Nên tự học Linux hay đi học tại trung tâm?

manhquanit09
14/7/2015 2:55Phản hồi: 16
Mọi người cho mình hỏi chút!
Còn 1 năm nữa là mình tốt nghiệp rồi, mình học khoa Công nghệ thông tin. Chả là ông bác mình có công ty riêng, sau muốn mình về đấy làm, bác bảo học Linux đi. Google Search thì thấy có khá nhiều tài liệu, nên đang định tự học, mọi người ai biết về mảng này cho mình hỏi chút tự học liệu có ổn không, bây giờ mình đang 50/50, vừa muốn đi học ở trung tâm cho có người hướng dẫn tận tình lại vừa muốn tự học, vì mình cũng không có nhiều thời gian lắm...:p:p:p
Cảm ơn các bạn!
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đi làm thì nên học đi bạn+tự học thêm nếu thích. Tự học ko thì ko đủ đi làm
tên gọi là chứng chỉ LPI có nhiều cấp độ
lên mạng search chỗ nào được thì đi học
ở TP HCM là có trung tâm của KHTN
hikarikyou
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn nên xác định hướng phát triển ... Linux là xu thế, là nền tảng trong mảng Open Source.
Bạn học theo lập trình hay quản trị mạng? tuỳ theo mục đích mà học cho phù hợp.
Tự học không học được đâu bác ak, mình cũng tự học đây nhưng cũng thấy k ok, đi làm vẫn ngu ngơ, tốt nhất nên tìm trung tâm nào uy tín mà học cho nhanh, đỡ mất thời time.
Cảm ơn các bác đã tư vấn, vậy chắc em đến trung tâm học cho nó chắc ăn, bác nào biết trung tâm dạy Linux ổn ổn ở Hà Nội không bảo em với, em ở Lê Duẩn
có cái trung tâm Pnh o ngay Bach Khoa y, ban minh co theo hoc o do nghe co ve on lam. Bac nao co nhu cau thi qua do xem
Cụ thể là làm về cái gì mới xác định học ở đâu được?

Nếu học quản trị mạng, system admin thì nên học trung tâm + kết hợp tự học trên mạng, giáo trình online khá nhiều.

Nếu làm lập trình (web, desk, mobile) thì tìm 1 distro nào đó phù hợp rồi tự tìm hiểu làm quen dần, cách cấu hình môi trường lập trình không quá khó. Project nếu code trên linux mà đem qua môi trường windows có thể cần config lại 1 vài chỗ, nói chung cũng không phức tạp lắm.
nếu là quản trị mạng thì học linux ngay và luôn bạn ơi. linux giờ cũng khá phát triển ở VN vì nó là Open Source sẽ k mất phí mua bản quyền, bảo mật tốt..... nên đi học ở trung tâm đi bạn. trung tâm bay giờ thường dạy trên CentOs6.5.
nên đến trung tâm học chứ tự học mày mò khó lắm, mình thấy trung tâm pnh dạy tốt mà máy móc cũng ok, bạn thử tìm hiểu thêm xem tn
depmakdep
ĐẠI BÀNG
9 năm
tự học mình thấy chả được bao cứ phải tới trung tâm mới nhanh được 😔
nếu có điều kiện thì cứ đến trung tâm mà học thôi bạn
Thật ra nếu bạn còn đang học ở trường thì nên kiếm trung tâm học vì khi bạn đang còn học ở trường thì tự giác tự học sẽ không cao và bạn cảm thấy mất phương hướng. sau này đi làm rồi có kiến thức căn bản cái gì k biết thì tra google.

Lúc trước ở trường mình cũng chẳng học được bao nhiều về linux, nào là mấy cái cấu hình DNS, apache, sampa, .. chỉ toàn mấy cái căn bản thôi đôi lúc còn phải chế lab ra mà làm. muốn nâng cao hơn thì phải học ở trung tâm để mấy ảnh chỉ cho thêm .

tóm lại là vào trung tâm để xác định phương hướng khi có phương hướng rồi thì tự mày mò rồi cũng sẽ ra.
Mình đã học khóa LINUX tại Học viện PNH ở Tạ Quang Bửu, mình thấy chất lượng giảng dạy rất ổn, các bạn có thể tham khảo nhé
titicaca
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tungduong1992 Chào bạn, bạn đã đi gì liên quan đến quản trị linux chưa, cho mình hỏi chút được không
nên cài 1 distro linux lên máy đang sử dụng.
mình dùng distro desktop trước để gặp trouble gì tự xử
sau học mấy cái server linux sau
mình ở BK cũng học MCSA chỗ PNH, giảng viên giỏi + hệ thống lab khá tốt 😃
@4lw4ys trong chương trình MCSA cũng dạy linux hả bạn.
Thực sự như vậy thì MS hào phóng quá 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019