Nên mua iPhone 5C hay 5 ?

Iron Man
31/10/2013 16:20Phản hồi: 220
220 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái bạn này bảo thủ,mình thua .
mình cũng ko phải là ko chê cái iphone 5 và 5s
cái j đúng thì mình nói,cái j sai phải phản bác.
sản phẩm nào của apple cũng có ưu và khuyết điểm ko thể hoàn hảo được,nếu apple nó làm hoàn hảo 100% thì bao giờ cái sản phẩm ấy hư hỏng được. ip2 vẫn sử dụng ngon ngon chẳng qua apple nó cứ nâng cấp fw cao lên để dụ người ta phải mua sản phẩm mới.
smarphone nào cũng thế kỵ nhất là NÓNG.
tuan2810
ĐẠI BÀNG
10 năm
IPhone 2 loại này theo cháu cứ làm cái 5 hoặc 5S chứ 5C vỏ nhựa kiểu gì ấy
Cả 2 loại đều chất lừ.thíc cái nào mua cái đó

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Mình cũng không thích tranh luận lắm đâu nhưng mà thấy bác lý luận buồn cười quá nên góp vui, bác thấy mọi cái mình nói e đều có dẫn chứng cả, bác cứ đọc cái cmt của em và bác từ trc đến giờ , bác sẽ thấy ai hợp lý hơn😆) bây giờ mình xin nói lại cho bác thế này ( quan điểm của bác thì 5c bằng nhựa nóng máy dẫn đến hao pin còn 5 thì không 😃) )
- thứ 1 : pin 5c to hơn 5 5% dẫn đến thời gian thoại 3G hơn 5 là 2 giờ ,( 5c và 5s là 10 giờ so với 5 là 8 giờ. dẫn chứng http://ictnews.vn/home/Di-dong/12/So-sanh-thong-so-iPhone-5S-iPhone-5C-va-iPhone-5/111723/index.ict
( dẫn chứng http://vnreview.vn/tu-van-di-dong/-/view_content/content/705036/dung-luong-pin-iphone-5s-5c-lon-hon-iphone-5-la-10-va-5 )
- Thứ 2 : Linh kiện của 5c được cải thiện hơn 5 nhiều, nó dày hơn 5 nên linh kiện cũng được bố trí thoải mái hơn 5 ( dẫn chứng http://www.tinhte.vn/threads/video-phau-thuat-iphone-5c-khac-iphone-5-rat-nhieu.2178831/ ) vì dày hơn thế nên camera được bố trí sâu hơn so với 5 nên cải thiện được khả năng chụp hình so với 5 ( ít bị ám tím hơn 5 ) ( dẫn chứng http://www.tinhte.vn/threads/so-sanh-anh-chup-tu-3-chiec-iphone-5s-5c-va-5.2185632/ ) một chiếc mới ra mắt 2013 và 1 chiếc sx 2012 đã bị khai tử
- Thứ 3 nhựa polycacbonat trên 5c được các hãng điện thoại sử dụng làm chất liệu cho sản phẩm cao cấp của mình như htc, lumina, samsung, LG,... có chất liệu chịu được va đập, nhiệt độ,.. và được ứng dụng nhiều trong lĩnh vực khác ( dẫn chứng http://www.kientrucinfo.vn/4086-9-ung-dung-pho-bien-cua-tam-polycarbonate.html )
- Thứ 4 : đây là nhận xét của một số trang công nghệ về 5c, thậm chí họ còn nhận xét nó đẹp nhất trong dòng 5 seri 😃), tất nhiên quan điểm đẹp xấu là của từng người, với mình thì 4,4s 2 mặt kính là sp đẹp nhất của apple dù nó dễ vỡ cả 2 mặt, không bền như nhựa và nhôm, nhôm dễ méo, có người cho vào túi quần bị cong cả cái điện thoại, cái này trên tinhte đã nói va có bác đã bị, dẫn chứng http://www.tinhte.vn/threads/iphone-5-bi-cong.2201907/
www.tinhte.vn/threads/iphone-5-bi-cong-cach-khac-phuc-va-sua-chua.2189280/ 😃
http://www.tinhte.vn/threads/moi-cac-ban-xem-nhung-cam-nhan-ban-dau-ve-iphone-5c.2174425/ và đúng vậy 5c bán đắt như "tôm tươi" sau 5s khi sau 1,5 tháng xuất hiện thì số lượng máy kích hoạt active là 5,1 triệu chiếc vượt xa doanh số so với các hãng khác http://vietnamnet.vn/vn/cong-nghe-thong-tin-vien-thong/145853/doanh-so-iphone-5c-dang-bam-sat-iphone-5s.html và doanh số
http://www.tinhte.vn/threads/nhung-thong-tin-khac-ve-apple-trong-ngay-ho-thong-bao-ket-qua-kinh-doanh.2198251/ mặc dù bị antifan apple và 1 "cơ số" người dùng iphone 5 ném đá làm tưởng chừng nó chả bán được bao nhiêu 😃
- Thứ 5 : so với 5s hơn về cấu hình cũng như công nghệ nhận diện vân tay thì nó đắt hơn 100USD là điều đương nhiên, nhưng nhu cầu của mỗi người sử dụng mà có cần thiết hay không, và lợi thế của 5C so với 5 là không bị thương gia việt nam làm giá so với giá apple công bố 😃
Cái thứ 5 này chắc mình không cần dẫn chứng nhỉ 😃
nếu bạn lăn tăn 100USD mua sữa cho con thì có lẽ bạn không nên dùng iphone vì có nhiều sản phẩm khác phù hợp hơn khi đó sẽ tiết kiệm được nhiều sữa hơn nữa. Hiện tài mình chưa lập gia đình nên vụ sữa cho con mình không phải lo, còn sau này có gia đình tùy vào hoàn cảnh thì chắc chắn phải cân nhắc rồi 😃
fpt hiện tại bán 4 và 8,3tr. 4s là 11 tr bác mua đc 13,5 tr thì hơi giỏi 😃) dẫn chứng http://www.tinhte.vn/threads/iphone-4-4s-chinh-hang-phien-ban-8gb-gia-8tr3-11tr.2189339/
Còn 5c và 5s fpt nó chưa phân phối chính thức nhé bác, bác xem 5c về fpt nó có tầm trên dưới 13 tr không nhé 😃
Còn đây là topic của mình phân vân 5c và 5 khi mua máy 😃 http://www.tinhte.vn/threads/bac-nao-da-mua-va-trai-nghiem-5c-nhan-xet-ios7-voi-a-d.2182154/
@Dung1491990 Chú nói thế thì chị mày thua rồi,chị mày có nói là khó với người khó và rất rễ với người rễ.
hàng fpt luôn đó ko phải việt teo đâu,thông cả nhá !
ko phải a call fpt cũng có hàng đâu,sản phẩm thì nên nói 16G nhé. 8G miễn bình luận.
@justingari hàng fpt mà bạn,thực ra vẫn còn hàng tồn 4s nhưng vì do sốt 4s nên nó mới đẩy cái giá ngất ngưởng lên như vậy đó. cả nhà mình ko ai chơi với việt teo nên ko bao giờ bước chân vào cửa hàng việt teo.
he he he......
@diachidep Bác là nữ là 😃, đẩy gì mà đẩy chứ, fpt nhập bản 16GB về với giá cao thì nó buộc phải bán giá đấy thôi, giá nó nhập về phải ngang ngửa con 5s 16GB nhập về 😃). Bác đi đâu cũng đả kích bác phong att mà bác ấy post cái ảnh kia sao bác like nhanh thế 😃))))

Sent from my iPad using Tinhte.vn app
@Dung1491990 Giá đó cao thật, mua ip 5 thích hơn hehee. Ông phong nói cũng đúng mà. Giữa nhựa, kính và nhôm thì nhựa lép vế hơn. Mình cũng khoái cái lưng bằng kính bóng bẩy của 4s lắm!
Tại sao lại có nhiều người thiển cận đến nỗi nghĩ mình đang tranh luận lại bảo mình đi bảo vệ cho con 5C nhỉ =)), đã thế lại bảo mình thích 5C nữa chứ. =))
ko biết tiếng việt hay sao ý nhỉ đã nói hàng mới 100% mà lại còn nói
"fpt hiện tại bán 4 và 8,3tr. 4s là 11 tr bác mua đc 13,5 tr thì hơi giỏi 😆 dẫn chứng http://www.tinhte.vn/threads/iphone-4-4s-chinh-hang-phien-ban-8gb-gia-8tr3-11tr.2189339/
Còn 5c và 5s fpt nó chưa phân phối chính thức nhé bác, bác xem 5c về fpt nó có tầm trên dưới 13 tr không nhé 😃
Còn đây là topic của mình phân vân 5c và 5 khi mua máy 😃 http://www.tinhte.vn/threads/bac-nao-da-mua-va-trai-nghiem-5c-nhan-xet-ios7-voi-a-d.2182154/ "
Thua cái ông nội này quá nguy hiểm !
diachidiep nói cùn
bác chốt chuẩn đấy , cái bạn diachidiep kia nói cùn quá , đọc qua cừng ấy cái cmt chẳng hiểu bạn ấy nói nội dung gì trong khi máy thì chưa dùng, cứ lan ma lan man, đoán già đoán non
có chẳng 1 cái là lựa chọn hình thức sang trọng 1 cái là giá thành và độ bền
ikeike
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cách đây 10 ngày mình có mua 1 em 5C với lý do: sản phẩm mới nhất, hiệu năng đủ xài, hệ sinh thái IOS, giá 11.7 so với IP 5 brandnew bóc hộp chưa active là hơn 14 và 5S là 17.

Mua em nó về rất hài lòng vì hiệu năng của máy trên IOS 7 rất tốt, hơn em 4S cũ nhiều. Nhựa của Apple rất đẹp (so với nhựa), cầm sướng tay, thiết kế chắc chắn, không hề bị nóng. Pin rất ổn, dùng được khoảng 1.5 ngày. Hiện nay vẫn sử dụng và không hề có ý định đổi sang 5 hay dùng 5S, vì nó phục vụ quá tốt nhu cầu và công việc của mình.

Mình có thói quen dùng điện thoại nào thì vào các diễn đàn để tìm hiểu, xong đọc các bài viết liên quan. Mình thấy bất ngờ khi nhiều người vẫn ủng hộ IP 5 với các lý do NGOÀI CÁI LÝ DO THIẾT KẾ ĐẸP ra. Mình nghĩ nếu bỏ lý do này đi thì không có lý do gì để không chọn IP 5C với cái giá như thế cả.

Và mình cũng càng hiểu rõ hơn tại sao người ta ghét iFan đến như thế.
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@ikeike tiêu chí chọn điện thoại mỗi người mỗi kiểu có thể bác chỉ cần giá với hiệu năng tốt là đủ ko cần quan tâm hình thức nhưng em giám cá phải hơn 70% người dùng iphone quan tâm đến vẻ ngoài của nó nhiều hơn là cái hiệu năng.
ikeike
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thethidie
Chính xác, cái này thì thực tế chắc là đúng như bác nói mà có khi còn nhiều hơn 😁

Tuy nhiên em thấy mang những cái khác ngoài thiết kế bên ngoài ra để chứng minh rằng 5 hơn 5C là không ổn lắm.
@thethidie Những ai muốn có 1 chiếc điện thoại nhiều tính năng, pin lâu, cấu hình khủng thì có thể chọn những hãng khác ngoài apple. Dám cá với mọi người là ít nhất có hơn 50% người mua và yêu thích iphone là vì thiết kế bên ngoài và thương hiệu apple (tỉ lệ này có thể còn chênh lệch hơn con số 50% đó nữa)
ikeike
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác Dũng sinh năm 1990 à? Nếu thế thì bác tuổi trẻ tài cao đó, tranh luận rất chuẩn và không lan man sang xúc phạm người khác 😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@ikeike e 90 thôi, bác cứ nói quá 😆))
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
-Thứ 1: đấy là thông số thằng apple nó đưa thôi, còn em đảm bảo với bác lấy 2 con mới cứng đập hộp rồi test chênh nhau cùng lắm 1h ko thể 2h được.
-Thứ 2: bỏ qua
-Thứ 3: em giám chắc thằng apple nó làm vỏ nhựa để giảm giá thành 5c bán với giá tầm trung, còn iphone mà cong được thì 5c em nghĩ nó cũng phải nứt vỏ.
-Thứ 4: bây giờ thằng mà làm cái vote xem thằng nào đẹp nhất thì em giám cá với bác 5c ko thể hơn 4s 5 với 5s được.
-Thứ 5: viettel fpt mà bán 2 con 5 với 5c bằng giá nhau thì 5c ko có cơ hội cạnh tranh với 5 đâu.
@thethidie - Thứ 1 : thì apple nó đưa thông số ra là vậy vì thời lương pin trên 5 và 5c 5s nó đều phải dựa trên tiêu chuẩn chung để công bố mà, còn nó chắc chắn ko thể chính xác tuyệt đối là 2h đc
- Thứ 3 : đúng là 1 chi phí vỏ nhựa thấp hơn nhôm , nhưng chất liệu nhựa này là nhựa polycarbonnat cao cấp chịu nhiệt và va đập cao là chất liệu mà dòng cao cấp của các hãng khác dùng, 5 làm từ nhôm đã bị cong ( e đã có dẫn chứng), còn chất liệu nhựa polycarbonat có bị nứt vỏ không thì để ngươi tiêu dùng bỏ vào túi quần 1 time đã. còn các dòng cao cấp làm từ loại nhựa này thì chưa thấy nứt,
- Mình thấy 4, 4s 2 mặt kính đẹp nhất. Còn quan điểm của mỗi người về cái đẹp là khác nhau. Nếu nhựa polycarbonate ko bền , đẹp thì các dòng cao cấp của các hãng đã ko dùng chất liệu này
- Tiếc là ip5 đã bị khai tử nên chắc hàng của 5 chỉ là những máy còn tồn lại. Giá của nó vẫn sẽ là giá của fpt nhập về hồi năm ngoái, sẽ có thể có điều chỉnh giá bán của 5 để xả hàng tồn, chịu thấp về lợi nhuận nhưng chắc chắn sẽ ko thể thấp hơn giá fpt nhập về hồi năm 2012. 5C thì giá nhập về năm 2013 sẽ thấp hơn giá ip5 2012 đc nhập về
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
cái khoản pin thì em cộng nhận 5 ít hơn 5c còn chính xác bao nhiêu thì thôi tạm dừng vậy,còn cái iphone 5 mà bác bảo cong em nhớ ko nhầm thì có 1 bác bỏ túi quần ngã cầu thang thì phải,còn polycarbonnat hay được dùng làm vỏ điện thoại vì nó nhẹ giá thành rẻ,mà chính nhờ cái rẻ này mà thằng apple nó mới khai tử thằng iphone 5, chẳng lý gì tự dưng tiếp tục bán cái điện thoại cùng cấu hình 5c mà giá sản xuất lại đắt hơn.
@thethidie http://www.tinhte.vn/threads/iphone-5-bi-cong.2201907/ bác này ko rơi hay va đập gì chỉ để túi quần. Đúng là khi dùng đt nhất là khi mặc quần bò thường cảm thấy nó cộm nhất là cái nào vừa to vừa dài
còn đây dẫn chứng , kể cả 5s cũng ko tránh khỏi khi làm từ nhôm http://vietnamnet.vn/vn/cong-nghe-thong-tin-vien-thong/143781/iphone-5s-bi--uon-cong-khi-de-trong-tui-quan.html
nếu apple hạ 5 xuống 8G như truyền thống thì không hay bằng sx điện thoại cạnh tranh được những người ưa màu sắc của lumia đang nổi lên, e nghĩ đó là chiến lược của apple chứ ko đơn thuần là giảm chi phí 😃
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
ông này vô duyên đang tranh luận 5 vs 5c nhảy 5s vô
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
nếu chỉ đơn thuần màu sắc thì phun lên kim loại cũng có sao đâu, em nghĩ mục đích của apple ở đây còn sâu xa hơn 😁
@thethidie một mũi tên trúng 2 đích 😃
@thethidie nếu phun sơn lên kim loại thì màu sẽ không thể tươi, sáng như lumina đc. với lại nó cũng bền hơn, chi phí thấp hơn nên một mũi tên trúng 2 đích 😃
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
nếu mà nó phun sơn thì có khi em đặt 1 con màu đỏ cho máu 😁
@thethidie tiếc là nó chỉ có màu hồng chứ ko có màu đỏ :D
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
iphone trước h em toàn xài ké của mấy ông anh bà chị, dạo này đang học lập trình ios nên buộc phải sắm 1 em về để nghiên cứu dần chứ trước h toàn dùng 1200 quăng quật đỡ sót của 😁
_MyHeart_
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hôm trước rảnh vừa ra Apple Store để tận mắt chiêm ngưỡng và trải nghiệm em 5c và 5s thì có nhận xét là em 5c các bác không có tiền mua được hoặc không hiểu biết cứ nói nhựa nhựa rồi rẻ tiền này nọ.Toàn chém nhảm.Đúng là trăm nghe không bằng 1 thấy. 5c cực kì đẹp và hợp thời trang + cứng cáp không như 5.Chỉ có 1 lí do duy nhất khiến 5c tiêu thụ không được nhiều là vì hầu hết những người đủ tiền mua 5c thì đều là người khá giả nên họ sẵn sàng bỏ thêm 100$ rước em 5s về để được thêm nhiều trải nghiệm mới và cấu hình máy mạnh mẽ hơn nhiều.

Kết lại thì nếu mà Apple ko ra 5s thì 5 đừng hòng mà ngồi chung bàn với 5c nhé.( Nói vậy chứ thấy 5 vẫn rất sexy và vẫn yêu e nó 😃 )
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@_MyHeart_ bác bảo thằng vịt teo nó bán 5c với 5 ngang giá nhau xem có ai mua 5c ko, 5c còn bán được ở vn là cái giá của nó thôi rẻ hơn 1-2t so với 5 xách tay và 3 4t so với hàng vịt teo.Còn cái 100$ của bác thì ở vn nó còn to chứ ở mỹ thì nó chả là cái gì cả.
@thethidie E quyết định mua 5C hồi nó còn cao hơn 5 bác ạ, ko tin bác cứ vào cái topic nhờ tư vấn 5c và ios7 e post ở trên ấy, đúng là ra cửa hàng cầm 2 con máy và cái lõi là kết e 5c luôn, nhựa polycarbonat mà làm nặng và chắc chắn như sứ ko như các hãng khác , nhưng may lúc mua có trục chặc với cellphone khi nhượng lại 920 nên delay thì nó cũng giảm về 13 😆. Giá 5C dự kiến của vt sắp về là 13.5 tr. Giá 5 cao vì trc viettel nhập nó về với giá =5s bây giờ bác ạ 😃

Sent from my iPad using Tinhte.vn app
_MyHeart_
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thethidie 5c ở VN rẻ hơn 5 đơn giản vì có quá nhiều người như bác :p Chưa sờ chưa trải nghiệm chỉ nghe người khác chê ỏng chê eo, tâm lý đám đông thế là hết muốn mua rồi.Như bác chủ topic đến tận nơi cảm nhận và như e này thì nó sẽ có suy nghĩ khác.Dám cá là bác chưa sờ và ngắm đủ các màu của bé 5c thực tế.Mà nói thật là 5c dành cho giới trẻ năng động và thời trang.Không phải ai dùng 5c cũng hợp còn 5 thì hợp với mọi tầng lớp lứa tuổi nên dễ được chấp nhận hơn là đúng.
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@_MyHeart_ ông anh xài 5, bà chị thì xài 5c màu hồng, đẹp thì vẫn đẹp nhưng cầm con 5c ko sang trọng bằng 5,mà thi thoảng tháo bao con iphone 5 ra mâm mê nó sướng hơn 5c nhiều 😁
@thethidie thích xài 5 không bao lắm, mà sợ trầy, lâu lâu tháo bao ra cầm sướng hihii
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
có thể bác thích 5c thì bác chọn nó chứ nếu giá 2 thằng bằng nhau thì sẽ khác, vì dù sao thì 5c vẫn thuộc loại tầm trung 2013 còn 5 là hàng cao cấp nhưng sản xuất 2012.
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@Dung1491990 Mấy thuơng hiệu khác thì nói làm gì, chỉ có mỗi thằng iPhone là nó giữ giá máy ác thật chắc cũng tại 1 phần chiến lược à kinh doanh của nó.chả riêng gì điện thoại laptop hay cai ổ cứng di động mà có có vỏ kim loại cầm vào cảm giác nó sướng hơn so với nhựa cứ sang trong kiểu gì ấy 😁

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@thethidie thế nên chưa có hãng nào bị giật khi dùng sạc lô mà có mỗi apple bác ạ 😔
@thethidie đấy là bác chọ theo số đông thôi chứ bác chọn cho bác đâu. giờ số đông thích 5c thi tôi nghĩ bác cũng vậy. @@
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@meozuive em thì em chọn 5s rồi bác ợ, nếu dùng iphone thì em sẽ không bao h dùng 5c, nếu phải chọn điện thoại vỏ nhựa em sẽ chọn nokia hoặc samsung.
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
cho đến nay em biết chỉ có mỗi thằng apple như thế nay:sản phẩm mới ra ko cần quảng cáo,1 năm chỉ ra 1 mẫu/1 loại sản phẩm,giá thì luôn trên trời lượng tiêu thụ luôn trên đầu,phụ kiện ăn theo làm giả nhiều nhất,bị nhái copy nhiều nhất, tạm thế thôi ai biết bổ sung thêm cho em với 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019