Nên mua canon 6D mới hay 5D mark II củ

Sirosua
27/8/2014 3:6Phản hồi: 73
Mình đang xài canon 60D, giờ muốn lên full frame đang nhắm đến 6D lens 24-70 f2.8 L . Hay mua 5D mark II củ , 5D mark III thì ko đủ tiền nên nhờ các ae cho xin ý kiến ạ
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói chung là 6D hơn toàn diện.
Mua 5D MII khi thích cái cảm giác cầm máy của nó 😁
Cho mình hỏi này nữa. Nếu như mình xài 60D lên lens L . Hoặc là lên body dull frame 6D xài lens thường. Mình nên tính sao đây?. Nhờ ae chỉ dùm. Đang rất đau đầu đây .
hx100
CAO CẤP
10 năm
@Sirosua 6D + Pancake 40/2.8 + 85/1.8 ngon hơn hẳn cắm lens L trong tầm tiền đó
@hx100 Ko biết ống L của canon thế nào chứ, mình thấy ống zoom nano của nikon ăn đứt cả ống prime, về độ nét và lấy nét nhanh. Mình đã thử so sánh 24-70 70-200 với ống sigma 50 1.4. Ống prime của sigma thua xa ống zoom. Cứ nghĩ ống L nó đắt thì nó phải ngon hơn mấy cái prime pancake chứ
Trc mình dùng 60D /24-105 nay chuyển lên 6D ko hối hận thoả niềm đam mê.hãy lấy 6D cắm 50/1.4 & 24/105 là đủ dùng....
@tgiang1102 wow..! đẹp dzữ ống gì vậy bác..? mình chụp ống 18-200 thấy chẳng ngon lành gì cả...hix 😔:(
@Sirosua 24/105L
@tgiang1102 ống L cắm trên 60d cũng đẹp há (y)
Cái đó rất khó so sánh.
Tớ thích tậu 1 cái body tốt dùng lâu dài vài năm, tậu lens dần 😃
@nvsp18 ý kiến hay 😁
@Sirosua mua máy để sài để tận giụng hết khã năng của máy chứ k phải mua máy để khè 1 máy tốt k noi lên dc 1 bức ảnh đẹp
Chắc ko Wonmi :v
hx100
CAO CẤP
10 năm
@nvsp18 trong tầm tiền đó thì có 24-105 f4L thôi mà, ở tiêu cự 40 và 85 thì 24-105L sao ăn dc hả anh ;)
Nó ăn ở tiêu cự 24-39. 41-84. 86-105 :3
hx100
CAO CẤP
10 năm
@nvsp18 phạm vi tiêu cự này thì thay bằng zoom chân là dc rùi, xa qua mới phải chịu thui, hehe :p
Mình lấy 5dm2 và ko hối hận vì ko lấy 6D 😁
hx100
CAO CẤP
10 năm
@duongbinh053 đó là vì bác chưa cầm vào 6D thôi 😆
Hình đẹp xấu còn tuỳ theo khoảng khắc và mắt của mỗi người,lúc đầu mình cũng gặp khó khăn với ống 50-1.4.mất tự tin vì vừa nhẹ lại ko có is...
mình vừa hốt 6d và chuẩn bị tiễn 60d đi, khuyên chân thành nên lấy 6d
@tranquang viet thanks bác tranquang viet ,60d ko biết cửa hàng thu lại bao nhiêu hả bác
@Sirosua bạn check shot rồi bán trên mạng được giá hơn,mình bán cho 1 người bạn
changech
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sirosua Còn bán k bác
6d hồi sáng mình bị báo lỗi 80 trên lcd phụ,hix , sau 5p thì mở lại bình thường.ko biết bị gì?
@tranquang viet Rất có thể main LCD có vấn đề...r..set lại xem.....
Một số cái dòng 5D và5DII cũng hay dính lỗi này."...
Tình hình mình đã rước em 6d+24-105 . bị kích thích bởi bác tgiang1102 😁 và cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn a.😃
@Sirosua Chúc mừng hội 6D có thêm TV mới......
Up lên cho ae mừng.....
@tgiang1102 E tập tành chụp ảnh cưới = 6d + 24-105 . giao lưu ảnh với bác , bác xem thử cho xin ý kiến nhé 😃
@Sirosua Rất đẹp.làm quen với máy nhanh đấy,nhìn chất hình đúng là FF....
Cảm giác Sirosua chăm sóc cô dâu hơi quá tay so với chú rể(cá nhân).
tinh tế mình có hội 6d ko nhỉ
zzkiuzz
TÍCH CỰC
10 năm
Cho mình hỏi về phần quay phim của 6D thì khủng hơn 60D lắm không?
@zzkiuzz quay phim thi nên chọn 5d2
zzkiuzz
TÍCH CỰC
10 năm
@tranquang viet Mình được biết là iso của 6D rất xuất sắc, hơn 12K mới bắt đầu xuất hiện noise, cái này hay quá.
Thế tại sao nên chọn 5d2?
chính xác 6d khử noise rất tốt so với 5d2.chụp tối tốt hơn 5d2, ban ngày về khoảng ngược sáng thì 5d2 tốt hơn.về quay film thì dc mọi người nói 5d2 vẫn hơn 6d,mình nghe mọi ng khuyên là vậy. cá nhân mình thì chủ yếu quay phim hơn chụp nhưng vẫn chọn 6d vì thích công nghệ mới và thích mua mới.bạn muốn xem video 6d quay thí mình up cho xem để so sánh
Chả biết mắt mọi người thế nào, chứ 6D nếu gọi là bắt đầu thấy noise thì tầm 800-1600 là thấy được đầy rồi, còn 12k thì gọi là bắt đầu "khó chấp nhận". Đặt khử noise cao <=> chi tiết bệt hết.
6D khử noise tốt hơn 5DII, nhưng một số đối tượng cần vài tính năng chuyên dụng sẽ vẫn chọn 5DII, đây là tùy công việc đáp ứng nhu cầu thôi.
Chả có lý do nào để nói 5DII chụp ngược sáng tốt hơn 6D cả bạn ạ 😃. Ngược sáng tốt nó dựa nhiều vào chất liệu chê tạo ống kính + thiết kế khử flare trong lòng ống kính. Còn khử sáng dư trong máy thì 2 cái hầu như như nhau.
Nếu có lý do để chọn 5DII khi quay phim, thì đó là vì nó bền hơn. Vì quay phim là một trong những con đường nhanh nhất để cái máy ảnh trở thành đồ phế thải 😁
zzkiuzz
TÍCH CỰC
10 năm
@EvilCrab Sặc, nếu thế thì khác nào...60D , mình cũng chả dám để iso trên 800 😔
Mình cũng có dùng thử 5DII vs 24-70 2.8L II của Cty để quay vài Clip, cảm giác vẫn chán chán thế nào ấy ,mới chập chững vọc vạch máy ảnh thôi :D
@zzkiuzz 60D bạn để 800 là maximum, để hơn sẽ thấy khó chịu @@!
Còn 5DIII hay 6D với ngưỡng đó là 3200 theo quan sát của mình. 800 là mình nói bắt đầu thấy rõ noise, nhưng ảnh vẫn ngon mịn. Ảnh xét trên cùng 1 kích cỡ khung.

Quay clip bằng máy ảnh thì đương nhiên là chán hơn máy quay rồi bạn. Nhưng đó là đầu tư rất rẻ tiền cho mục đích này. (Bên team bạn mình thì chỉ có 1 loạt ống CZ, còn toàn đi thuê 5DIII. Hỏi nó nó bảo mua làm gì cho hỏng =)) ).
zzkiuzz
TÍCH CỰC
10 năm
@EvilCrab Bữa mình xem thằng kia dùng 6D, thấy nó quay sao mà auto focus theo chủ thể luôn thì phải :3 , thấy nhận diện khuôn mặt 😁
Thấy thích 6D
@zzkiuzz Quay chuyên nghiệp người ta dùng MF hết bạn ạ, có dân nghiệp dư chúng mình mới dùng AF thôi :D, mà AF chạy theo chủ thể giờ 2 thằng Sony + Pana là vô địch, thằng Sony còn có trò peaking cho MF quay có vẻ sướng @@!
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
các bác phóng to ảnh cỡ nào mới thấy noise chứ chụp mà rửa ảnh khổ a4 thì vô tư đê...đẩy lên 1600 vẫn mướt mắt
Mình cũng đang lăn tăn em 6d 😃
phankien9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
6d cho dân bán chuyên thích gọn nhẹ và những tay chuyên đi sự kiện là ngon nhất rồi bác ạ!
5d2 thì cho nước màu ngon hơn vì gì thì gì nó cũng là dòng chuyên nghiệp, còn 6d chỉ là dòng sản xuất cho dân chơi nghiệp dư các bác ạ
Nhưng mà hàng mới thì bao giờ cũng cầm thích tay hơn thằng cũ, công nghệ thì phải nâng cao liên tục chứ ko đc lùi.
Cá nhân em chuẩn bị lãnh thưởng tết là lết lên 6d từng cầm của bạn và thử cũng cảm giác nội lực của em nó chả khác bao nhiêu so vs 5d2 là bao nhiêu
Nói chung là máy xịn nhưng quan trọng là kĩ năng chụp các bác ạ. Máy xịn ảnh nét nhưng có bác nào in ảnh khổ lớn khi chơi ko? Chơi ảnh phải in mới biết đc các bác ạ, nhưng mà thóc lúa nhiều thì cứ đồ xịn mới mà chơi đỡ phải lăn tăn ko phải tự nhiên người ta lại ra đồ mới các bác ạ
em mạn phép vs canon 600d và ống rẻ nhất canon fix 50 1.8
zzkiuzz
TÍCH CỰC
9 năm
@phankien9x Ối 6D cho dân nghiệp dư 😆
Lại còn 5DII cho nước màu ngon hơn
Vô cùng tào lao bạn ạh
Chắc bạn chưa tìm hiểu kỹ rồi.

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
phankien9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zzkiuzz Cầm vô và chụp đi rồi phát biểu bạn ạ
Mình cầm máy ảnh 5 năm rồi ko phải dân chuyên ảnh sống bằng ảnh nhưng vẫn biết bạn ạ
Ko tin thì cũng nên xem vài clip do sánh trên youtube
Máy chuyên nghiệp yêu cầu nhanh rồi built thiết kế cũng khác nữa
Ít ra thì cũng chưa thấy máy cho dân chuyên sài thẻ sd
hx100
CAO CẤP
9 năm
@phankien9x xem Next top model Mỹ, mấy bác photographer toàn dùng 1 là 6D, 2 là 5dm3 :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019