Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nếu đang dùng máy VAIO, Sony khuyên bạn chưa nên cài Windows 10, đợi driver mới vào tháng 10/11

Duy Luân
11/8/2015 22:58Phản hồi: 489
Nếu đang dùng máy VAIO, Sony khuyên bạn chưa nên cài Windows 10, đợi driver mới vào tháng 10/11
Mặc dù không còn trực tiếp kinh doanh mảng PC nữa nhưng Sony vẫn có những hỗ trợ cho người dùng VAIO hiện tại, và mới đây hãng khuyên rằng bạn không nên update chiếc VAIO của mình lên Windows 10 ở thời điểm này. "Mặc dù Microsoft đã cung cấp Windows 10 nhưng chúng tôi khuyên các bạn không update cho đến khi nào driver và hướng dẫn cài đặt được cập nhật cho chiếc PC VAIO của bạn". Việc cài Windows 10 ngay lúc này có thể khiến một vài chức năng của máy không hoạt động tốt, ví dụ như các phím Fn, các nút đặc biệt trên máy hoặc lỗi phần cứng không tương thích. Theo Sony, với các máy bán kèm Windows 8.1, driver dành cho Windows 10 sẽ được phát hành vào tháng 10 năm nay, còn các máy lúc trước cài sẵn Windows 8 thì phải đợi đến tháng 11. Chưa rõ với những thiết bị chạy Windows 7 của Sony thì sao.

Nguồn: Sony
489 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ghét nhất bọn vaio củ khoai, thiết kế xấu mù, driver khó nhằn, hiệu năng bình thường @@
@Swings Onlyone KHổ thân bác, muốn nói thì cũng đọc hết chớ, đã mua-> bán ngay sau đó vì ko thích & ko muốn xài. Xin stop bình luận với các bác
@MrBach248 Thưa thím, mình không những dùng mà còn có thời gian làm đối tác của Dell và HP, thím nếu có ai quen làm IT của Vietinbank thì có thể hỏi xem trước giờ những thằng nào được cung cấp máy cho nó nhá, giờ này ở nhà vẫn còn 2 Dell latitude và 1 HP Probook. Trong công ty mình có đồng nghiệp xài Vaio Z, mình hiện đang xài Vaio Fit 14. Mình không so sánh các hãng với nhau, vì như đã nói, mỗi dòng máy nó hướng tới những đối tượng khách hàng khác nhau, thím đi mua máy mà chỉ nhìn mỗi cái logo thì chịu rồi. Mình cũng hiểu vì sao thằng Sony Vaio cũng khá tốt mà phải bán mảng Sony cho thằng khác, có lẽ nó chọn nhầm đối tượng khách hàng toàn những thằng như thím...
Còn nói về main và màn hình của Dell và Hp chắc phải làm 1 bài phân tích cho thím hiểu tại sao cùng dòng máy nhưng có con hỏng và có con không, dù cùng môi trường làm việc... nhưng nghĩ việc này vô ích với thím, vì thím chỉ quan tâm tới logo...thế nhé ếch...
esata
CAO CẤP
9 năm
@teo_bd Thằng P&G ở VN cũng sắm toàn laptop HP cho nhân viên, SONY bán VAIO là phải vì được mấy doanh nghiệp mua sắm cho công ty nào?
programervn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vì không trực tiếp KD nữa nên mới support chậm thế, đem con bỏ chợ rồi
Thảo nào em vaio của tui.....[emoji35] [emoji35] [emoji35]

Gửi từ thế giới.......... bên kia
@Blackdragon599 thì nó cũng mấy giây, tắt hết màn hình, còn đèn power và quạt vân chạy khoảng hơn phút nữa, tìm mọi cách k ra
@tanvietbt83 cái này mình cũng có tìm kiếm, nhưng mình chợt nhận ra, đây là tính năng chứ không phải lỗi đâu.
Khi máy tắt, main vẫn nóng, cần mở quạt để làm mát hẳn rồi mới tắt.
Klq nhưng tính năng này có ở bếp hồng ngoại, khi tắt bếp thì quạt làm mát vẫn chạy 1 lúc.
@www.NgonSachRe.com nhưng nó do win điều khiển hay phần cứng sony? vì khi sd win 7 thì lại không có,
@dungintake Giống máy mình up mãi khong lên được win 10
Sony là một trong các máy rườm rà, hay hư vặt. Mua 3 con cho người nhà tại Hồng Nhân (THĐ, Q1) mà phải đi bảo hành mấy lần.
Trong khi đó xài Macbook khỏe ru, còn con Dell Precison thì chạy bền bỉ ít nóng.

Sony bán Vaio là phải
n3.9592
TÍCH CỰC
9 năm
@quangrc Số bác thế nào í chứ .. chứ con Vaio em xài hơn 5 năm rồi . vẫn bon bon nhé !
Thich nhat la cac chuong tirnh quan tam khach hang VaioCare hang nam --- het bao hanh roi .. ma nam nao cung dc dem di bao hanh mien phi
@quangrc Haha.... Tôi chả hiểu bạn nói giá trị ngang ngửa là gì! Tôi chỉ biết có người dựa vào đơn lẽ mà phán tổng thể như đúng rồi thì đã không hợp lý lẻ rồi! Thôi không thèm cải với bạn! 😁. Chào nhé! :D
Duongqua14
TÍCH CỰC
9 năm
@quangrc Dùng như phá thì chả hư. "Của bền tại người" các cụ nói cũng phải
em thinkpad mình lên ngon ơ. driver tự nhận hết. cảm biến dấu vân tay tích hợp cả vào hệ thống ko cần cài thêm pm của lenovo luon
@eveningstar2709 vậy là con của bạn hên đó - con của mình lên win 10 rớt bà nó mấy driver ko nhận (dấu vân tay, card reader) và Driver ko mượt như win 8 (touchpad & point, card wifi, keyboard) , màn hình lâu lâu giật..... điên thật
@eveningstar2709 Thinkpad đời nào vậy bạn ?
Con T420 các nút chức năng Fn+F3, F5, F6, F8 không hoạt động, chức năng Turbo CPU cũng không cài được 😔
Bạn có driver của mấy cái đấy không ? Share cho mình với
giuloihua
ĐẠI BÀNG
9 năm
đã lên và dùng bình thường chưa thấy lỗi lầm gì 😆
vythanh
CAO CẤP
9 năm
Đã nói rồi. Không xài Macbook thì chỉ nên xài Vaio.
Anh Sony đã nói thế thì anh em cứ xài driver Windows 8.x tạm vậy 😁
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@fvmjnhwt tôn sùng nó ko có nghĩa là dìm hãng khác xuống, ngon thế mà phải bán cho người khác phá sản 😆
programervn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fvmjnhwt Không rõ Triluminos display với Clear Audio+ có ở dòng nào nhỉ
womanizerzz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@programervn dòng P có đó. mà công nhận laptop sony nó kén phụ tùng (RAM chẳng hạn) và đắt như quỷ, cái tấm phủ phím mà gần triệu.
fvmjnhwt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@programervn Dòng P của mình chẳng hạn, dòng Flip, Dou, Tap
Đã lên cho thằng bạn, chưa thấy lỗi gì. Chắc chỉ bị ở 1 số dòng
ime762
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nâng rồi, vẫn bình thường, driver nhận đầy đủ, kể cả NFC
gunslinger
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ime762 chuẩn luôn, update driver trong device manager nhận hết luôn
f4udoct
ĐẠI BÀNG
9 năm
-Mua vaio 3 năm chả hỏng hóc gì.
-Gato thì every where không có gì mới mẻ.
-Lên win 10 và thấy rất hài lòng, k có lỗi nào hết.
@f4udoct 3 năm của bác hơi nhiều nhỉ, con lenovo G450 của mình mua từ thời còn SV nay đã đi làm được 8 năm ko dùng nữa cho thằng em vẫn chả chịu hư
- còn Gato, sony bạn đủ tầm để gato???
@f4udoct Chuẩn bác.. em xài con SVE11125 dòng thấp nhất của Sony được 3 năm rồi.. mặc dù được thông báo từ Sony từ hôm 27 nhưng em vẫn quyết định lên hôm ngày 7 tháng này... kết quả là mượt mà và nhẹ hơn win 8.1 rất nhiều.. tất nhiên là chưa thấy lỗi gì quả... quá ngon... Mặc dù cấu hình của em khá tệ... được mỗi con Ram mua thêm gắn vào chạy 64 bit 😃
@f4udoct Mình cũng xài tới 5 năm mà k có vấn đề gì, chạy rất tốt nữa là khác. Hơn nữa hỗ trợ pin tốt, năm 2010 pin xài 3 giờ, năm 2015 pin xài 1,5 giờ. Tiếc là em nó mới ra đi theo bọn trộm cắp. Có mua lại máy thì mình cũng kiếm VAIO
Duongqua14
TÍCH CỰC
9 năm
@quynhtrangkcc Sao không? :eek::eek:
thanhnam1301
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình cũng đang xài VAIO và đã update lên win 10. Các driver hoạt động tốt ngoài phím Fn khóa chuột rê là chưa ổn định thôi. Hỗ trợ ba ngón tay trên chuột rê cho win 10 cũng chưa có
doinnovation
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhnam1301 Giống mình, Fn F1 tắt/bật touchpad hơi có vấn đề. và mình còn thanh toán trực tuyến ở windows store nữa. win 10 lỗi. mất mẹ 190$. 😔 NÊN đang về 8.1
@thanhnam1301 tôi vào trang này tải vaio control center và touchpad driver của win cũ cài cho win 10 thấy bàn phím và touchpad chạy hoàn chỉnh như w7, w8 http://esupport.sony.com/p/select-system.pl?DIRECTOR=DRIVER
movado_38
TÍCH CỰC
9 năm
@0904234xxx Up trực tiếp đơn giản nó tự nhận lại driver cũ nên tốt.còn cài mới sạch 4mát ổ c luôn thì mất hết driver
Bâu h tải driver về cài lại là ok hết.
Trước khi cài win sach phqir backupdriver
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
@0904234xxx up từ win khác lên 10 thì các phím fn hoạt động. nhưng dùng một lát lại bị lỗi màn hình xanh, k khởi động lên
hoangvankien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu đang dùng máy VAIO, Sony khuyên bạn chưa nên cài Windows, đợi driver mới vào tháng 10/11

Không cài windows thì cài gì mod có nhầm lẫn gì không đây! Tiêu đề thui mod nhé!
anh_comdr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thôi xong, lên dc 2 tuần rồi, chỉ có phím Fn hơi chập cheng 1 chút và phải nâng cấp Card đồ họa
Sony-Vaio-F22 😁
Sony đã bán mảng VAIO cho Japan Industrial Partners mà vẫn còn support là đã may phuớc lắm rồi. Còn không là cho nghỉ luôn 😁
Tía Lia
TÍCH CỰC
9 năm
Lên rồi, mượt quá không chịu được . 😁
Lên mất rồi còn đâu, máy mình chưa thấy lỗi lầm gì
dantespada
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sony Duo 13 đã lên và sử dụng rất tốt. Các phím chức năng không lỗi gì cả. Driver không thiếu cái nào, ko bị lỗi cái nào. Tổng quan thì thấy chả khác 8.1 chỗ nào trừ mấy cái icon hay theme này nọ. Trình duyệt web thì vẫn đang sử dụng Chrome bởi bao nhiêu dữ liệu (pas, fill in form, cache...) đều nằm bên này mà E lại ko hỗ trợ chuyển toàn bộ sang E.
mt91412
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dantespada Mình cũng dùng duo13, ban up thu cong hay có update từ windown update vậy,
dantespada
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mt91412 Up thẳng từ window update đấy bạn. Mạng nhanh (cáp quang) thì tầm 1h là xong.
Với các máy cài win 7 thì sony sẽ cập nhật driver ngay trong tháng 8 này Luân ơi.
Tía Lia
TÍCH CỰC
9 năm
Win 10 chơi game ngon hơn win 8.1 nhé 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019