Nên mua điên thoại Android hay Window phone?

haiyen2410
7/3/2012 4:40Phản hồi: 25
Đang phân vân chưa biết chọn loại nào thì gặp được mục tư vấn điên thoại này, em như như chết đuối vớ được cọc. Tình hình là em hơi bị tụt hậu so với thời đại, vẫn đang cắp nách một em Windows Mobile màn hình điện trở từ thời xửa thời xưa. Thực ra cũng vì em này cũng hợp với nhu cầu và cách sử dụng của em vì nó có giao diện khá giống với PC, đồng bộ Calendar và Task rất thuận tiện. Vì vậy em chưa có khái niệm gì nhiều về Android hay WP. Các bác nhiều kinh nghiệm cho em xin ít lời khuyên để lựa chọn với, em cần điện thoại có những chức năng cụ thể là:

- tạo lịch hẹn và công việc có thể đồng bộ với PC
- mở các file văn bản Word, Excel, PP (điện thoại giờ có thể kết nối với máy chiếu để trình chiếu không các bác nhỉ?)
- kết nối với PC giống như USB(em không biết hiện giờ ĐT đã có thể kết nối trực tiếp với máy tính chưa hay vẫn phải cài phần mềm Sync như WM)
- tra từ điển
- đọc sách, truyện
- lướt web
- nghe nhac xem phim

Ngoài ra em cũng muốn chọn cái máy có chức năng chụp ảnh kha khá một chút để có thể mang đi chụp mọi nơi, vì có máy ảnh nhưng em toàn để một chỗ không mang theo người được thành ra ít dùng.

Vậy em nên chọn hệ điều hành nào có các ứng dụng và chức năng như trên các bác ơi?

Về hình thức thì em không thích điện thoại cong cong mà chỉ thích loại vuông vắn kiểu Xperia S hoặc hay SII HD LTE, nhưng chưa có cơ hội sử dụng nên không biết chức năng thế nào?

Rất mong được các bác chia sẻ kinh nghiệm.
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em nghiêng về androi cho phổ thông , lắm ứng dụng
Theo mình bạn nên chọn Androi và Samsung là hãng mạnh nhất
Tạo lịch hẹn đồng bộ với PC OK bạn thậm chí còn có thể làm tốt hơn thế
- mở các file văn bản Word, Excel, PP (điện thoại giờ có thể kết nối với máy chiếu để trình chiếu không các bác nhỉ?)
- kết nối với PC giống như USB(em không biết hiện giờ ĐT đã có thể kết nối trực tiếp với máy tính chưa hay vẫn phải cài phần mềm Sync như WM) bạn hoàn toàn có thể làm được kết nối dễ dàng giống như USB thậm chí Galaxy S2 còn có thể đọc được cả USB nữa bạn ạ các ứng dụng phần mềm như PP bạn có thể trình diễn điện tử thông qua một máy chiếu hoặc bạn có thể xuất ra màn hình lớn thông qua cổng MHL trên S2, Với Word thì bạn có thể chỉnh sửa được nhưng với Excel thì chủ yếu đọc. Bạn cũng ko cần thông qua phầm mềm trung gian hoặc thích bạn có thể đồng bộ qua Kies đối với WP thì bạn phải qua Zune đó là đối với máy tính ngoài ra bạn có thể đồng bộ với googledoc chẳng hạn.... từ danh bạ hình ảnh...
- tra từ điển cái này thì có rất nhiều kho ứng dụng khổng lồ Market của Android hầu như bạn cần ứng dụng gì là có đấy từ điển nhiều vô kể
- đọc sách, truyện cái này thì bạn có thể đọc trực tuyến hoặc tải về để dọc tải trực tiếp trên điện thoại luôn giống như máy tính vậy
- lướt web Androi có cả flash lẫn HTML5 bạn có thể xem cả những trang đòi hỏi có flash như videoonline hay truyền hình trực tuyến tốc độ thậm chí nhanh hơn cả Laptop WP thì không có flash
- nghe nhac xem phim theo mình màn hình Super Amoled của SS tắt điện bạn có cảm giác như đang xem trong rạp
Bạn không nói rõ mức tiền nhưng chắc nằm trong khoảng từ 12-15tr nếu không ngại to thì Galaxy Note con này 5,3 inch camera 8.0 nó thậm chí có thể vẽ được, màn hình HD
Galaxy Nexsu chạy ICS 4.0 màn hình HD nhưng chụp ảnh lại chỉ có 5.0 và cũng không vuông thành sắc cạnh như mong muốn của bạn
Galaxy S2 con được bình chọn chiếc điện thoại tốt nhất năm 2011 camera 8.0 giá chỉ tầm 11-12tr

haiyen2410
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em cảm ơn comment chi tiết của bác đã giúp em vỡ vạc được nhiều điều. Em khoái cái khả năng kết nối với PC mà không cần pm Sync lắm, không như cái WM của em giờ chỉ có thể kết nối với máy bàn của em còn đi ra ngoài là chịu chết. Nghe bác tả thì em thấy Android có đủ thứ mà em cần. Cứ nghĩ đến lúc có thể kết nối đt với máy chiếu đi lại tung tăng mà không cần laptop và chuột không dây mà khoái quá.

Con Note thì to quá đối với em, mang đi mang lại bất tiện. Em chỉ cần 4.3' đến 4.7' là đủ dùng đọc truyện và dùng từ điển rồi. SII có vẻ là một lựa chọn tốt các bác nhỉ, nhưng em không thích hình thức con này lắm vì nó nhẹ quá, lại có cái phần dưới của nắp lưng cong lồi ra. Em đã cầm cái HD LTE và rất kết cái vẻ ngoài thẳng thớm của em nó, nhưng nó lại là bản HQ, hic. Nghe nói SS sẽ ra SII Plus bản nâng cấp của SII ở MWC em cứ ngóng mãi mà vẫn chưa thấy tin gì.
1 vote cho android de su dung. Bac xai wp chi dc cai giao dien moi va la thoi con khong xai dc nhieu game nhu android. Voi lai android de nang cap. Neu bac nhieu tien thi lam con galaxy s2 con ko thi cu sony neo
Thế thì Xperia S đi chụp ảnh 12mp. Nói thật vs bác chụp ảnh đẹp là nhờ bộ cảm biến trong máy thế nên đt ko thể so vs máy ảnh. Nếu bác thjk đồng bộ hóa vs máy tính thì App là lựa chọn tối ưu nhất, còn ko thì Windowphone vì bác đã quen dùng rùi mà, Android thì thích nhưg Windowphone bảo nó sẽ nâng cấp ứng dụng từ hãng thứ 3
Khuyên bác nên dùng Android, WP tại thời điểm này mang tính thử nghiệm là chính thôi, chưa phải là một lựa chọn lâu dài

Sắp tới HTC sẽ ra mắt One X, đây sẽ là chiếc Android tốt nhất trên thị trường (dĩ nhiên giá cũng rất cao). Còn nếu như bác không thích kiểu dáng của HTC One X thì bác có thể xem thêm con LG Optimus 4x HD (cũng là một sản phẩm chủ lực của LG, con này có hình dáng vuông vắn đúng theo yêu cầu của bác)

Sony Xperia S cũng là một sản phẩm tốt đến từ Sony, tuy nhiên hiện tại đang có một số phàn nàn về các phím cảm ứng kém nhạy. Theo mình nếu như bác định mua em này thì cũng chưa nên vội vàng, nghe ngóng thêm 1 thời gian nữa đã

Demo con HTC One X

Demo con LG Optimus 4x HD
haiyen2410
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em cũng biết là đt k thể chụp đẹp bằng máy ảnh được, nhưng nó tiện mang theo người hơn. Apple sync với PC tốt hơn Android hả bác? Android sync có khó khăn gì không? Bác giải thích thêm cho em chỗ đậm đậm kia với em không hiểu lắm.

Em chưa dám mơ đến điện thoại 4 nhân vì chắc là đắt lắm, em chỉ định mua khoảng 15tr đổ lại là cố lắm rồi 😃. Con LG bác đưa kiểu dáng vuông vắn đúng kiểu em thích bác ạ, em chỉ không thích cái tên thôi vì từ trước tới giờ em không thấy nhiều người đánh giá cao các sản phầm LG lắm.

Sony XS trông đẹp tuyệt vời nhưng lại bị phàn nàn về phím cảm ứng, lại không có thẻ nhớ ngoài (giống HTC XL, đẹp mê hồn mà không có thẻ nhớ, hic) và pin gắn liền cũng là những yếu điểm. Em đã chuẩn bị tư tưởng đổi đt là phải làm thêm 1 cục pin dự phòng vì đt hiện đại hại điện, nhưng hình như XS có khả năng sạc pin nhanh đúng không các bác? Em cũng muốn nghe ngóng thêm về em XS này và chờ cái SII Plus.

Vậy là hầu hết các bác khuyên em chọn HĐH Android và qua bài của bác hupximup em thấy android cũng có đủ các chức năng mà em cần, chỉ còn hơi lăn tăn về chuyện đồng bộ dữ liệu trong comment của bác 15196026. Em cảm ơn tất cả các chia sẻ của các bác, giờ em chỉ còn cân nhắc chọn điện thoại thôi.

Có bác nào biết cái triển lãm MWC còn kéo dài đến khi nào không? Em đang hóng tin SII Plus mà có khi đến hết MWC rồi vẫn không có ấy chứ. Nếu thế thì SS đúng là biết cách làm "rò rỉ hình ảnh" rồi bặt vô âm tín làm người dùng tưởng bở.
haipyn
TÍCH CỰC
12 năm
Em có ý kiến là nếu bác muốn máy có pin khủng thì thử xem qua droid razr maxx. Nói thật ra thì con này chỉ được cái pin khủng chứ e k thích lắm
Nếu bạn không quá gấp thì nên đợi chiếc Galaxy S3 đây là chiếc điện thoại đáng chờ đợi nhất của năm giá của nó chắc cũng chỉ 16-17tr là cùng thôi và sẽ được Samsung giới thiệu tại sự kiện riêng của Samsung vào tháng 3 hoặc tháng 4 năm nay vì vậy tại CES và MWC 2012 Samsung không giới thiệu hàng tốt nhất của họ kể cả chiếc S2 plus mà bạn nói đến. Nếu bây giờ chọn Xperia S cũng được về thiết kế khá tốt nhưng con này có nhiều cái hơi bực mình là pin liền viền màn hình hơi dầy không có khe cắm thẻ nhớ và cái quan trọng nữa là nó sài con chip 2X A8 của Qualcomm chíp này hiệu năng thấp
haiyen2410
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác hupximup nói đúng những điểm mà em không thích ở Sony XS, thêm một điểm nữa là cái vỏ có lớp cao su dễ dính bẩn, nếu không thì em đã sắm luôn em này rồi. Cái WM của em hiện giờ đã chai pin rồi mà không tìm được pin thay thế nên giờ gần như cục gạch, em đang phải sơ cua một em có nguồn gốc từ thời tiền sử chỉ để nghe gọi khi đang thoi thóp chờ điện thoại mới. Em chờ từng ngày từ CES rồi đến MWC rồi bây giờ lại chờ tiếp đến sự kiện riêng của SS, hic. Mong là lần tới này nó không làm cổ em dài thêm ít nữa.
Ráng lần này cho bõ công chờ đợi thực ra thì mình cũng chẳng thích phải đợi đâu nhưng đã ngắm em nó rồi nên mới đợi chứ mua con mình không ưng về đến lúc lại bực mình ức chế.
haiyen2410
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác đang chờ S3 à?...........................................
Không những mình mà khá nhiều người đang đợi nó ra mắt con này Hot mà. Mình thì không phải đợi để mua vì tạm thời là xiền đang hết còn hơn chục củ thì mới đóng tiền học lái xe rồi từ giờ đến lúc nó ra nếu thóc lúa lại đầy bồ thì bụp luôn
dùng android di bác dễ dùng mà nhiều apps vs game
S3 về việt nam ít cũng 17tr, đợi giảm giá tầm 15tr thì mua đc đấy, cơ mà đến giờ chưa giới thiệu gì chắc bác chủ phải đợi tần 2-3 tháng nữa mới mua đc. LG optimus 4x chắc giá cả sẽ hợp lí hơn, LG đc tiếng giá cả hợp lí rồi. Nếu bác đợi tầm 1 tháng thì mua 4x có lẽ hay hơn😁

Gửi từ SK17i của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
kunr97
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thử mua wp về dùng thử đi.................
thực chất nhiều người ko hiểu nút cảm ứng của Soney Xperia S nên cứ bảo cảm ứng ko mượt thui. Nút cảm ứng nó nằm trên màn hình chứ ko phải là ở đoạn trong suốt. Nếu bác thích lõi tứ thì đợi giữa năm hoặc cuối năm thì 15 ok. Nhưng lõi tứ nó tốn pin lắm bác ạ, dùng ko đc laau đâu bởi bản chất của lõi tứ là ngốn pin, mà tại thời điểm này dùng lõi kép cũng đủ chơi game rùi còn gì, lõi tứ chỉ để xem video HD vs chới game 3D hạng nặng là ko giật
từng đọc một bài bào nào đấy nói về Windowphone sẽ nâng cấp ứng dụng từ hãng thứ 3 nhưng ko nhớ rõ là tên báo. Theo đó thì hãng này sẽ nâng cấp đáng kể về ứng dụng và trò chơi em nhơ mang mánh vậy, bây giờ Nokia+Microsoft nên nghĩ chắc cũng khả thi thui, bác ko mún đánh bạc thì làm con Android cho an toàn
hiện h nền tảng HDH của android vẫn tốt hơn WP. Tuy WP có phần mượt hơn android nhưng vẫn còn rất ít app hỗ trợ.
Nhưng bạn vẫn có thể chọn mua WP để khai phá 😁
Ai bảo lõi tứ tốn pin?bác dùng chưa mà phán ghê vậy?như tegra3 có thêm 1 nhân phụ để đảm nhiệm tác vụ nhẹ chứ có chạy 4 nhân toàn thời gian đâu mà tốn?nếu lúc nào cũng hoạt động hết 4 nhân chắc kiếm con tablet lõi tứ về thay cho cái chảo chống dính ở nhà quá,đỡ tốn tiền mua gas.háhá
Mình thiên về HTC, vì lướt web HTC chiếm ưu thế. còn cái việc kết nối với PC mình thấy muốn kết nối thì chắc phải qua thẻ nhớ quá, vì đa số điện thoại đều như vậy, kể cả ip cũng phải có chương trình của nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019