Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Người dùng Lumia 920/820 tại Mỹ và Canada bắt đầu nhận được bản cập nhật từ Nokia

Blaze1st
20/12/2012 2:36Phản hồi: 121
Người dùng Lumia 920/820 tại Mỹ và Canada bắt đầu nhận được bản cập nhật từ Nokia

Vừa mới đây Nokia đã chính thức cho phép người dùng Lumia 920/820 tại Mỹ và Canada tải về bản cập nhật mới nhất. Đúng như thông tin trước đây đã từng đề cập, bản nâng cấp này chủ yếu tập trung vào viêc sửa một số lỗi liên quan đến camera, cải thiện chất lượng pin và kết nối Bluetooth/WiFi, cộng với một vài tuỳ chỉnh mới đến từ Microsoft. Ngay từ bây giờ các bạn nào ở Mỹ hoặc Canada dùng Lumia 920/820 của nhà mạng AT&T hay Rogers đều có thể bắt đầu tiến hành cập nhật bằng cách vào Settings > Phone Update > Check For Updates. Nokia cho biết người sử dụng có lẽ phải chờ khoảng chừng 30 phút để hoàn tất quá trình nâng cấp.

Một số cải tiến trong bản cập nhật mới dành cho Lumia 920820:
  • Cải thiện tính năng tin nhắn: Bây giờ người dùng có thể gửi một tin nhắn đến nhiều địa chỉ khác nhau trong cùng một lúc. Ngoài ra, những tin nhắn chưa được gởi đi sẽ được tự động lưu lại như bản nháp. Bạn cũng có thể chỉnh sửa các tin nhắn nhận được trước khi foward chúng cho người khác;
  • Từ chối cuộc gọi bằng tin nhắn soạn sẵn trước đó;
  • Cải tiến trình duyệt Internet Explorer: Giờ đây bạn có thể vào settings và chỉnh sửa không cho IE tự động tải hình từ các trang web về - tránh dẫn đến tình trạng hao phí lưu lượng dữ liệu;
  • Kết nối WiFi: Với bản cập nhật mới, Lumia 920/820 sẽ ưu tiên kết nối đến những mạng WiFi mà bạn đã từng truy cập trước đó;
  • Cải thiện khả năng quản lý pin, kết nối Bluetooth và chất lượng camera khi chụp trong điều kiện thường;
  • Một số nâng cấp và tuỳ chỉnh khác về hệ thống.
Theo Nokia
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vn69
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không biết bản cập nhập này có thể dùng được chung với các máy windows phone 8 khác không. hay chỉ riêng của nokia thôi các bác nhỉ?
ongnooii
TÍCH CỰC
11 năm
@vn69 Bản này do Nokia tung ra nên chắc chỉ dùng cho 920 và 820 thôi bạn ạ.
@vn69 Chú ơi là chú!!! Mỗi cái điện thoại có các bản fw khác nhau chứ!!! Chứ bây giờ bạn thử lấy fw OneX bỏ qua OneX+ coi chạy được k!!!
vn69
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoangthuong266 mình đang nói hệ điều hành bạn ơi. như vậy windosphone vẫn không phải là một HĐH thống nhất như iOS nhỉ
Không biết windows phone 8 thế nào. Nó mà như windows cho máy tính thì suốt ngày phải cập nhật bản vá.
@blueseaN9 Có thể chuyện nâng cấp thì dễ nhưng nâng cấp như thế nào mới là khó vì cả MS và Nokia sẽ không cùng chung lợi ích ở đây.
Từ xưa đến nay, MS chưa bao giờ nâng cấp miễn phí phiên bản Hệ điều hành cả (nó chỉ nâng cấp miễn phí các pack trong cùng phiên bản như WP 7.5 lên 7.8 hay Windows XP pack 1, 2, 3...) thôi.
Nokia hiển nhiên là muốn nâng cấp miễn phí hdh cho thiết bị như các hệ điều hành khác như ios, android và có thể sau này là BB10 nữa.
@vnstockguru Cái này thì phải chờ thôi...! Nếu sau này nầng cấp từ wp8 lên 9 mất $ thì cũng ức chế lắm! Hy vọng là ko phải như vậy!
@blueseaN9 chưa thấy hdh nào cho mobile mà làm kiểu này cho nên chả phải lo đâu bác
vietanh_bg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vnstockguru Có bản vá là ok rồi bác ak. thế nó mới ngon hơn chứ.bọn hách cơ nó cung khôn hơn àm
có vẽ con cưng nên được quan tâm chu đáo quá
duchuykun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cập nhật đáng giá nhất là:
"Cải thiện khả năng quản lý pin, kết nối Bluetooth và chất lượng camera khi chụp trong điều kiện thường"
- Chụp trong tối Nokia 920 là mảnh thú thì sau bản cập nhật này có thể hy vọng rằng con mảnh thú đó không còn sợ ánh mặt trời nữa 😁
vitkon
CAO CẤP
11 năm
@duchuykun Hiện tại thì chụp ảnh của Lu 920 mới như kiểu ma cà rồng. Nâng cấp xong thì thành ma sói à :D
@duchuykun 920 là ma cà rồng, thích bóng đêm :D
chanhdara
ĐẠI BÀNG
11 năm
biết đến khi nào mới được sài WP8 đây, vì mình là hai lúa😔.
chúc mừng ae dùng Lu920 vs 820😃
tit.dz
ĐẠI BÀNG
11 năm
chúc mừng AE lumia 920 820. Nokia chăm sóc khách hàng tốt quá
nokia nhanh quá,quan tâm người dùng,chúc các bác có bản cập nhật đáng giá đầu tiên của lu920 và 820 nhé ;)
Chưa có máy để dùng.
Không có để mà cập nhật, cơ mà vẫn vào hóng, chúc mừng anh em có Lumia 902 nhé😔
TDTU
TÍCH CỰC
11 năm
Chờ em 620 ... 920/820 không có xèn, thời buổi ktế eo hẹp ... ;)
@choi_xong_dong Bác giống em ^^, đang chờ ngày 10/01 đây
Thèm 920 quá, nhưng chưa đủ lúa 😃
Hy vong có review lại khả năng chụp ảnh của em nó sớm ! Chứ như mấy bài review hiện tại thì hơi buồn tí !
tottidat
ĐẠI BÀNG
11 năm
Việt Nam ko bit bao h có đây , Mới tậu 1 em L920 tối qua ^^ ! VN bán hàng ra đúng thời điểm ghê vậy đó 😁 ! VN no.1
@tottidat phát biểu vài cảm nhận đi bác :D e cũng thèm quá
duongvannam
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tốt quá, đang lo về pin của Lumia920
@duongvannam noki pin thì ok lắm bác à
Hay quá. Kết nhất là cải thiện camera ở điều kiện thường. Không biết chất lượng ảnh tăng lên như thế nào

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@o0tobite0o nghe các pro bên winphoneviet thì bảo giảm ám vàng hình ảnh trung thực hơn trước tăng cao độ sắc nét và chi tiết của hình ảnh .
thorny
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao toàn thấy những chức năng mà android đã có rồi nhi?

Sao WP ra sau mà không áp dụng luôn những tiên tiến của Android đi trước các bác nhỉ? tương lai sẽ ra sao đây?
@thorny :eek: chức năng của android? cái nào của androi vậy?
thorny
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kyrre Mình không biết chức năng cụ thể nào là của Symbia hay IOs (trước khi Android có), nhưng nếu đúng như vậy thì tại sao Ms va Nokia không đưa vào luôn phiên bản đầu tiên của WP8, mà lại phải đợi update những cái rất cơ bản và đã có từ trước???

So sánh ông bà cha mẹ, đũa muỗng là không hợp lý vì Nokia và Ms không phải là con cháu cùng dòng của Android (hoặc ngược lại).

Thế bạn nói sao nếu bạn bắt đầu đi học bằng xe đạp, còn đứa hàng xóm (do nhà giàu có điều kiện hơn) nên bắt đầu đi học bằng ô tô. Mời bạn.

• Cải thiện tính năng tin nhắn: Bây giờ người dùng có thể gửi một tin nhắn đến nhiều địa chỉ khác nhau trong cùng một lúc. Ngoài ra, những tin nhắn chưa được gởi đi sẽ được tự động lưu lại như bản nháp. Bạn cũng có thể chỉnh sửa các tin nhắn nhận được trước khi foward chúng cho người khác; --> cái này tôi thường làm trên Android.
  • Từ chối cuộc gọi bằng tin nhắn soạn sẵn trước đó; --> luôn luôn có, với S3.
  • Cải tiến trình duyệt Internet Explorer: Giờ đây bạn có thể vào settings và chỉnh sửa không cho IE tự động tải hình từ các trang web về - tránh dẫn đến tình trạng hao phí lưu lượng dữ liệu; --> Chrome hình như không có nhưng Dolphin Android có.
  • Kết nối WiFi: Với bản cập nhật mới, Lumia 920/820 sẽ ưu tiên kết nối đến những mạng WiFi mà bạn đã từng truy cập trước đó; --> Android vẫn có.
  • Cải thiện khả năng quản lý pin, kết nối Bluetooth và chất lượng camera khi chụp trong điều kiện thường; --> không rõ cụ thể cải tiến này gồm những gì.
  • Một số nâng cấp và tuỳ chỉnh khác về hệ thống.
@thorny
Những thứ cơ bản nhưng có rất nhiều trong 1 chiếc điện thoại thông minh chứ không phải ít, và ngoài ra còn những yếu tố ngoại quan khác mà Nokia buộc phải tung ra sản phẩm sớm, sau đó cập nhật từ từ.

Khi ra 1 sản phẩm mới hoàn toàn tất nhiên không thể ko thiếu sót vài tính năng lẻ tẻ nhưng cơ bản. Và những tính năng này đã có từ những chiếc dt bình dân chứ chẳng cần đến smartphone nên nếu nói rằng Android có từ trước thì hơi bị cuồng Android nhưng chỉnh sửa lại rằng "những tính năng cơ bản mọi chiếc điện thoại đều có" thì mình đã chẳng quote bài bạn.

1/ Tính năng về tin nhắn. Tính năng này chẳng phải chỉ Android làm dc mà ngay cả 1202 cũng làm dc. Sao phải mang Android vào ?

2/ Iphone ko làm dc hay sao mà phải nói S3 ? Và tính năng này dc cập nhật từ version 4.0 của Android và Ios 6 thế nên chả có gì phải dìm hàng rằng "đây là tính năng cơ bản mọi smartphone BUỘC phải có". Nó mang đến sự tiện lợi chứ không là sự cần thiết tuyệt đối.

3/ những tính năng nhỏ kèm theo để giảm thiểu tối đa lưu lượng/ thời gian sử dụng và gia tăng tối đa hiệu quả sử dụng. Là 1 tính năng hay. Nhưng mình đã nói từ đầu vì phải sản xuất gấp nên có những tinh năng phụ tuy rằng tốt nhưng phải qua thực dụng thì mới phát hiện kịp thời mà bổ sung thêm.

4/ vì WP8 là của MS nên mình xin mạn phép mang windows vào để nói. Tính năng này hđh windows đã có từ ngàn xưa trên mọi laptop nên nói của Android thì rõ ràng bạn cuồng tín. Nếu trách WP8 thiếu sót thì đúng nhưng so sánh với Android thì cực đoan lắm.

5/ Cập nhật tùy chỉnh một số tính năng gây hao pin, cải thiện camera trong tình trạng đủ sáng đơn thuân là cập nhật để cải thiện và hoàn thiện thêm các chức năng và hiệu năng của máy. Chung chung là thế vì mình cũng ko rõ.

Đúc kết. Vì bạn so sánh với Android nên mình phải quote chứ mình ko bảo thủ cứng đầu nói rằng W8 ko tệ khi thiếu sót các tính năng đó. Như bạn thấy các tính năng đó đã có trên mọi chiếc dt hoặc hđh đã ra đời từ trước Android. Lấy android để so sánh là cực đoan mà thâm chí là Iphone thì vẫn là cực đoan.
@thorny Thế bạn có biết trên 920 và 820 có những tính năng gì mà các máy Android không hề có không. bạn chỉ hiểu về Android mà đã phát biểu liều
anh No dạo này nhanh lẹ quá.
LG mà được như vậy thì 😆
sao k thấy cập nhật về pin nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019