Nên mua Sony Alpha A6000 hay Fujifilm X-E1 ???

chutchit279
9/1/2015 19:0Phản hồi: 124
Tình hình là sếp em sắp sang Nhật công tác, em tính nhờ sếp mua giùm một em máy ảnh để tập chụp :p ( em chưa biết tí gì về máy ảnh). Nhu cầu là chụp phong cảnh, chụp gia đình, thỉnh thoảng cũng có tí chân dung...nói chung là nhu cầu cơ bản mỗi thứ 1 tí.
Em đang lăn tăn giữa 2 con máy Sony Alpha A6000 kit E16-50mmFujifilm X-E1 Kit 18-55 mm. Không biết nên chọn con nào sẽ tốt hơn, ảnh đẹp hơn (dĩ nhiên là ko tính đến yếu tố người chụp và hậu kỳ nhé) ???
Về thiết kế 2 máy này thì ko có gì phải bàn, em cũng ko quan tâm lắm. Nâng cấp lens thì chắc cũng phải lâu nữa vì số tiền chỉ có khoảng 15m là kịch kim rồi.
Nhờ các bác đã có kinh nghiệm sử dụng qua 2 dòng máy trên tư vấn giúp em. Thanks các bác !!!
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu lười hậu kì thì ảnh jpeg của Fuji khá ngon
Còn a6000 thì ảnh JPEG ra cũng ổn, màu sắc có khác thằng Fuji nhưng được cái công nghệ mới tích hợp đầy mình mà tận dụng được rất nhiều lens MF
@LuisYuri Công nghệ mới ở đây có liên quan đến chất lượng hình ảnh ko hay chỉ là những option tích hợp như kiểu wifi, nfc ... hả bạn? Nói thật là mình ko quan tâm lắm đến những tính năng kiểu như wifi, nfc ... hay những tính năng đại loại thế, ko liên quan gì đến chụp ảnh cả, với mình có thêm mấy cái đó chỉ tổ hay hỏng vặt mà lại thừa thãi, đội giá cao hơn thôi :p. Công nghệ mà làm tăng chất lượng máy, chất lượng ảnh thì còn đc 😁
Với cả cho tớ hỏi luôn, "tận dụng được rất nhiều lens MF" tức là sao hả cậu? lấy lens dòng máy khác (canon, nikon...) lắp vào cũng đc hả ???
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@chutchit279 mình dùng Canon nhưng chưa bao h dám chê ảnh của sony xấu
a6000 là máy ảnh tốt nhất năm 2014 đó bạn
wifi và nfc là cực kì tiện dụng và hữu ích với dân chơi nghiệp dư
hiện tại hệ thống lens AF ( tức là lấy nét tự động ) của cả sony và fuji đều rất chát ( lens tốt gần 20 củ )
với sony bạn dễ dàng dùng các lens MF ( lấy nét bằng tay ) nhờ tính năng focus peaking và zebra nên sẽ tận dụng được những ống kính cũ của hãng khác, ảnh ko những đẹp mà còn cực rẻ nữa, tầm 2-3 triệu là có lens ngon

fuji trông nó đẹp hoài cổ và tài tử hơn, ảnh fuji cũng quá nổi tiếng rồi, những nếu xét đến hiệu quả trong tầm tiền này thì chẳng em nào qua được a6000 :D
Cám ơn bác Luis đã tư vấn 😁. Nhân tiện bác cho hỏi lens đi kèm của 2 máy này dùng ra sao? đáp ứng đc những việc gì vậy? có cần mua bổ xung lens nào nữa để phục vụ các mục đích cơ bản mà em đã nói ở trên ko bác ??? Nhân tiện sếp đi Nhật nhờ mua luôn cho đủ bộ :p
X-E1 thì mới cầm thử 1 lúc, nhưng X-E2 và A6000 thì đã dùng, dùng vài ngày để tùy biến menu và hướng dẫn thôi (bạn mình nhờ) tuy chưa hẳn là dùng đến cả tháng, cả năm nhưng đại khái cũng nắm cơ bản cả 2 thằng.
Nói thật là NX chân thành, ngoài mấy cái hiệu ứng ảnh ra thì X-E2 thua A6000 toàn tập từ thiết kế tới tính năng dù giá đắt hơn rất nhiều.

Về ảnh, nói chung là mình nó na ná nhau cả (tất nhiên A6000 là đời sau sẽ có phần nhỉnh hơn, nhưng theo mình là ko đáng kể).
Về khả năng cho ra ảnh: Cùng 1 người chụp, A6000 support chụp đẹp tốt hơn, bất kể bạn dùng ống gì, chế độ gì.

Lens đi kèm thì 18-55 của fuji tốt hơn (nét hơn, ít quang sai hơn, ít méo hơn, có vòng chỉnh khẩu trên len), màu của 16-50 sony nhỉnh hơn 1 xíu và lấy nét nhanh hơn nhiều nhưng dễ hỏng hơn nếu rơi.

Nói chung tùy bạn thôi, mình thấy cả 2 dùng đều ok. Nhưng nói thật, mình nghĩ nên so XE1 vs NEX-6, XE2 vs A6000, chứ X-E1 vs A6000 thì thực sự là X-E1 ko có cửa =.=!
@caofi được bạn ạ 😃.
@EvilCrab góc hẹp hơn kit nhieu ko vay bác?
@caofi bác biet lens nao goc rộng giá tốt cho a6000 ko vay?
@caofi Không nhiều.

Nếu lo lắng bạn chọn 16-70 f4.
Các bác phải so cùng giá tiền chứ, chứ so như thế k chuẩn. Giá 15-16 củ quất được Sony A6000 + kit nhưng XE1 quất được 35 1.4 hẳn hoi. Mà chỉ so riêng kit thôi thì 18-55 Fuji ăn đứt rồi.
Nếu là so cùng dòng thì phải so với XE2 + kit chứ so với XE1 thì thiệt quá.
|Mà có bác nào rành k, so XE1 với Nex 7 hộ mình với, thấy body 2nd 2 con này chênh có 1 củ thôi đấy 😁 Nex7 mạnh hơn nhiều nhưng chất ảnh sao nhỉ 😃
@canhcutnamphi Thì đây là mình so sánh cùng mức giá đấy chứ.
http://www.vunhatcamera.com/Products/22/2/425/sony-alpha-a6000-kit-e1650mm-f3556-oss-hang-chinh-hang--bao-hanh-24-thang.aspx
http://www.vunhatcamera.com/Products/22/5/567/fujifilm-xe1-kit-1855-mm-moi-100.aspx
Cả 2 con này đều tầm 15tr.
So với XE2 mới là ko hợp lý, giá của nó gần 20tr rồi.
http://www.vunhatcamera.com/Products/22/5/711/fujifilm-xe2-kit-1855-mm-moi-100.aspx
famille
ĐẠI BÀNG
9 năm
về hiệu năng thì A6000 hơn , chất ảnh mà cùng tầm giá thì X-E1 hơn
Có sao nói vậy thôi, mình chả phải fan của Fuji hay Sony. Mình còn đang phân vân mua XE1 hay Nex7 đây. Nex 7 đắt hơn chút nhưng ngon hơn nhiều, tuy nhiên chất lượng ảnh từ hệ thống len Sony thì thua xa Fuji nên rất lăn tăn. Nếu bác tự nhận bác rành ML thì nhờ bác tư vấn luôn. Mình thiên hướng ultrawide phong cảnh + chân dung + gia đình 😁 Chưa rành về mấy em Zeiss với Minolta.
Xem các trang review thì dải màu, độ nét, noise, chi tiết ảnh Nex 6 thua xa XE1, k biết Nex 7 thế nào. Tất nhiên mấy cái AF, tính năng phụ, quay film thì Nex 7 ăn đứt XE1 rồi 😃
Nếu 10 củ thì theo mình nên XM1 + 18-55 hợp lý hơn, thêm hơn 1 chút xiền chứ 16-60 là kit chống cháy thôi.
@canhcutnamphi Mình nói đơn giản thế này, các trang preview đáng xem, nhưng nó chỉ liệt kê 1 vài thông số, và hầu hết mọi người không đủ kiến thức để hiểu hết.
Lấy ví dụ thế này, theo DXO mark thì Nikon hiện nay là số 1 về ảnh và các hãng khác (đặc biệt là Canon) thua xa lắc. Nhưng thực tế khi bạn đã dùng để chụp cả 2 loại máy này, thì chả thể bảo là ảnh cái nào hơn cái nào được (chứ nếu ko bạn nghĩ tại sao hơn 10 năm trong làng máy số mà Canon nó vẫn dẫn đầu DSLR). Thực tế ko phải DXO sai, mà nó chỉ kiểm nghiệm 3 thông số, mà v.đề là còn cả tá cái khác nó ko đánh giá liên quan trực tiếp tới chất lượng ảnh. Các trang khác cũng vậy. Các thông số đó vốn hơn kém nhau ko nhiều, chẳng qua do quan điểm ảnh từng hãng mà setup khác nhau để có ảnh phù hợp, vậy thôi.
Thứ 2, nói về ống kính, Canon cũng vậy, Fuji cũng thế, giá tiền đi đôi chất lượng. Mà ống tốt hơn ko có nghĩa mọi điểm nó đều hơn (nhưng chắc chắn tổng thể nó sẽ hơn). Nếu bạn so sánh 18-55 với 24-105 của Canon thì nó không có 1 điểm nào hơn được cả. Vấn đề ống tốt đến mức nào phụ thuộc túi $ bạn có bao nhiêu, vậy thôi.

Bạn chụp nhu cầu như vậy thì đơn giản là cần 1 ống kit và 1 ống 50 -> 70mm với khẩu lớn, thế là đủ. Nếu muốn rộng thì mua thêm 1 ống góc rộng nữa, còn là ống gì thì tùy hãng bạn chọn.
Còn mình có thể khẳng định, các ống 35mm, 23mm mình đã dùng qua rồi, chưa đủ tuổi nếu so với ống zeiss tương đương (24mm f2 ngàm A, 35mm F2 ZE). Tuy vậy mình không khuyến khích bạn dùng CZ 😃, nên có nhiều kinh nghiệm trước khi dùng các lens ngon.
Susu0806
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác cho em hỏi ké tý:
Bác nào biết chỉ cho em cách sử dụng Wifi trên A6000 với. Em mày mò mãi mà chẳng biết dùng nó như thế nào. Em chỉ muốn chép ảnh vào iphone thôi.
Mình chỉ muốn nói với thớt là nếu mua máy ảnh bên Nhật (Sony, Pana, ......) thì đều chỉ có tiếng Nhật thôi nha, ko có tiếng Anh và cũng ko thể up lên tiếng Anh được. Canon và Nikon đều có tiếng Anh.
xin cho e hoi ti nhe! con sony a6000 so voi canon 600d và mẫu mới 760d thi con nào hơn hả bác?
e dang rat muon mua may ảnh mà phân vân qua.. bác nào sử dụng qua rồi tư vấn giúp e với
@caofi Có hơn có kém.
Hơn ở tiện dụng mang đi, hơn ở điều chỉnh, menu đầy đủ tùy chỉnh. Sử dụng LCD A6000 tốt hơn rất rất nhiều so với 2 con kia.
Kém ở tốc độ lấy nét (ko nhiều).

Mục đích của bạn là gì? 600D thì hầu như ko có điểm nào hơn A6000 cả. Nếu là DSLR thì mình khuyên nên chọn 60D/70D trở lên.
m
mình thich chụp xáo phong, phonh cảnh, gia đình, và chụp 1 số đồ trong shop nua.v.v
@caofi mình dang phân vân giữa 2 hãng sony va canon nen chua biet chon con nao cả
@caofi giá tiền tầm con a6000 là ok roi. rat cam on anh đã tư vấn.
@caofi A6000 + chân máy.
Ống kính kit + 50 f1.8
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
do ranh roi nen vao day doc thoi, thay cac ban qua ranh ve may moc ^^. Hom bua di offline cua ben Fuji group, co 1 bac ke chuyen, minh cung ko tin ( chac bac ay chem ). Bac ay noi bac y di offline voi 1 group sony-nex , cam tren tay Fuji X100T chup ma lam cho nguyen group Sony ( a7, a7r, A6000 va du cai loai nex ) im lang het ^^.
@hero130 Hồi trước mình gặp 1 ông, cầm d80 băng dính đầy mình vs 18-105 tình trạng tương tự, mà chụp làm váv thể loại d800, 5d3, df, xt1 các kiểu đi cùmg buổi đó (tầm 20 tay máy im re hết.
Mấy ông đã chơi thể loại X100 (những bác ưa hoài cổ) hoặc đời cổ D200, D80 cũng đều thuộc dạng cứng cựa rồi, vì thế họ cho các hiếp ảnh gia đời sau im lặng cũng k có gì lạ lắm 😁
Vô các thread trong vnphoto nhiều bác chụp ảnh với mấy máy đó nhìn chất lắm đó 😃
thiendinh789
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy bác cho hỏi A6000 nên mua hàng chính hãng hay xách tay vậy? Và mua ở đâu uy tính ở tp.HCM?
@Hesman
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đánh dấu đoạn này ;)
chaubaminh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi dàn lens của sony a6000 có dùng cho các dòng mày FF A7 hay A7r hoặc các máy FF ngàm E của sony được không ?
@chaubaminh Dùng được bạn nhé. Có điều 1 số lens, đặc biệt là lens zoom, sẽ bị tối đen 4 góc 😃.
Cùng 1 ngàm thì lắp đc cho nhau tất. Nhưng nhớ bỏ chế độ Auto crop trên A7 khi lắp lens for crop vào.
HoangQuoc11
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cá nhân mình đã dùng qua Canon 60D + 30Art và A6000 + Sel 35 và bgio là XE1 + 18-55 ( mình vừa có chuyến đi lên rừng xuống biển vs em này ) có nhận xét như sau:
_ A6000 hơn XE1 về cấu hình toàn tập, mình lấy vài ví dụ. Màu mè thì mỗi người mỗi cảm nhận, riêng mình thấy Sony đúng là rất nét và màu ưa nhìn. Khả năng hỗ trợ lấy nét lens MF mà XE1 ko có. EVF nhanh hơn ko bị trễ hình như Fụji, Màn hình phân giải cao hơn. Có wifi và NFC vụ này mình rất thik dùng chung vs cái Z2. Và còn vài thứ khác mình quên mất rồi bạn xem review nhé
_ NHƯNG cái mình muốn chia sẻ ở đây là cảm giác chụp 😃 XE1 dáng vẻ kiêu sa hơn, mềm mại hơn. Và không dành cho người mới chơi. MÌnh chơi máy cũng dc 2 năm nhưng cầm em này 3 ngày mới bít chỉnh sơ sơ. Mỗi shot ảnh mình chụp đều phải cân nhắc nhiều hơn, đầu tư thêm chút cho nó vì thông số ko tốt như A6000. Giả lập màu film và ảnh đen trắng là điểm mạnh nhất trên em. Mình khá ngạc nhiên về khoảng này. Hệ thống lens Fuji hiện tại khá ổn vs mức giá chấp nhận dc. Mình cũng từng dùng qua XT1 nhưng máy quá bự và nặng nên ko thik lắm.
Nếu bác là người thik ảnh hơn thiết bị thì mình vẫn khuyên dùng XE1. mình tốn tiền ngu cũng khá nhiều mới tìm ra được nó
a1a1a
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HoangQuoc11 nên mua fuji xa2 hay xe1 vậy bác
@a1a1a :-s cá nhân mình chấm X-A2, còn thực ra X-E1 dòng cao hơn.
@EvilCrab X-A2 và X-E2 về cơ bản thì hơn kém nhau gì vậy bác?
Còn ống kit 18-55 có hơn ống kit 16-50 rõ rệt ko ạ?
Em đang chuẩn bị mua máy, trước giờ em chỉ xài đt chụp auto thôi chứ chưa xài máy ảnh bao giờ, em đang nhắm X-A2 hoặc X-E2 (cái này hơi ráng do giá cao hơn nhiều) và có nên lên hản kit 18-55 ko vì em ko biết chất lượng ảnh 18-55 có hơn nhiều ko?
Thanks bác nhiều ạ! 😁
@dearboy2015 Mình kể ra đây thì dài lắm.
Đại khái là kinh nghiệm, bạn cứ mua về dùng, đến khi nào gặp thằng còn lại sẽ hiểu.

Về cơ bản, đã dùng X-E, sẽ không muốn dùng X-A.
18-55 vs 16-50 thì chất lượng hơn hay ko ko biết (mình chưa so bao giờ), nhưng 2 ống chụp đều ổn.
Có điều 18-55 chụp tối tốt hơn và cũng tiện lợi hơn.
@EvilCrab Tối nay em chuẩn bị đi mua X-A2 rồi, X-E2 giá cao quá mà ko biết có hơn nhiều ko. Em mới chơi chắc cũng k phân biệt đc nhiều thôi chơi A2 truớc, sau này thấy ko đáp ứng đủ thì tính tiếp. 😁
Cảm ơn bác!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019