Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Người dùng đánh giá] Ống kính Canon 55-250mm f/4-5.6 IS II

pinhzoi88
13/1/2014 6:30Phản hồi: 137
[Người dùng đánh giá] Ống kính Canon 55-250mm f/4-5.6 IS II
Canon EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS II là ống kính zoom tele nhẹ & đáng giá tiền nhất mà mình từng sử dụng. Ở tầm giá 2-3tr thì khó có lens tele nào đánh bại được nó.

1. Ngoại hình: khi zoom ra 250mm kèm hood, nhìn ống khá dài & hầm hố, nếu anh em nào dùng để loè thiên hạ + hù gái thì sẽ gây đc ấn tượng kha khá với đối phương 😁
Ảnh: EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS, EF 70-300mm f/4-5.6 IS USM và EF 70-200mm f/4 L USM.
Nhìn cũng đâu có kém cạnh so với 70-200 f/4 L :D

Nguồn ảnh: www.the-digital-picture.com
Mình luôn gắn loa che nắng ra ngoài.

2. Độ tiện dụng: ống cho độ thu ảnh tương đương tiêu cự 88-400 trên máy “full frame”, phù hợp cho người chụp chân dung, phong cảnh (vâng, mình vừa đề cập phong cảnh đấy!), hoa lá cành, chim thú, bắn tỉa,…
Meo!
by QuanVinh, on Flickr

3. Tự động lấy nét:
a) Canon 55-250 có khoảng cách lấy nét gần nhất là 1.2m, 1 ống kính chữa cháy cho những chiến hữu thích macro: zoom ra 250mm & đứng sát bông hoa thì kết quả cũng không tệ 😃
b) Do ko có USM nên ống lấy nét không được nhanh (theo thiển kiến của mình) nhưng khi lấy nét thì khá êm (êm hơn ống kit của mình & gần bằng ống “pancake” 40mm)
Hồng
by QuanVinh, on Flickr

4. Độ nét: nét rất tốt, rất bén.
(Tại f/5. Nét đến những cọng lông mày! Bấm vào ảnh để xem kích cỡ đầy đủ)

Quảng cáo

5. Hệ thống chống rung: hỗ trợ đc đến 4 stops: tức là thay vì chụp ở 1/160s thì bạn có thể hạ tốc cứu ISO từ 1/160 -> 1/80 -> 1/40 -> 1/20 & chụp 1/10s mà kết quả ra ít rung nhất có thể. Tuy nhiên lợi thế này không kết hợp tốt với thói quen chụp ở Av của mình. Mình xài 1100D, khi chụp Av cùng ống thì máy thường có xu hướng tăng ISO hơn là giảm tốc (chống rung đc bật)
Tung bay
, tốc độ 1/15 giây, chống rung đc bật.
Lời khuyên là nên kết hợp việc tạo 1 tư thế chống rung cho chính mình: chân dạng ra, chân trước chân sau, 2 khuỷu tay áp sát và thân người, nhấn nút chụp ở giữa kỳ thở ra.

6. Chất ảnh: ống cho chất lượng ảnh rất tốt, tốt hơn ống kit 18-55 & gần ngang 50 1.8 hay pancake. Nếu chụp “đúng” sáng thì màu sắc ra rất đẹp & nịnh mắt.
My forever love in a december morning
by QuanVinh, on Flickr

7. 1 trò chơi mới, 1 góc nhìn mới.
Sử dụng lens kit 1 thời gian thì thấy rất thân thuộc vì ảnh ra gần giống những gì mà mắt người chúng ta thường thấy được. Vì lẽ đó mà khi sử dụng ống 55-250 (ống tele nói chung), tầm nhìn về nhiếp ảnh của mình như đc lật sang 1 trang khác, từ góc nhìn đến việc bố cục.
Ví dụ về việc chụp xuyên những vật thể khác:

Quảng cáo

Canon 55-250 tại 250mm. Máy cách song sắt tầm 1m5, cách xe tầm 6-7m.
Mấy song sắt bị xóa (gần như) bét nhè luôn. Mình chỉ chỉnh vòng lấy nét thôi.

Hoặc dùng hoa lá làm tiền cảnh cho ảnh chân dung:
Thuý Vi
by QuanVinh, on Flickr

(Đánh giá nhanh những ống kính tele khác mà mình đã dùng:
a) Sigma 70-210 f/4-5.6: chất ảnh kha khá, chỉ chụp đc ở khẩu lớn nhất với những thân máy sau này, lấy nét khá tốt, giá bèo.
b) Canon 70-210 f/4: chất ảnh tốt, lai lai giữa màu máy phim & máy kts, giá khá chát (so sánh với 55-250)
c) Tokina 80-200 f/2.8: chất ảnh tốt, viền tím siêu nặng, đc lợi khẩu to.
Cả 3 ống này đều ko có chống rung quang học)

Hi vọng sau bài viết các tiệm bán ống kính sẽ ko thổi phồng giá ống này 😔 (mình có theo dõi 1 thời gian giá mới của ống: ở Khánh Long đã hạ nhiệt từ 3tr2 -> 3tr), vì có những bài review đc viết bởi những người qua thích/hâm mộ 1 ống kính nào đó mà vô tình đội giá lên cao (vd cụ thể là 1 bài review của 1 bác bên vnphoto về ống Tamron 28-75mm f/2.8 đã đẩy ống từ 8t8 -> 9t1 . Còn hiện nay báo giá trên http://www.hoangquanco.com/ thì thành 9t8 @_@)

Hoằng Quân Co, Ltd - Nhà Phân Phối Phụ Kiện Máy Ảnh Chính Hãng

Công ty TNHH Hoằng Quân - Nhà phân phối Phụ Kiện Máy Ảnh Chính Hãng tại Việt Nam các thương hiệu TAMRON, VOIGTLANDER, SAMYANG, GODOX, LOWEPRO, BENRO, LEOFOTO,... | Hotline: 0912.326.326
hoangquanco.com

01-2014
Quan Vinh
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Những bài review lens (dù lens cũ hay mới) là rất cần thết vá bổ ích cho forum. Thanks for share. Có thêm ảnh phong cảnh hay chim cò gì ko bạn?
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Wind_n_Metal Có nhưng ko nhiều. Nếu bác định chuyên chụp chim cò thì tầm 400mm trở lên mới đủ đáp ứng ;)
Em cũng góp vài tấm ạ. Em không biết pts nên cứ để nguyên

Thank bài viết !em cũng đang ngắm con này có lẽ quất luôn!
Hình đẹp quá, xem sướng mắt thiệt 😁, nhưng nếu có đề cập đến khuyết điểm của "em nó" trong quá trình sử dụng thì hay biết mấy nhỉ ;) (ví dụ như "bài học xương máu" khi lần đầu tiên mua em nó hay hình chụp trong những hoàn cảnh đặc biệt như là ngược sáng, ánh sáng nhập nhòe hay nơi có ánh sáng phức tạp, chụp trong điều kiện ánh sáng có độ tương phản cao, vv... )

P/S: Hình phong cảnh đâu? Nếu cũng câu trả lời là "lười lục lại quá" thì mai mốt hổng có like nữa đâu nghen🆒
Gion_leo
ĐẠI BÀNG
10 năm
3 triệu mua ống này là ok rồi.
1 len khuyên dùng nếu kg cầu kỳ về thiết bị
Nikon cũng có cái ống 55-200 f4-5.6 VR ngang hàng, bác nào cho 1 bài review đi! 😃
2. Độ tiện dụng: ống cho độ thu ảnh tương đương tiêu cự 88-400 trên máy “full frame”, phù hợp cho người chụp chân dung, phong cảnh (vâng, mình vừa đề cập phong cảnh đấy!), hoa lá cành, chim thú, bắn tỉa,…
Hình như bạn hơi nhầm rồi, nó phải là: tương đương tiêu cự 88-400 trên máy crop 1.6
@canvedo Chủ thớt nói đúng rồi đó bạn, mọi người thường so góc nhìn với các máy FF ^^
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ví dụ bạn cắm ống 50mm lên máy crop 1.6 thì máy sẽ cho "tiêu cự tương đương" 80mm trên máy full frame.
lenhuy24
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chiều nay đi mua sớm thôi chứ để vài hôm nữa lại lên giá...thank bác chủ 😁
htqonline
ĐẠI BÀNG
10 năm
600D, f/8, 250mm, Iso100

Góp 2 tấm cho vui 😁.
tony007
ĐẠI BÀNG
10 năm
cũng đang đắn đo mua e này, đọc xong bài này thì ok luôn , con này giá cũng rẻ nên thích hợp cho mọi người chơi ^^
kết em này rồi đấy
chuẩn bị xiền quất luôn 🆒🆒😁:D:D
textkeu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bao giờ có trên tay + đánh giá 55-250 STM nhỉ 😁
@textkeu bác mua chưa ạ? Đánh giá đi bác
textkeu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duongvannam27 Mời xem review chỗ khác: http://www.the-digital-picture.com/Reviews/Canon-EF-S-55-250mm-f-4-5.6-IS-STM-Lens.aspx
sample photo: http://www.ephotozine.com/article/canon-ef-s-55-250mm-f-4-5-6-is-stm-lens-review-23765

Ở VN, có đâu mà mua, chứ nói j tới review 😁
Thấy chỉ số IS gần 18-135(STM) ~4fstop, cũng khá là ngon; còn Build Quality thì chưa chắc :eek:
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua rồi làm luôn 1 bài đi 😁
Nên lấy mark I hay II vậy các bạn, tính kiếm em chụp tết, giá 2 con này 2nd chỉ chênh có 2-400k à
@canvedo Theo mình thì cứ mark II cho lành bác ạ 😁
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@canvedo Theo cách bác đặt câu hỏi thì mình nghĩ bác thiên về mark II hơn 😁
@pinhzoi88 Bác chỉ được cái nói chuẩn thôi. :D
Em 55-250 này chụp ảnh nịnh mắt đẹp lắm, giá rẻ 😃

chuẩn :D
Máy EOS Kiss X3 (500D)
Mới tập tành chơi , hên cái được có 3 cái lens: 50 fix 1.8, kit 18-55 (bán không ai mua để xài luôn ), 55-250 này tìm hiểu nghiên cứu rồi quyết định nhịn ăn nhịn uống mua em nó (xứng đáng he he)

góp vui vài tấm cũng 55-250

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019