Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[ Nexus 7 Gen 2 ] Hoangkien Hướng Dẫn Unlock Bootloader - Recovery - Flash rom cook .

hoangkien.com
16/8/2013 6:4Phản hồi: 1.950
[ Nexus 7 Gen 2 ] Hoangkien Hướng Dẫn Unlock Bootloader - Recovery - Flash rom cook .

Welcom to toppic Nexus 7 Gen 2
Như các bạn đã biết Nexus 7 - 2013 vừa được Google giới thiệu chỉ vài ngày trước đây tuy nhiên máy chưa được bán ra chính thức tại Việt Nam.Nexus 7 - 2013 được tích hợp hệ điều hành mới nhất của Google đó là Android 4.3 Jelly Bean. Trong toppic này sẽ hướng dẫn các bạn ( Unlock bootloader - Recovery - Root - Flash rom cho Nexus 7 - 2013.Và hi vọng đây là box nơi cho ae dùng Nexus 7 giao lưu - chia sẻ kinh nhiệm sôi nổi hơn.
Một số thông tin về cấu hình : http://forum.xda-developers.com/forumdisplay.php?f=2407
Video Hướng Dẫn Chi Tiết :

A. CHUẨN BỊ CÔNG CỤ:
-Download Nexus 7 (2013) All-In-One Toolkit: http://d-h.st/Pff
-Tải về các phiên bản mới các bạn có thể tham khảo : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2385484
Tính năng hỗ trợ:
Install Driver cho Nexus 7-2013
Flash Stock Rom & Unroot

Unlock bootloader
Root-recovery
Back up, restore
Relock Bootloder
ADB Sideload rom
Và còn rất nhiều tính năng khác chờ mọi người khám phá.
Khi download xong các bạn giải nén ra thư mục bất kỳ trên laptop của bạn và chạy file Nexus 7 (2013 Model).exe trên màn hình laptop sẽ hiện ra như hình dưới:

B. THAO TÁC :
Cài đặt Driver Nexus 7 ra laptop ( Cần để PC nhận ra Nexus 7 ở fastboot (bootloader) Bạn mở Toolkit ra chọn vào mục Download Drivers => Nhấn vào Go .Sau đó bạn có thể Download Drivers và cài đặt.

- Trên điện thoại vào Settings => Developer options => USB debugging ( Tích vào để bật chế độ gỡ dối USB ).Nếu không thấy mục Developer options vào About tablet => Tích 7 lần vào mục Build number sẽ hiện ra.
Hướng Dẫn Unlock Bootloader
Cách đưa máy về Bootloader:
Tắt hẳn máy->giữ tổ hợp phím Nguồn + Giảm âm lượng.
Trên máy tính chạy Toolkit .Cắm cáp USB kết nối với Nexus 7 và máy tính.Đảm bảo Nexus 7 đã bật USB Debugging trong Settings và tích vào Unknow Source.
Kích vào Tab Unlock Bootloader sau đó kích vào Go như hình dưới ToolKit sẽ tự Unlock Bootloader cho bạn.( Lưu ý:Unlock Bootloader sẽ mất hết dữ liệu trong máy của bạn nhé ).
Dùng phím nguồn để chọn và nhấn Yes để đồng ý.
Chọn Start để khởi động lại.

Quảng cáo

Flash Recovery Cho Nexus 7
Trên máy tính chạy Toolkit .Cắm cáp USB kết nối với Nexus 7 và máy tính.Đảm bảo Nexus 7 đã bật USB Debugging trong Settings và tích vào Unknow Source.
Kích vào Tab TWRP (LTE Model ) đối với phiên bản 3G.Kích vào Tab TWRP (Wifi Only Model) đối với phiên bản Wifi như hình dưới sau đó nhấn Flash Recovery như hình dướiToolKit sẽ chạy và tự Flash Recovery cho bạn.

Hướng Dẫn Root Nexus 7 2013 Gen 2
Chú ý: Đối với bạn nào đã xác định dùng rom cook luôn thì có thể bỏ qua bước root này vì đa số các bản rom cook đã tích hợp sẵn root cho bạn trong đó.
Các bạn tải File Root và copy vào thư mục gốc của Nexus 7:http://download.chainfire.eu/342/SuperSU/UPDATE-SuperSU-v1.43.zip?retrieve_file=1
Đưa máy về Bootloader => Recovery mode => Chọn Install => Chọn đến nơi lưu file Root => Chọn Yes để đồng ý.
Đợi trên máy báo Complete.
Như vậy bạn đã root thành công và có SuperSU.

Tổng Hợp Các Bản Rom Cook Nexus 7 Wi-Fi
[ROM][3/3][Flo][4.4.2] - CleanROM 2.6.5 -★| Performance and Stability Reborn! |★

Quảng cáo

[ROM][4.4+] Official CANDYKat Rom | Sweetner Packs | 4.5.2014
[ROM] VanirAOSP [official] [nightlies] [4.4.2] GCC4.8 Linaro+ART optimizations

[ROM][CM10.2][4.3]CyanogenMod FLO Kangs][DJL10.2][Build 4][2013/08/10]

[ROM][CM10.2][4.3][UNOFFICIAL CyanogenMod FLO Nightly][2013/08/09v2]

| ROM | AOSP | Odexed | 4.3 | FLO | JSS15J | Perfect Android 4.3.1 | 8-9-2013

[ROM][4.3][CM10.2] Anthem - An Infamous Development[20130809]

[ROM][4.3][NIGHTLIES] Unofficial CyanogenMod 10.2

[ROM][ALPHA][Nightly/Release] CarbonRom JB [flo]

[ROM][4.3]SlimBean -Flo [beta.1] [8-10-13]
Khuyên ae dùng Clean Rom vì mình đã test qua và cảm giao diện khá đẹp và mượt mà.
Nhiều Bản Rom Khác Các Bạn Tham Khảo Thêm : Tại Đây

Tổng Hợp Các Bản Rom Cook Nexus 7 LTE
[ROM][4.4.2][OFFICIAL & NIGHTLIES][DEB][CAF] MoKee OpenSource Project
[ROM][4.4.2] SlimKat -deb [Stable 3.0 + Weeklies][03-10-14]
[ROM] LinaroDroid | 4.4.3.2.1 | OPENMASTER | Deb | Nightlies

[ROM][UNOFFICIAL][4.3] CyanogenMod 10.2 Nightlies for the Nexus 7 (2013, LTE)
[ROM][AOSP][4.3][DEB][LTE][JSS15Q] SomethingExplosive - v1.2.2 - 08/31/13

[ROM][4.3][RC/NIGHTLY][OFFICIAL]P.A.C True All in 1 ROM - Flo/Deb [29/09/13]]

[ROM][AOSP][Nightly/Release] CarbonRom JB [flo/deb]

Unofficial port of CM10.2 to Nexus 7 (2013) LTE
Flash rom cook Nexus 7 - 2013
Sau khi tải bản rom cook theo phiên bản LTE hoặc Wifi của máy bạn thì chúng ta cần coppy rom.zip mà bạn đã tải về vào thư mục gốc NX7.
Đưa máy về Bootloader => Recovery mode => Wipe => Kéo thanh chọn sang bên để Full wipe NX7.
Sau khi wipe xong bạn Back trở lại và chọn Install => Chọn đến nơi save rom cook mà bạn đã tải về => Chọn Yes để đồng ý và setup rom.
Sau khi thành công các bạn chọn Reboot để máy khởi động lại và thưởng thức.
Lần đầu flash rom có thể máy khởi động hơi lâu.
Bạn setup rom xong thì reboot lại một lần nữa để NX7 chạy mượt hơn và THƯỞNG THỨC.

*Chú ý: Các bạn không tích vào mục sdcard trong khi wipe vì nếu tích thì nó sẽ xóa sạch các dữ liệu trong máy bạn,bao gồm có cả bản rom.zip mà bạn đã chép vào.Nếu ai lõ tích vào thì dùng ADB Sideload ở Toolkit để chép rom vào máy.Sau đó các bạn vào recovery và chọn đến mục Sideload rom nó sẽ là bản rom bạn đã chép vào.Từ đó có thể install rom bình thường.

Chúc các bạn thành công !
Nguồn : http://www.hoangkien.com/huong-dan-root-rom-nexus-7-2013-gen2.html
1.950 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hướng Dẫn về rom Stock ( Rom Gốc ) đơn giản và thuận tiện.

Bước 1 : Vào web dưới tải phiên bản dành cho máy của các bạn đang dùng.
Ví dụ : Ai dùng bản WIFI có thể load phiên bản WIFI-Hoặc ai dùng bản LTE có thể load bản LTE
Bước 2: Sau khi tải xong các bạn giải nén vào thư mục bất ký nào trên PC cũng được.

Bước 3: Đưa máy về Bootloader cắm cáp đảm bảo đã kết nối ADB.

Bước 4 mở Toolkit đã giải nén ở bước 2 sau đó chạy File Recovery_Nexus7.bat hoặc Dead_Nexus7.bat đều được=> Nhấn Enter và Enter xong các bạn đợi vài phút để Toolkit hoàn thành việc Restore images .
Sau đó máy sẽ tự khởi động lại.

Bước 5: Nếu bạn nào muốn nó nguyên bản thì có thể Lock Bootloader lại bằng lệnh ( fastboot oem lock ) .

Như vậy là bạn đã về Stock cho Nexus 7 thành công.
Chúc các bạn thành công!​
@flyingskyhigh3003 dùng 7 zip nhé
@Cát Sa Mạc Dung 7zip cung k duoc...
Dung peazip thi ok roi.
Thanks pac.
camranh001
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangkien.com lenh fastboot oem lock go vao dau bac oi
@camranh001 cd tới thư mục adb bạn nhé.. với win7 trở lên thì mở thư mục adb nhấn shilft + chuột phải chọn open command windows here
em dùng nexus 7 đời đầu bản wifi thì có dùng theo cách này được ko bác? em chưa root hay cài room bao giờ nhờ bác chỉ bảo tận tình.
@kaka1374 Thoải mái bạn nhé
Bạn có thể dùng bộ Toolkit khác để thao tác
Còn các bước thì hoàn toàn có thể làm như hướng dẫn này
em k down đc Download Nexus 7 (2013)All-In-One Toolkit: http://d-h.st/Pff. Bác nào giúp em với
blatbig
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vietquoc.phung Vào cài đặt>giới thiệu máy tính bản>số phiên bản
@blatbig mình tìm rom stock .máy mình hiện đang chạy cleanrom r. chỗ đó viết cleanrom1.7
@vietquoc.phung Tai JSS15R về mà dùng
songgio100
ĐẠI BÀNG
10 năm
@linh_pro91hp Bn ơi , máy mình lên 4.4.2 r , mình có sài toolkit này đựơc ko z , đang định root mà lo wá , mong đựơc giúp đỡ , gà mờ

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
Em chưa root lần nào? k biết có làm đc k? Có gì các bác chỉ giáo em. K biết em có phá hỏng con FHD này k?
@kid080988 Thoải mái đi bạn nhé
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
hic làm theo hướng dẫn trang này link http://nexus7root.com/nexus-7-root/how-to-root-nexus-7/
đến bước thứ 14 sang 15 thì treo logo rồi làm sao đấy hả các bác +_+ help me
@hoangkien.com Toolkit sao minh tim khong thay 2 muc ban noi o tren de up lai rom vay chi cu the giup minh duoc khong hii
@bjeupro Bạn Download Tool này về rồi cài ra máy tính http://www.skipsoft.net/?page_id=1072
Sau đó tải bản rom stock images trên trang chủ Google về rồi ném vào thư mục ổ C/Unified_Android_ToolKit/put_google_factory_image_here/Nexus7_2013
rồi chạy Toolkit và làm theo hd là ok
@hoangkien.com rồi làm theo hd ở trang 1 đúng không bạn
à mà cho minh hoi la máy mình unlock boot theo đúng hd ở trang 1 sau đó mình khởi động lại thì treo ở logo luôn.có cách nào khắc phục mà không cần up lai stock rom.khônh bạn.thank bạn trước 😃
@bjeupro có cách khác đó là bạn dùng unlock rồi flash recovery sau đó đẩy rom cook thông qua sideload rồi cài là ok
Mình muốn hỏi máy mình đã root trước rồi. Giờ mình muốn up rom cook clean thì thì cần down rom về và chạy thôi đúng không.
Tiếp nữa là vote 5 sao trên XDA thế nào 😔( tìm mãi mà không thấy chỗ vote để down :(
Và trên XDA nó có ghi bản gabbs nghĩa là gì.
Cuối cùng là nếu mình không thích dùng rom cook nữa. Mình có thể chạy lại rom gốc bằng những cách nào.( newbie mới tập root hi vọng được chỉ dẫn :()
@nhuchienthanghd Bạn để ý bên góc phải màn hình có chữ Download đó tích vào đó để tải về nhé
http://www.scottsroms.com/downloads.php?do=file&id=440
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@ hoangkien.com: Bị treo logo em N7 gem 2 rồi giờ xử lý thế nào bác ??? help me. Bấm power và volum - vẫn vào được fastboot +_+

Có cách nào up về stock qua PC được không ? trước mình dùng SS hay LG có cách up trực tiếp qua PC được chỉ cần máy về được fastboot à hic
@halt1406 treo logo thì vào fast boot rồi mở cái folder data trong Nexus7_2013_All-In-One_Kit_v\Data rồi chạy cái fastboot.exe rồi cài recovery cho em nó, sau đó chọn wipe data xong rồi cài rom là ok
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@linh_pro91hp bác nói cụ thể hơn được không mình đang dính lỗi do cài recovery đây ... hic có phải copy cái gì vào máy không giờ không khởi động lên được nên không copy được nữa =-=
@halt1406 Có đó bạn
Bạn tìm Restore img nexus 7 2013 đó để quay về stock nhé
Em loay hoay mãi mà vẫn chưa làm được...bên bác hoangkien có hỗ trợ cài đặt phần mềm ko vậy?
@kaka1374 Bên mình có kỹ thuật làm fw bạn nhé
Em làm nhiều lần không được cài này. Nhưng sử dụng NRT_v1.7.1 đã làm được Nexsus 32Gb 2013 thành công và chạy rất mượt hơn FW gốc luôn, gắn USB 32 GB vẫn nhận. NHưng USB 3G của Viettel thì chưa nhận đang làm tiếp đây. Bác nào biết chỉ dùm.
@cooler Em dùng nexus 7 16g wifi bản cũ... cũng dùng NRT_v1.7.1 và đang dùng androind 4.3 mà em unlock bootloader không được bác chỉ dùm em.
bạn vào tham khảo và làm theo hướng dẫn 2 bước Unlock và Root là xong kg cần chép thêm gi vào nữa

http://www.vn-zoom.com/f478/root-nexus-7-phien-ban-8g-3g-usb-2566571.html
@cooler Để làm được hai bước như trên thì phải cài được driver... Em cài theo cái của root toolkit nhưng nó vẫn báo không nhận nexus 7... em đã check mấy cái usb trong phần setting nhưng không được.
songgio100
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cooler Có dùng cho 4.4.2 ko bn

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
@songgio100 Unlock và cài recovery như HD đầu
Sau đó chép file root mới nhất dành cho 4.4 rồi install qua recovery bạn nhé.
em mới cài xong thì máy tính báo thiếu file. K thể download driver. thế là nản k làm luôn.
@thanh_pro9x
😁
@hoangkien.com bác ơi làm sao cài driver cho nó vậy em là newbie mới chuyển qua sử dụng nexus ah bác^^
@hoangkien.com em đang xài cái nexus root tookit ah bác em vào driver nó ra tùm lum em đọc k hỉu gì hết bác giúp em với em sử dụng bản 1.72 ah bác
@thanh_pro9x Trời bạn load cái Driver nó là đuôi exe rồi sau đó mở nó ra rồi install là xong mà bạn
hnao rảnh qua chỗ bác Kiên, bác giúp tí cho nó lành. Tiện có gì bác chỉ bảo giúp em đc k bác Kiên? 😁
@kid080988 Bên mình là cửa hàng HoangKien bạn nhé.Không phải bác Kiên :D
@hoangkien.com bác hoàng kiên cho hỏi mình muốn root n7 2013 nhưng ngại mất dữ liệu thì làm theo các bước hướng dẫn của bác theo A B C ... hay là như nào nhỉ. Với lại cài room luôn khỏi root thì cài đặt như nào bác nhỉ e đọc mà chưa hiểu lắm 😕
@Susanaeleanor bạn backup hết dữ liệu ở bộ nhớ trong ra sau đó dùng toolkit để unlock rồi cài recovery/ TWRP rồi cài rom là có root luôn nhé
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@hoangkien.com hôm nay qua bên bác up lại máy chạy clear rôm nhưng có vấn đề là h đóng mở bao ko bật tắt máy nữa +_+ chán quá, chắc tại rôm rôi ..... ko biết stock có link dạng file zip để up qua recovery ko nhỉ (bản nào rot sẵn thì càng tốt) ... mình dùng 1 số máy điện thoại hay có 1 số bác làm stock rot sẵn rồi chuyển qua file zip up lên để mọi ng up qua recovery dc.

Ko có cái tắt bật màn hình khi đóng mở cái bao ko tiện lắm
@halt1406 Bạn nói đóng mở gì cơ
Chưa hiểu ý bạn
halt1406
TÍCH CỰC
11 năm
@hoangkien.com Đóng mở bọc máy ý, ko biết dùng từ gì hình như gọi là flip thì hải
À hình như Nexus Root Toolkit v1.7.1 Hổ trợ cho Nexus 7 2013 rồi đó bạn thử chưa ?
PS: Link nguồn : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2389107
@Đào Quang Vỹ Cái này có lâu rồi bạn
Trước bên box bị mod xoá rồi mình cũng đã giới thiệu
@hoangkien.com Nexus Root Toolkit v1.7.1 thật sự cài dễ chỉ 2 bước thôi!
tình hình là hôm qua em thế nào lọ mọ ấn vào xóa dữ liệu máy... giờ máy bi unlock boot(chi lên được màn hình mới tìm wifi )giờ emmuốn cài tự sửa cho nó nhưng mới dùng n7 nên chưa dành.thớt có thể chỉ bước để em cài được không.vì nhà em xa lơi bảo hành quá ngại không muốn đi.nếu thớt dúp được em thì tốt quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019