Nên mua iPhone 5C hay 5 ?

Iron Man
31/10/2013 16:20Phản hồi: 220
220 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2 chiếc Airblade
- 1 chiếc đời cuối 2011
- 1 chiếc đời 2013

Tôi chọn chiếc đời 2011. iPhone cũng thế ;)
@anh_nguyen08020 vậy bạn có mặc được bộ quần áo lót từ lúc bé bạn sinh ra không....hay đôi tất đã dão sau nhiều lần đi rồi...bạn cũng là 1 phần trong môi trường xã hội.nhưng xã hộ không nhất thiết phải cần bạn để tiến bước
@anh_nguyen08020 Tương tự Exciter đời đầu và đời mới nhất, tui cũng sẽ chọn đời đầu.
@icantfeel Xã hội ko cần tôi tiến buớc chỉ đúng ở phần nổi nhỏ xíu mà bạn thấy, vì sao bạn biết ko? Vì xã hội ngày nay phát triển vượt bậc về nhiều mặt như.
- khoa học
- y tế
- công nghệ, cái mà tôi đang nói
- & cả vũ khí huỷ diệt

Những điều đạt được có là gì khi suy đồi về đạo đức bị mất đi, thời mà trai gái yêu nhau, bỏ nhau lại đòi tiền và bêu clip nhau cho xã hội xem, còn gì là nhân cách.

Bên Phillipin bão chết cả hơn 10.000 người cảm giác của con người ta đa phần là gì?

Đơn thuần chỉ là biết thế thôi, có cảm đuợc nỗi đau thương mất mát gì ko? Người dưng ấy mà ...

Thế tôi có nên sống chậm không?
vinken
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đồng chí này có vấn đề gì không nhỉ? Đồng chí nói
Mình đang dùng và mình xác nhận cho chủ thớt để chủ thớt có thêm thông tin để quyết định, còn ở đây đồng chí chả có tí kinh nghiệm nào về 5c mà phán như đúng rồi
@vinken vì mình dùng 3G với 3gS đời đầu nên mình khẳng định nó sẽ nóng như mấy cái máy mình nói,thời đại nào rồi mà chơi vỏ nhựa? nhất là cái thiết bị di động khủng cần phải tản nhiệt mạnh hơn cái vỏ nhựa?
Lúc ko ở thành phố đi vùng sâu vùng xa bạn có dám onl 3G cả ngày để cày game ko? hay cái 5c của bạn chỉ để nghe gọi lướt chút xíu face rồi tắt vì sợ tốn pin nóng máy?
lúc nào bạn thực sự chơi 3G cả tháng bạn mới thấy cái vỏ nó quan trọng thế nào bạn nhé !
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
có thể hiểu ý bác diachidep thế này: cùng 1 con chip chạy hiệu suất như nhau iphone 5 nó vỏ nhôm tản nhiệt nhanh nên ốp lưng hơi nóng còn con 5c vỏ nhựa ko tản được nhiệt nhanh hơi âm ấm(thế lượng nhiệt ko tản được đi đâu?) các bác gạch đá nhẹ.Mà đồ công nghệ như iphone cầm cái mặt kim loại với nhựa nó khác nhau 1 trời 1 vực(đây là ý kiến riêng của em thôi 😆 )
vấn đề mình nói ko phải khoe của hay show hàng
vấn đề mình muốn gửi gắm đến chủ tài khoản là hay lựa chọn chính xác,nếu dư giả thì mua 5c về trải nghiệm rồi thổi cho nó bay múc 5s
vì cái giá thành 5c nó chả hạt rẻ 1 tí nào,cẩn thận ôm hận?

con mắt ai "tinh tế" một chút thì sẽ luôn nghiêng về 5 thay vì chọn 5C. Phần lớn người dùng chọn iphone là vì bề ngoài hào nhoáng và cái gu thẫm mỹ độc quyền của apple. Bởi vậy 5C mới ế chổng gộng ra là vì nó đã đi ngược lại với tiêu chí của người dùng iphone. Tất nhiên 5C vẫn có người chọn mua vì đâu phải gu thẫm mỹ của ai cũng giống như ai.
@thethidie Trời ah!! sao bạn nói chuẩn thế! Bổ sung thêm là đối với iphone thì cái "đẹp và thời trang" là tiêu chí gần như là hàng đầu để ngta bỏ ra đống tiền ko nhỏ.
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@justingari em cũng có cái tư duy hơi kỳ đó ,nếu ko đủ tiền mua iphone 5 thà chọn 4s còn hơn 😁
@thethidie uk cái đó cũng do mọi người thấy mới lạ thôi. hồi ip trắng ra cũng đắt hơn đen. giờ thì đồng giá luôn rồi. sau rồi nhạt dần. thằng apple lại ra màu khác nữa thì lại đổ xô đi mua. nói chung mình thấy kiểu này là tâm lý chung thôi. đẹp thì mỗi cái nó có cái đẹp riêng. tùy vào ý thích mỗi ng. nhưng ngớ ngẩn nhất là tôn cái mình thích lên rồi vùi cái người khác thích xuống.
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@Thanh Hung Vu bác xem lại đi iphone 5 5s thì em chưa thấy ai bán khác màu đồng giá cả gold thì chắc chả bao h 😃, ko thể 1 mình bác bảo đẹp thì tất cả mọi cùng ùa theo bảo đẹp được tự bản thân họ thấy đẹp thì họ mới mua vì để sở hữu đc em nó là cả 1 vấn đề ko thể hôm nay thích thế này mai lại bảo thích thế kia được, họ phải đắn đo chọn mãi chứ.
😆 thôi kệ các bác muốn chém gì thì chém. nếu chưa cầm chưa dùng thì thôi lặng im chứ tiên đoán ghê quá. dù sao thì cứ cái gì mới nhất mình xài. 😁. năm sau đổi ip6 cho sướng. nghe nói đâu 5inch. he he he. giờ quất thêm 1520 của nokia nữa vác đi làm máy phụ chụp hình :D
@Thanh Hung Vu Topic của bạn là câu hỏi" Nên mua iphone 5C hay 5?" nên ngta cứ trả lời theo ý mình thôi. Nói chung bạn hơi bị tự ái khi mọi người tâng bốc ip 5. Mà ở đây phần đông ủng hộ ip 5 rồi bạn ơi, nghĩa là topic question của bạn đã có answer rồi đó. Bạn là người thích xài cái mới thì cũng chúc mừng bạn vì đã có 5C cho bạn, rồi ip 6, đến 7, 8, 9 nữa bla bla..
keite
TÍCH CỰC
10 năm
Mình đang dùng 5s. Đã dùng thử 5c. Và đã dùng ip5 6 tháng.

Theo nhận định của mình thì với ios 7 mình cảm thấy lag ở ip5. Nên mình không hài lòng với 5. Tuỳ hiệu năng người sử dụng mà chọn thiết bị. Bạn dùng điện thoại vào việc gì ? Nghe gọi nhắn tin thì 5 còn thêm tí game thì 5c thích mạnh và đẹp thì 5s.
Mình đã chọn 5s sau 1 tuần đắn đo.
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@keite em cũng giống bác trước đắn ô 5 với 5s rồi cũng quyết định duyệt em 5s nhưng phải 2 tháng nữa chứ h giá còn bấp bênh quá.
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
chốt lại thế này:
iphone5: dáng đẹp, chất liệu bên ngoài kim loại cầm rất sướng tay,pin yếu hơn 5c 1 tí -> thích kiểu dáng phong cách thì chọn em nó
iphone5c:kiểu dáng nhựa,hàng mới sản xuất đỡ khoản lo hàng trôi nổi, rơi đỡ móp méo hơn 5( =]] ),cầm ko trơn trượt,pin tốt hơn iphone 5,giá mềm hơn iphone5 khoảng 1-2tr -> chỉ quan tâm đến tính năng ko quan trong bên ngoài yêu cái giá đẹp -> chọn em này
@thethidie em dơ 2 tay đồng ý với ý kiến, nhận định thần thánh của bác. câu trả lời hay nhất topic
Mình thấy nhiều bạn cứ vịn vào cái lý do rằng iP5C ế để dìm nó, số đông không phải lúc nào cũng đúng. Nhưng thật ra, điều mình muốn nói ở đây là, cái ip5C nó ế ở bên nước ngoài ( ví dụ Mỹ ) là do bên đấy iP5S với iP5C nó chênh nhau có 100$, còn bên mình nó chênh nhau tới 5 triệu đồng ( 250$). Các bạn nghĩ xem 5 triệu ở VN mình nó làm đuợc rất nhiều việc đấy.
Nếu như ở nước ngoài, thật sẽ chẳng phải đắn đo mấy khi suy nghĩ xem sẽ mua con iP5 hay iP5S, thì 100$ bên đó nó nhỏ, và vì sự chênh lệch không quá nhiều. Nếu như sự chênh lệch 100$ này cũng ở VN thì chắc sẽ rất nhiều người chọn iP5S.
Là tôi, tôi xét nhiều khía cạnh để chọn nó, ví dụ như tôi mua 5C thì tôi sẽ mua được giá chuẩn của hãng,tôi ít bị ăn lãi nhiều. Và hiệu năng của tôi dùng thì nói thật cũng chỉ cần ở mức 5C.
Còn có ông ở trên kêu con điện thoại nó sang với chảnh thì quả thực ông đấy quá coi trọng con điện thoại mà quên mất giá trị của chính bản thân mình.
@justingari Bạn này đọc hiểu kém thế nhỉ.
Bạn biết tôi dùng điện thoại gì mà bảo tôi xàu mấy cái Nokia hay SS thì hơn ? Tôi đang phân tích để thấy rõ sự lựa chọn khi đắn đo, hiểu chưa ??? Chứ tôi không bảo rằng vì tôi thích dùng con này hay ghét con kia mà đi dìm hàng.
Rõ thực là lắm điều, nên tập chung vào vấn đề của topic đi.
@phamduong_hp04 nói chung là bạn đừng buồn... ừ thì bạn thích 5c và am hiểu 5c tốt hơn 5 nhé! uh thi tui đọc hiểu kém thiệt, tui lắm điều. Vi bạn nói cao siêu quá nên tui hiểu sai: à thì bạn biết rõ lý do ở Mỹ 5c ế là vì giá 5s và 5c chênh lệch 100 đôla nên dù người ta biết 5c tốt quá mà vẫn chọn 5s.
@justingari Cấu hình ngon hơn, công nghệ nhận diện vân tay thì thêm 100 usd cũng đc bác à 😃

Sent from my iPad using Tinhte.vn app
@Dung1491990 đối với mình 100$ ý là cả 1 vấn đề đó bạn àh
mình sẽ mua được 1 cơ số hộp sữa cho đứa con mới lớn của mình nó uống,sẽ tốt rất nhiều đó bạn.
zlshinelz
TÍCH CỰC
10 năm
Mua dc chưa chủ thớt 😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Mình thì thích 5S

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
"Là tôi, tôi xét nhiều khía cạnh để chọn nó, ví dụ như tôi mua 5C thì tôi sẽ mua được giá chuẩn của hãng,tôi ít bị ăn lãi nhiều. Và hiệu năng của tôi dùng thì nói thật cũng chỉ cần ở mức 5C."
Mình chả hiểu cái từ hiệu năng của bạn dùng là thế nào nữa !
vấn đề giá cả đã nói lên tất cả rồi bạn à !
chắc hiệu năng chỉ để nghe gọi nhăn tin thì 5c là tiêu chuẩn cho bạn chọn đó,quá sành điệu khi rước 1 em 5c chỉ để nghe và gọi. lãng phí quá cơ !
Vấn đề mọi người mổ sẻ khác ý nghĩ của bạn,cái vỏ nhựa nó ko tản nhiệt nhanh lúc ý bạn mới hối hận. trừ khi mua về nghe gọi cho nó oách ko vọc vạch j thì 5c là sự lựa chọn tối ưu. pin khủng mà máy nóng bỏng ra thì pin cũng tụt hết bạn à!
ipad vỏ nhôm pin khung khi sử dụng máy nóng trên 45 độ nó còn tụt pin dã man nữa là vỏ nhựa.
" nói trên cơ sở thực tế , vì mình hay vọc vạch nhiều. he he he "
@diachidep Bạn đánh giá hiệu năng khủng thế này sao ko làm kỹ sư cho apple nhỉ, apple đưa ra thông số cho 10h thoại 3g, ip5 chỉ có 8 mà cứ bảo ip5c chỉ để nghe gọi, nhựa calicabonnat la nhựa chuyên sx điện thoại truyền thống của các hãng tư cao cấp đến trung cấp đấy bạn như lumina, samsung, htc. May đây ko phải voz 😆)), còn giá cả thì cầu hình có nhỉnh hơn 5 chút về pin thì giá đấy là hợp lý rồi, chừng nào cấu hình nó ngang 5s ấy thì hãy nói 😃.
Với cả mình thấy vỏ nhựa dùng hợp lý hơn nhôm ấy nên các hãng thường dùng , nhỡ may mà có bị luộc phụ kiện hay đi đầu dùng nhờ sạc của ai mà là sạc lô cũng ko lo bị điện giật như bên trung quốc, úc,...
Còn về vụ làm giá thì đây là vấn nạn chung của các nc chưa có apple store là chuẩn rồi, bác cứ nhìn giá cả hàng xách tay khi về Việt Nam! Xem có đắt hơn vài củ trong store mỹ ko 😃

elaboss1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@diachidep mục đích bn đến trái đất làm j v?
http://congnghe.pro/thiet-bi-so/chi-tiet/pin-iphone-5-van-tot-hon-iphone-5c-2167.html đấy là đánh giá mình đưa để csc bạn tham khảo,cấu hình thì như nhau,nếu muốn mua ip5 thì bây h chỉ nên đến các nơi phân phối chính hãng là tốt nhất ko toán là hàng đã qua sử dụng,trôi bảo hành,..vv so sánh về giá cả thì nên mua ip 5c vì nó ít dựng,vote cho 5c,nhưng bác trên bảo làm bằng nhựa hợp lý hơn bằng nhôm là nhầm nhé,luộc phụ kiện chỉ có bọn việtnam,tàu làm ăn manh mún ko chuyên nghiệp mới vậy,người ta sản xuất ra đâu phải chỉ dành cho vn đâu,còn th bị giật thì do dùng sạc đểu nên bị thôi,sự thành công của sản phẩm đã là minh chứng cho việc nên dùng nhôm hay nhựa rồi😁
@hiệp sĩ kanzaki Bạn lại so sánh ios 7 của 5c với ios6 của 5 rồi 😃. http://genk.vn/di-dong/iphone-5c-co-pin-luot-web-9-tieng-nhung-van-thua-iphone-5-20130928131620713.chn
Nhưng mình vẫn thik chất liệu bằng kính trên 4,4s hơn nhôm, nhưng nhôm cũng đẹp, nói chúnganr phẩm nào do apple thiết kế cũng đẹp. nói chung Việt Nam! Quản lý kém nên vs đẻ sạc lô, sạc tàu vào chứ các nc châu âu nó rất khó vào

mình ko thấy bài nào nói là ios6 vs ios7 cả,tất cả chỉ nhìn hình đoán mò 😁
@hiệp sĩ kanzaki Bài trên genk nhé bác :d
"Tuy nhiên, khi đi vào những bài test quan trọng hơn thì iPhone 5c không còn giữ được phong độ như trước. Smartphone này nhìn chung có thời lượng duyệt web và phát video khá tốt: hơn 9 tiếng lướt web liên tục bằng sóng Wi-Fi ở độ sáng màn hình 40% và 7 giờ 41 phút phát video. Song những con số trên lại đều thua kém iPhone 5 với trên dưới 10 tiếng duyệt web hoặc phát video. Rõ ràng có dung lượng pin lớn hơn nhưng iPhone 5c vẫn không thể đuổi kịp iPhone 5 ở những bài kiểm tra thời lượng pin quan trọng và được người dùng sử dụng rất nhiều. Nguyên nhân có thể là do phiên bản iOS 7 chưa thực sự tối ưu về pin cho 5c trong khi kết quả của iPhone 5 được lấy khi máy vẫn đang chạy iOS 6."

thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
nếu chọn iphone em sẽ chọn 5 hoặc 5s, nếu có người cho 5c em sẽ bán mua 5 hoặc 5s, nếu thích dùng điện thoại vỏ nhựa em sẽ chuyển qua nokia hoặc samsung 😁
@thethidie Nếu cho mình 5 mình sẽ bán đe xúc 5c hoặc 5s ra mắt sx 2013, chứ ko phải 1 con đã bị khai tử :d, té ra bác dùng điện thoại là thích cái mã của nó , e thì dùng vì cái hheej điều hành ios :d

thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@Dung1491990 nếu bác thích hđh ios thì con 4s cũng đã là quá thừa để vọc, em dùng cái gì thì tiêu chí đầu tiên em quan tâm là trông nó ra sao bác à, chẳng riêng gì điện thoại laptop hay cả cái ổ cứng di động chọn đầu tiên em xem trông nó ra sao đã.Năm sản xuất thì có gì đáng quan tâm, cái chính là độ ổn định của máy,mà như apple công bố thì sự chênh lệch giữa 2 sp là ko đáng kể hi sinh cái vẻ đẹp bên ngoài để đổi lấy 1 chút bên trong thì em thấy ko đáng 😁
Có ông đi trích dẫn bài người khác " .. " nhưng lại không hiểu người ta nói gì luôn. =))
@phamduong_hp04 bạn cứ bảo vệ cái sản phẩm 5c của bạn đi,xin thưa với bạn là cái thời a job vỏ nhựa nhưng vẫn có viền kim loại đó bạn hiền ! 5c chỉ có kim loại bên trong nhựa mình nghĩ ko bằng cái viền kim loại đâu,giống như cửa nhựa xương kim loại bên trong. có ai mua đâu !
cái thời của BÁC job đầu tiên là vỏ nhôm nguyên khối,do phần thi công tốn kém quá nên chuyển qua vỏ nhựa viền kim loại. 2 năm sau a job lại chuyển vỏ nhựa sang vỏ kính và vẫn có viền kim loại để tăng độ bền cho thiết bị, rồi đến thời a Tim thì chuyển qua luôn vỏ kim loại để giúp tản nhiệt cho thiết bị.tự nhiên bây giờ a Tim lại cấy 1 sản phẩm lạc loài vào là 5c vỏ nhựa?
rất khó hiểu cho a Tim
cái 5c vỏ nhựa nguyên khối của a Tim là mình rất nghi ngờ,vì ko có viền kim loại nên chắc j nó đã bền?
đây là mình đang phân tích vỏ nhựa với kim loại nha !
Mọi người nhìn lại sản phẩm của apple rồi ngồi suy ngâm nha !
chứ mình ko có ném đá hay dìm hàng 5c
có khi ipad năm sau lại chuyển qua vỏ nhựa cho nó kinh tế cũng nên.....
Mình chỉ phân tích vỏ và độ bền,sản phẩm apple nó chém rất ngọt. bỏ đống tiền ra cẩn thận ôm hận về sau.
hơn 10 triệu VND đó các bạn,sản phẩm mình mua có mệnh hệ j thì sót xa lắm chứ !
TP này chỉ tham khảo nên dùng j chứ ko phải để mọi người vào đây bảo vệ khư khư cái sản phẩm của mình đang sử dụng. người ta muốn xin ý kiến thì nên nêu những cái ý kiến xác thực khi mình sử dụng !
thấy mấy cmt nói vỏ nhựa rơi rớt thoải mái hơn kim loại,xin thưa là cái iphone3g và 3gS đó tuy bằng nhựa nhưng mà có viền kim loại đó mấy thánh à,5c chỉ là nhựa nguyên khối đó. hay cẩn thận khi cầm thiết bị 5c nhá các thánh !
@diachidep Bác không biết nó bằng nhựa nhưng bên trong gia cố bằng khung nhôm kim loại à 😆, ko biết nó bền thế nào, chứ ai dùng 5 mình thấy xước nhoe nhoét nham nhở lộ cả vệt trắng, ăng ten tích hợp vào sườn kim loại, cầm ko đúng cách thi thoảng ko nhận đc tin nhắn đến như hồi mới ra ip4 ấy, sau apple phải quét 1 lớp sơn j lên, ở Việt Nam :p Nhỡ mua hay mượn nhầm sạc lô của ai thì dễ bị nó giật @@ , mình bỏ ra hơn 10 củ cumgx muốn sự lựa chọn tốt cho mình là mua đt mới ra mắt và sx năm 2013 😃

Nhân đây cũng cho baj biết luôn về nhựa polycacbonbat được các hãng sx điện thoại ưa dùng http://www.kientrucinfo.vn/4086-9-ung-dung-pho-bien-cua-tam-polycarbonate.html
Vì sao các điện thoại rơi chỉ vỡ màn chứ phần nhựa không việc j , chỉ có 4,4s với làm cả mặt trc sau từ kính nên dễ vỡ cả 2 mặt nhưng đẹp nhất trong các dòng ip 😃
@Dung1491990 bảo vệ chân lý 5c nhiều quá chắc có vấn đề rồi !
Tôi đây cũng vừa mua 1 em 4s mới 100% ở fpt là 13,5 triệu này bạn ơi? cái 4s đấy nó từ năm 2012 mà sao nó maxxx hơn cái 5c đời 2013 hả bạn? bạn giải thích được ko?\
ai chả biết cái vỏ 5c có cái lõi kim loại ở bên trong,thế bạn có biết cái cửa mà mình đi ra đi vào cũng có loại cửa nhựa lõi thép ko?
tại sao chả ai mua cái loại cửa ý?
cái đất mỹ khí hậu lạnh như thế mà chả thèm đếm xỉa j đến cái vỏ nhựa,mà sao khí hậu việt nam khắc nghiệt cứ thích vỏ nhựa làm j cho nó nóng.?
@diachidep bạn bi làm sao mà lại đi mua 4s mã hơn 5c vậy. chắc bạn bị người ta bóp rồi tội nghiệp
giá thành 5c giảm nữa mình nghĩ sẽ ko có ai lập TP hỏi nên mua 5 hay 5c,giá 5c bây giờ hơn 10 triệu đối với người việt nhà mình là cả một vấn đề ko đơn giản.
mình chỉ nói lên những điều chủ TP này hỏi .....he he he
Người ta tranh luận kiểu gì mà như mún xúc phạm người khác kìa diachidep ơi.. Chúng ta nói ip 5 đẹp, sang thì có gì sai? Tại sao ngta kêu mình xem lại nói là quên đi giá trị bản thân? Phần lớn mọi người ủng hộ 5 hơn 5c nên những người ủng hộ 5c họ có phần tự ái, và bắt đầu nói chuyện theo kiểu dạy đời và chỉ trích người khác.
@justingari ko nên chấp những thành phần bảo thủ kiểu cứng ngắc như vậy làm j cho mệt mỏi cái đầu.
những người nói cái câu giá trị bản thân mà họ sử dụng sản phẩm 5c ý,thì ko biết là cái giá trị bẩn thân của họ có cao ko nữa !
tranh luận 5 hay 5c mà chả thấy nêu được cái ưu điểm của 5c lên toàn thấy nói miên man và miệt thị người khác ( ko hiểu cái giá trị bẩn thân của họ ở chỗ nào )
Tim đang đưa mọi người quay về với cái thời kỳ đổ cổ,giống như 3G và 3gS. nhưng mà làm sao bằng cái sản phẩm của a job được !
nói cái giá trị bẩn thân nghe nó ghê quá cao sang quá,tính đi tính lại cái giá trị bẩn thân đó chỉ đáng giá 10 triệu ko hơn được....ha ha ha
justingari chấp làm j bạn ơi,nếu người ta thích trạnh luận sốc ốc mình có sóc gập vạn lần luôn....hi hi hi !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019