dùng cả ngày ko lo hết pin
nếu đã dùng bb thì z10, chưa dùng bb thì 730
quanbvp
TÍCH CỰC
10 năm
q10 cũng tốt nhưng mình thấy màn nhỏ quá, nếu dung q10 bạn phải mua thêm máy tính bảng để xem phim,còn 730 thì ko cần, kết nhất nokia ở bản đồ, q10 bản đồ cùi lắm
thanhdathp
TÍCH CỰC
9 năm
@quanbvp bạn dùng Sygic chưa mà bảo cùi 😁
Bọn bạn mình dùng WP còn mê mệt cái bản đồ 3D sygic của mình đây.
gsmorcdma
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn vào Tinh tế mà hỏi dùng BB hay Nokia730 là tự bạn làm khó mình rồi 😁.
Nếu được lựa chọn thì tôi cũng vẫn chọn Q10 vì:
1. Về phân khúc của điện thoại: Q10 là phân khúc cao cấp của BB, còn 730 là phân khúc bình dân.
2. Chi tiết xem bài
Dùng thử BB đi bạn - bạn sẽ thích ngay mà :D
Thật tiện mình cũng đang phân vân 2 em này. Mình đã dùng BlackBerry hơn 3 năm nay. Tất nhiên thích Q10 nhưng đang bị 730 làm phân vân : thiết kế khá đẹp,cảm ứng nhạy, chụp ảnh đẹp, lướt web nhanh. Mọị thứ nóí chung là OK trừ mỗi HDH window phone chưa trải nghiệm bao giờ. Thực sự hơi băn khoăn về độ tiện dụng, thông minh của Window phone so với BB10. Về Q10, điểm yếu duy nhất mình đang băn khoăn là màn hình nhỏ. Nhiều bạn nói là khả năng đoán từ ko được bằng Z10. Vợ đang dùng. Z10 thấy rất tốt. Các bạn có thể cho lời khuyên? Thanks.
quanbvp
TÍCH CỰC
9 năm
@thuongthuongtu dùng wp để trải nghiệm hđh mới đi bạn, bạn sẽ ko thất vọng đâu, mình dung wp hơn 1 năm nay rồi, rất ok, wp giowf có đầy đủ các tính năng rồi nhé
nay cùng vợ ra hàng đt. cầm cả Q10 và 730 lên ngắm nghía, vợ mình chọn ngay 730. mình thích Q10 hơn nhưng nhìn cái màn hình của nó tối quá, mất hết cảm tình. cuối cùng lấy 730, thôi thì trải nghiệm cái mới. vừa dùng được mấy tiếng chưa có gì cảm nhận nhiều nhưng thực sự bàn phím trên window phone không dc thông minh cho lắm
thanhdathp
TÍCH CỰC
9 năm
@thuongthuongtu Bác vào option cho độ sáng lên max chưa ? Em thấy làm gì mà tối quá. Đi off so sánh với Z10 thấy cũng ngang ngang nhau, bác thay màn hình nền màu sáng là sáng ngay.
WP cũng ko tệ, nói chung ứng dụng bên thứ 3 thì giờ gần như HDH nào cũng giống nhau, chỉ khác 1 số ứng dụng hệ thống và ứng dụng độc quyền.
WP e cũng đang dùng, thấy cũng đc, nghe nhạc, chụp ảnh, chơi game nhẹ nhẹ chứ ko dùng làm súng chính được, bàn phím chán quá và giao diện cứ cùi cùi 😔
Giờ mình dùng Z10 rồi, vợ dùng 730. Nhưng lại gặp rắc rối thế này:

Trên 730
1. Không đăng nhập được bằng tài khoản Facebook khác trên ứng dụng Fb mặc dù trên explore vào được.
2. Không đăng nhập được Bbm với tài khoản khác.
Trên Z10
1. Làm thế nào đối đc BlackBerry ID mà không cần wide máy vậy? Mình làm theo hướng dẫn trên diễn đàn là edit trong mục BlackBerry ID nhưng ko dc.
2. Làm thế nào cài mail công ty trên Z10 vậy?

Xin cảm ơn
wp dung muot nhug ko co app tango.
@cuong_dohuu2000 wp dùng ngon nhưng app thì còn thiếu đa dạng quá. Khả năng tùy biến cũng ko cao nữa. BB Q10 thái thì đẹp trong tầm giá, nhưng ko biết hiện tại còn hàng ko.
@penten Mình đang dùng Wp cũng thấy ko thiếu app cần thiết đâu. Song giao diện email thì hơi kém so với mấy thằng khác.
Hiện tại cũng chưa cài được email công ty trên BB10. Hơi bực mình vì điều này.
Q10 ko thiếu hàng đâu. Song kiểm tra kĩ xem có phải màn hình bị tối ko.
@thuongthuongtu Nói chung mỗi con có 1 cái ưu và khuyết của nó.Còn Q10 thì công nhận ko thiếu hàng, nhưng phải kiếm chỗ nào tốt về giá và ưu đãi và chính sách sau bảo hành thì sút.
@spidoom Vừa mua 1 con Q10 với giá 4tr990 đc tặng phiếu quà tặng 200 làm thêm cục pin dự phòng nữa bên di động việt. Và cảm nhận của mình là con này đáng dùng.
bạn nên xác định mình là ai muốn gì? muốn mình cũng giống người khác, bình thương như cân đường hay cá tính khác biệt
Cho mình hỏi tí! Lumia 720 và 730 ! cái nào xài tốt hơn! Mình muốn mua mà đag phân vân giữa 2 cái chẵng bik chọn cái nào ...
dùng lumia chất lượng phết đấy bác ạ
thật hữu ích thanks chủ thớt
tintincon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mượn bài viết của chủ thớt để nêu vài cảm nghĩ cá nhân về WP. Tôi rất thích Lu730, về kiểu dáng, hiệu năng thì con này trong tầm giá 3tr là qúa OK. Nhưng tôi thật sự hơi khó hiểu cách thiết lập màn hình của WP. Chẳng hiểu dụng ý của ông Microsoft muốn gì:
- Các ô vuông lớn bé sắp xếp trông rối mắt
- Mặc dù có thể tuỳ chỉnh lớn nhỏ các ô App, nhưng lại k thể nhóp các App cùng một Folder .
Nhìn rối quá, nên cuối cùng chọn mua Sky Vera Iron 2, máy tốt và hỗ trợ 4G.
Mong các bạn chia sẽ thêm để hoàn thiện WP, một ngày đẹp trời nào đó tôi sẽ 'rước' một em LU về.
@tintincon Thực ra trả lời đến bây giờ thì đúng là hơi thừa nhưng em Lu730 của mình từ tháng 4 đã có thể gộp các viên gạch vào 1 rổ rồi bạn ạ
e đang tính mua chiếc máy mới, phân vân giữa lumia 730 và bb q10, trước đang dùng galaxy ace nhưng tèo quá, đang muốn đổi. e thì đã được sử dụng qua 2 chiếc, e đều thích duy chỉ có 1 điều làm e phân vân là 1 trong 2 chiếc thì chiếc nào phù hợp hơn với cuộc sống hiện nay, e đang là học sinh mới vào cấp 3, dùng q10 lại sợ màn hình nhỏ, bàn phím không phù hợp với môi trường, dùng 730 thì lại không có cảm giác gì, sợ mau chán. m,n có kinh nghiệm cho e ý kiến với
@menime Mình sv và đang dùng lumia nhưng khuyên bạn q10 vì có thể nt với gấu mà ko cần nhìn màn hình .
còn ko thì xiaomi mà chơi vì có nhiều game .
đã từng xài cả 2, 730 ngon hơn nhiều bạn ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019