Nên nâng cấp Windows 10 hay chờ đợi ?

QuanNDD
27/7/2015 12:25Phản hồi: 744
Nên nâng cấp Windows 10 hay chờ đợi ?
Windows 10.jpg

Đây cũng là câu hỏi mà nhiều người dùng đặt ra khi chỉ gần đến thời điểm Microsoft chính thức ra mắt hệ điều hành Windows 10. Nếu chưa từng tham gia chương trình Insider, cài đặt bản dùng thử Windows hoặc mệt mỏi với những bài đánh giá chi tiết, phân tích ưu khuyết điểm của hệ điều hành mới thì những tổng kết ngắn gọn dưới đây giải thích cho việc bạn nên nâng cấp Windows 10 hay không.

Cũng cần nhớ là Windows 10 cho phép nâng cấp miễn phí đối với người dùng Windows 7 và 8 trong năm đầu tiên và phải trả phí sau khoảng thời gian đó. Một khi đã cài đặt hệ điều hành mới, bạn sẽ tiếp tục nhận được những bản cập nhập mới trong thời gian tiếp theo mà không tốn thêm một khoản chi phí nào.

Windows XP

12 năm tồn tại và phát triển của Windows XP đã để lại ấn tượng đáng kể trong một ngành công nghiệp vốn có tốc độ thay đổi chóng mặt khi 3 năm được xem là cũ và 5 năm đã xem là cổ. Rốt cuộc XP cũng kết thúc vòng đời vào ngày 8/4 năm ngoái và dù muốn dù không, người dùng cũng cần nâng cấp phiên bản hệ điều hành mới hơn khi Microsoft chấm dứt hỗ trợ kỹ thuật cũng như cung cấp những bản sửa lỗi liên quan.

Windows XP.jpg

Nếu do đặc thù công việc, bạn vẫn có thể tiếp tục sử dụng hệ điều hành này mà không nhận được bất cứ sự hỗ trợ nào từ hãng. Điều này cũng đồng nghĩa với việc hệ thống dễ tổn thương hơn trước những lỗ hổng bảo mật mới phát hiện do không được cập nhật bản sửa lỗi.

Trường hợp muốn nâng cấp thì rất tiếc XP lại không nằm trong chính sách miễn phí Microsoft đưa ra và những phần cứng cũ cũng không đảm bảo phù hợp. Bạn nên mua một máy tính mới cài sẵn Windows 10 và đây là cách giải quyết nhanh và đơn giản nhất để hệ thống và dữ liệu cá nhân được an toàn.

Lưu ý là bộ Office 2003 chạy trên XP sẽ không tương thích với Windows 8 và 10.

Windows Vista

So với Vista thì Windows 10 có sự cải tiến rõ rệt nhất, tuy nhiên bạn cũng không thể nâng cấp miễn phí như đã đề cập bên trên. Vì vậy nếu thường xuyên cập nhật các bản sửa lỗi thì Vista vẫn được xem là ổn định và an toàn để dùng trong công việc, ít nhất cho đến tháng Tư năm 2017.

Nếu đang sở hữu một máy tính chạy Vista thì không nên vội “nhảy” sang Windows 10 mà thay vào đó, bạn có thể bắt đầu từ việc nâng cấp lên Windows 8.1, một lựa chọn với chi phí rẻ nhất hiện nay. Điều cần chắc chắn là máy tính có thể đáp ứng được yêu cầu phần cứng của Windows 10 khi nâng cấp.

Windows 7

Quảng cáo

Windows 7.jpg

Thống kê của công ty nghiên cứu thị trường NetMarketShare cho biết trong tháng Một đầu năm 2015, Windows 7 vẫn tiếp tục hiện diện trong hơn phân nửa số máy tính cá nhân trên toàn thế giới và chiếm đến 56,40% thị phần, chỉ giảm 0,49% so với mức cao nhất là 56,41%.

Những con số thống kê trên cho thấy một thực tế là người dùng Windows không mấy mặn mà chuyện nâng cấp hệ điều hành mới và đây cũng là một trong những nguyên nhân lý giải tại sao Microsoft đưa ra chính sách nâng cấp miễn phí lên Windows 10 với người dùng Windows 7 và 8.

Nếu đang hài lòng với những gì Windows 7 mang lại thì bạn có thể không nâng cấp. Tuy nhiên hãy thử nhìn vào sự thay đổi của Windows 10 để xem liệu có đủ hấp dẫn bạn không.

So với Win 8.1, hệ điều hành mới không chỉ thay đổi về giao diện người dùng mà còn tăng tính tiện dụng khi thao tác trên màn hình cảm ứng của thiết bị. Cụ thể Windows 10 sẽ khởi động thẳng vào giao diện Desktop thay vì Modern UI như trước kia và điều này mang lại cảm giác quen thuộc hơn với người dùng Windows.

Sự thay đổi giao diện người dùng, nhiều phiên bản khác nhau gây rối rắm và tính tương thích với ứng dụng khiến nhiều người dùng, nhất là phía doanh nghiệp vẫn chọn Windows 7 thay vì nâng cấp lên Windows 8. Với Windows 10, Microsoft hy vọng làm hài lòng người dùng hài lòng với nhiều tính năng quen thuộc từng có trong Win 7.

Quảng cáo

Windows 8.1.jpg
Một trong những thay đổi lớn nhất của Windows 10 là sự trở lại của trình đơn Start, kết hợp giữa giao diện truyền thống của Win 7 và các ô Live Tiles hiển thị thông tin của Windows 8. Trong Windows 10, Microsoft cũng bổ sung nhiều tính năng để tối ưu khả năng làm việc đa nhiệm, chẳng hạn Task View giúp người dùng xem các ứng dụng đang chạy hoặc Snap View cho phép chia màn hình ra nhiều phần để chạy nhiều ứng dụng cùng lúc hoặc đồng bộ dữ liệu trực tuyến với OneDrive.

Bên cạnh đó, bạn cũng nhận được những tính năng mới như cô trợ lý ảo Cortana, Virtual desktop (màn hình desktop ảo), bộ thư viện đồ họa DirectX 12, hỗ trợ tính năng stream game từ Xbox One sang máy tính và thậm chí cho phép game thủ cùng chơi với nhau dù sử dụng hai nền tảng khác nhau. Đây cũng là một trong những nét mới của Windows 10 đối với giới game thủ.

Cũng cần nói thêm về việc nâng cấp, bạn phải tạm biệt Windows Media Center nặng nề và tìm kiếm sự thay thế vì Windows 10 không hỗ trợ hoặc tích hợp sẵn. Điều này cũng cho thấy Windows Media Center (WMC) đã không còn hợp thời. Theo Gabriel Aul, Giám đốc Kỹ thuật của Microsoft thì VLC Player (miễn phí) và có sẵn trên kho ứng dụng của Microsoft sẽ là lựa chọn thay thế thích hợp.

Windows 8 và 8.1

Ngay và luôn mà không phải suy nghĩ ! Không có lý do để chần chừ trừ khi bạn đã mua bản quyền Windows 8 tích hợp Windows Media Center và vẫn còn luyến tiếc chúng.

Nguồn tham khảo: PCWorld.com
744 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản chui thì làm sao
Van Thu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ljtt3rb0y19 Nếu đã lỡ chui thì lại chui tiếp đi bạn, cứ update bình thường.
@ljtt3rb0y19 Chờ ..... chứ sao
minhdang81
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ljtt3rb0y19 Đang xài bản lậu đây, update lên luôn vô tư ko hỏi key 😃
Không nên, vì đang dùng lậu, mà lậu thì vẫn hoàn lậu thôi 😁
Với lại có nhiều phần mềm chưa tương thích với win 10, cảm thấy win 7 hiện tại là trơn tru nhất, công ty bán phần mềm trên PC nên không nên mạo hiểm :D
@mr.kavil windows 7 giờ nhìn thấy ghê :D, cả độ ổn định lẫn bảo mật không thể bằng win 10 :D
Vừa lên xong, nóng hổi, nhanh, mượt, mát... 😃
@iDream 😁 Cứ tưởng là bác vừa làm một phát với em yêu! .
@iDream đã nóng hổi lại còn mát
huyentrang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iDream Up lên ta quyết up lên.
Up lên ta quyết up lên win 10.
Win 10 rồi sẽ về đâu?
Về đâu cũng được miễn là up lên !!!
Sau 1 tối trải nghiệm thì hơi thất vọng vì màu trắng quá nhiều, hỗ trợ màn 2k, 4k ko ngon lắm(full hd thì rất tốt), nhưng sáng nay lôi lap ra dùng thì thấy đẹp dần lên ... đáng nâng cấp. Tuy nhiên mình vẫn để lại win 7 dual boot để phòng 1 số game ko tương thích.
Windows 7 và nâng cấp ko cần suy nghĩ ;v
tinhdg
CAO CẤP
9 năm
Đã cài Windows 10 và thấy nó thực sự là xấu và không nhanh hơn win 8.1 nhất là trình duyệt edge nhìn như cải lương. Nói thẳng ra win 10 là bước cải lùi của Microsoft. Quá thất vọng
@tinhdg nó chạy như ăn cướp còn nhanh hơn cả chrome bác còn muốn gì nữa ??? tại nhièu người không có thành kiến với nó quá thôi !
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@tinhdg Win mới làm xong chưa gì đã phán xét rồi, đợi bản đầy đủ fix hết lỗi đã chứ. Bác thì nói ngược lại vs mọi người rồi đó
phuocrose
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tinhdg mới ra đòi nó có tính năng nhiều ? sắp tới có addon nhé. giao diện giống thời nguyên thủy ? có mỗi thím sống ổ thời nguyên thủy nên thấy vậy thôi. cái giao diện ăn đứt chrome và thua firefox.
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Câu này sai : Lưu ý là bộ Office 2003 chạy trên XP sẽ không tương thích với Windows 8 và 10.
sakuza199x
TÍCH CỰC
9 năm
@triphamvan thật hả bác? tại máy thằng em cùng phòng em cài cho nó xài win 8.1 vs office 2k3 vẫn xài oke mà ta?
phamthai2503
ĐẠI BÀNG
9 năm
@triphamvan Vẫn xài bình thường hả bạn ? vì cần cái này lắm 1
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phamthai2503 OK mà, tớ cài yoi
😁
esata
CAO CẤP
9 năm
@triphamvan Bản 2003 Portable của mình vẫn chạy được Windows 8.1, nhưng mở file trên 3MB là dịch con trỏ/ xóa dòng hay edit hay bị khựng giật. Ban đầu tưởng do máy laptop Celeron mình yếu, hạ xuống Windows 8.1 32 bit thì cải thiện chút ít. Tức mình up lên RAM 4GB + Windows 8.1 64 bit + Office 2007 Full thì có khá hơn nhiều.

Thế là phải dùng Office 2007 dù ghét cái ribbon menu của nó. Cài thêm classic menu vào cho dễ thở hơn.
Sự thật thì mình thấy windows 7 vẫn là nhất, thích gì thì cài thêm vào, windows 10 có tốt hơn thật, nhưng bị Microsoft tích hợp quá nhiều thứ mà nhiều trong số đó người dùng không có nhu cầu sử dụng - hệt như Samsung.
@gauto988 Thế Win 10 thích gì không thêm vào được à, nói rõ hài, mấy cái kia không dùng thì gỡ ra. Mà để đó cũng không chết ai đâu vì thời buổi bây giờ chả ai thiếu mấy trăm MB ổ cứng cả.
@thenhantinh Rồi rồi, thanh niên hiếu chiến thắng, được chưa? 😃
Do Van Manh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gauto988 Không chỉ vậy, SVN của em cũng hog có mấy cái Icon
hungquocle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gauto988 bác ko sử dụng ko có nghĩa là người khác ko xài :p + Cũng nhiều features mới trong việc quản lý giữa client và server đã có từ Win 8.1 ->10 trở đi.
đã nâng cấp và cảm thấy máy hoạt động nóng hơn, một vài chương trình làm việc của mềnh không dc hỗ trợ. khá mệt híc.
@Tiêu Quang bạn ơi cho mình key win 10 dc k
khỏi phải lăn tăn các bạn à, đây là hệ điều hành hướng tới tương lai. Tất cả mọi thứ điều đc đồng bộ từ pc, điện thoại, máy tính bản, xbox, halogen....
P/s: Đang tính dowload MC5 trên pc bắn thử cảm giác thế nào
@quynguyen.vl1993 halogen là đèn chiếu sáng thì phải 😁 hololens chứ
@quynguyen.vl1993 MC5 chơi ngon lắm bác ạ, mà lại nhẹ, thử rồi bác sẽ phê 😁
aries.1482
TÍCH CỰC
9 năm
Vẫn trung thành với Win7, ít nhất là cho đến lúc có *** 😁
vntp2k
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chờ thêm 1-2 ngày nữa, sau khi có ý kiến của các "chuột bạch" 😁
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
CHỉ nâng cấp khi có Link chính thức mới sau ngày 29 còn lại cái web toàn câu bằng link cũ 😔
PS: có bác nào dùng Win 10 bị tình trạng lướt web kéo bi chuột nó trôi theo trang mà ko lăn từ từ ko.
EM cần nó lăn từ từ như WIn7 chứ cứ lăn theo từng trang đọc rất là khổ :(
AI biết helo em với a.
Đa tạ :(
@=Tử_Hải= Cái đó thì điều chỉnh con lăn chuột
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@Bùi Văn Sao Chỉnh sao bác ơi. bác giúp em với, e điên với nó lắm rồi 😔
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@Bùi Văn Sao Đã chỉnh song, do e bấm nhầm đẩy tốc từ 3 lên 100 😔 Thanks bác quan tâm.
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@=Tử_Hải= control panen- search- mouse- wheel
Mình từ win 7 lên win 10 thấy cũng ổn, đang cài song song 2 win, để đảm bảo tương thích mọi thứ mới lên hẳn...
xitolala
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luanth Lam sao cai 2 win bac oi. Chi cho minh chi tiet voi. Minh ga wa
voi lai sau khi cai xong thay on co the xoa win cu ko?
skamylove
ĐẠI BÀNG
9 năm
chạy máy ảo thôi..vẫn trung thành windows 7...win 10 mà bỏ phần app metro thì mình xài :v
hungthieuk
TÍCH CỰC
9 năm
Có ai bị tình trạng máy treo khi tắt nguồn không?
@hungthieuk bỏ chọn khởi động nhanh sẽ hết.
cuong.pm
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu đang ở Win 8 hoặc 8.1 thì lên 10 khẩn trương khỏi phải nghĩ, còn thấy Win 7 vẫn ngon thì hãy cân nhắc. Với bản thân mình thì lên 10 ngay ko cần nói nhiều.
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@cuong.pm e đang ở 8.1 nhưng bác cho e để lí do để lên khẩn trương vs :p hiệu năng có hơn ko máy có mát ko? Vs lại bản win này lúc mua máy dc cái kobiet có lên dc ko
cuong.pm
TÍCH CỰC
9 năm
@mrsouth.hp Bản win của bạn khi mua còn tem bản quyền của Win ko? đề phòng phải nhập key.
Win 10 mượt mà hơn nhiều, lý do mình khuyên nêu đang dùng 8 thấy ưng thì lên 10 khẩn trương vì sẽ mãn nguyện. Hiểu thế này Win 7 vẫn là win truyền thống với desktop và startmenu, win 8 nửa nọ nửa kia mất startmenu (chuyển qua lại giữa bàn làm việc và giao diện modern) dùng ức chế vì cứ như 2 bản win, Win 10 thiết kế lại theo kiểu truyền thống nhiều hơn với giao diện modern và thanh startmenu.
esata
CAO CẤP
9 năm
@cuong.pm Đang dùng Window 8.1 + Classic Shell. Trì hoãn lên windows 10 thì ngày càng bứt rứt hơn, lên rồi mới hết bứt rứt. Dù vậy vẫn nhớ nhung Classic Shell.
Komang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sau ngày đầu tiên sử dụng thấy ko có chút bất tiện gì xảy ra so với win 7 trước đây. Mượt hơn, giao diện kích thích hơn. Những thứ m hay dùng như Autocad, 3dsmax, word, exel, đế chế... vẫn rất ngon và mượt
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
9 năm
@LEHUYEN Chắc bác phải cài lại cad rồi. Hôi tui nâng từ 8.0 lên 8.1 là cad ko chạy được nữa, phải gỡ ra cài lại
@Komang Bác là kts hả? Đồng nghiệp rồi. Cũng đang lăn tăn về 3dsmax và vray trên w10 nhưng bác nói vậy thì yên tâm lên
LEHUYEN
TÍCH CỰC
9 năm
@Binhckxdtl hình như là một phần mềm diet virus nào đó đã xóa mất file xf-cr.... rồi. bác nào có file hoặc link share em cái ạ. Thanks
@Komang Bạn nói thật không đó. Mình cũng đang dùng các phần mềm như bạn nhưng chưa dám nâng cấp vì sợ chúng không tương thích với win 10 (đang dùng win8.1)
Vừa lên xong xuống lại rồi !Còn nhiều lỗi quá !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019