Nguyên nhân và 1 cách khắc phục lỗi 3rd software trên Bold 9700 OS 6

leminhthong
3/6/2011 14:56Phản hồi: 192
Nguyên nhân và 1 cách khắc phục lỗi 3rd software trên Bold 9700 OS 6
Đánh cái tiêu đề nghe to tát nhỉ........? cứ như là "chân lý" ấy. Nhưng mình nói rõ ở đây chỉ là những tìm hiểu của mình.

Nguyên nhân:

Nếu bạn xài điện BB và có sử dụng các dịch vụ của BB như Email, Brower, Map... thì đều phải thông qua cổng dịch vụ của BlackBerry chính hãng. Theo như mình hiểu biết thì hiện tại Việt Nam đang có Viettel (chính thức), Vinaphone (đang chuẩn bị) riêng Mobifone thì vẫn đang ngoài tầm "phủ sóng". Chính vì thế mà ai sử dụng Viettel mà không đang ký BIS/BES sẽ dính cái nhiều người bức xúc đó là lỗi 3rd software. Vậy thì tại sao lại thế? Nói cho đơn giản là bạn không đăng ký sử dụng dịch vụ do chúng tôi cung cấp thì chúng tôi không đảm bảo kết nối liên tục thế thôi....! Nói về kĩ thuật thì khi bạn có kết nối với Viettel (dùng BB nhé) thì tự động trên máy sẽ kích hoạt 1 kênh của BlackBerry (APN:blackberry.net). Rắc rối xuất phát từ chỗ này. APN này có nhiệm vụ làm gì? Theo tìm hiểu của mình thì nó giống như 1 cái proxy hay gateway của riêng BlackBerry. Nó có nhiệm vụ chứng thực tất cả những kết nối xuất phát từ thiết bị BB. Do thế những cái nào "sai" sẽ bị chặn lại.

Giải thích chút để mấy bạn có thể hiểu tại sao mình bị thế! 😁

Về thủ thuật của mình thì vô tình phát hiện và cũng nhờ "dao" của người khác. Các bạn đọc cách làm dưới sẽ hiểu.

Thủ thuật "mượn dao giết người" :bounce:

1. Tắt sóng mạng di động.
2. Reset máy.
3. Sau khi reset xong thì làm như sau:
- Vào màn hình escreen: Mobile Network Engineering Screen/Utilities/Manage PDP Contexts...
- Kéo xuống Active PDP Context rồi Enter. Lúc này bạn sẽ thấy:
. APN: blackberry.net
. username: rim
. password: password.
..........
Thì chỉnh thành:
. APN: m-wap
. username: mms
. password: mms

Quảng cáo

..........
Sau đó kéo xuống Active Primary PDP (no min QoS) bấm phím Enter 1 cái (hay nhiều cũng được). Xong bấm nút "Dâu" chọn Switch Application trở về Home Screen.
4. Sau khi trở về Home Screen các bạn thao tác bật lại sóng mạng (khuyến khích chỉ nên bật lại sóng mạng thôi). Bật sóng mạng ON xong thì lập tức chuyển về màn hình EScreen (Ctrl+Shift+H).
5. Khi trở lại màn hình EScreen thì vệt sáng đang ở Active Primary PDP (no min QoS) các bạn bấm phím Enter liên tục chừng 3,4 dừng 1 giây rồi bấm tiếp 3,4 lần nữa. Bấm ESC trở lại màn hình Mana PDP Contexts nếu bạn thấy m-wap xuất hiện ở 0,1,2,3,4... thì chờ 1 chút xem blackberry.net có xuất hiện và tự mất hay không. Nếu chờ chừng 1p mà không thấy blackberry.net xuất hiện hay nó xuất hiện rồi tự biến mất thì các bạn có thể đã thành công. Còn nếu nó xuất hiện dạng blackberry.net (10.x.x.x) thì bạn đã không thành công.

Làm sao khi biết chắc là ở trường hợp "có thể đã thành công" ở trên là 100% mình đã làm được thì bạn làm như sau để kiểm tra:

- Vào màn hình EScreen\Multi-WAF Engineering Screens\Tunel Engineering Screen. Kéo xuống chỗ số 1-- mà bạn nhìn hình như link dưới nghĩa là bạn đã làm được.

Dùng cách này để khóa APN:blackberry.net lại. Lúc này giống như điện thoại của mình không còn là BB nữa mà là điện thoại khác sử dụng 3G Viettel như các điện thoại khác thôi.

Quảng cáo

Vậy tại sao mình lại nghĩ ra cách này? Vì xài Viettel mà bị lỗi này nên bực mình ra mua 1 cái sim rác Mobi xem tại sao Mobi không bị? Sau khi vọc phá trên Mobi mới phát hiện thì ra Mobifone tự động "khóa" cái APN: blackberry.net lại nên mới không bị lỗi này (Bạn nào đang xài Mobifone vào kiểm tra lại xem nhé!). Nên quay trở lại Viettel thử kích hoạt APN của Mobifone lên trước để "nhờ" khóa dùm xem được không? Kết quả là được. :bounce:

Tổng kết:

Cách mình làm ban đầu các bạn nghĩ có vẻ rối rắm, nhưng khi làm quen rồi chỉ cần 1 phút là thao tác xong (không tính thời gian reset máy nhé). Và khi làm được thì sau 2 tuần thử nghiệm thì mình thấy chỉ 1 lần APN:blackberry.net tự dưng bị kích hoạt lại (vẫn chưa hiểu-có thể do bị tắt sóng mạng nên bị kích lại).

Lưu ý trước khi làm:

1. Làm xong nếu reset máy hay tắt sóng mạng bật lại thì mất tác dụng. Chuyển giữa 2G và 3G thì vô tư.
2. Mình chỉ thực hiện trên 3G nên 2G không biết làm được không?
3. Vinaphone mình cũng làm cách này nhưng chưa thành công........? Chưa hiểu luôn.

Dài dòng vài lòng. Và mong phản hồi, góp ý từ các bạn. Cảm ơn đã đọc bài viết của mình.
192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thx chủ thớt, vác em 97 ra thử nghiệm đã, nếu đúng như bác nói thì kỳ này chết cha thằng viettel với anh em tinhte 😁
Nhưng nếu xài viettel thì APN thành v-internet hả bác?
leminhthong
ĐẠI BÀNG
13 năm
APN:v-internet là cài ở Option/Device/Advance System Setting/TCP IP...

Làm cách ở trên ko cần quan tâm đến APN v-internet.
Con Bold mập của em có thử xài chiêu này dc ko nhỉ :-s
ko rõ cái đồng chí viettel này nữa,trưa hôm qua tui còn phải reset mấy lần.vậy mà hôm nay lại chẳng bị khi nào.bắng cỏ....!
cantona2908
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác cho e hỏi cái "- Vào màn hình escreen: Mobile Network Engineering Screen/Utilities/Manage PDP Contexts..." là vào chỗ nào nhỉ? Bác thông cảm e mới dùng Os6.
Cách này nghe có vẻ hợp lý .

Thực ra trước mình cũng đã nghịch , cũng biết cái chuyện khi bị lỗi 3rd thì tự khắc BB sẽ không mở được một kênh tunnel đến APN của nó , thử active PDP context , thử cả open tunnel trong Tunnel engineering screen , nhưng mình ko mượn APN của Mobi , mà vẫn chỉ cố gắng kết nối lại APN của viettel . Tất nhiên là không được , không nghĩ rằng với APN nhà mạng khác nó lại có thể giải quyết đc vấn đề .

Để test thử trên bold 9000 xem . Nếu được thì thủ thuật này khá ... " thâm " 😁
leminhthong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã nói là "mượn dao giết người" mà lại. Mình đã thử cách này trên OS 5 nhưng không thành công. Có khi lúc đó thao tác chưa mượt nên không được. Chúc bạn thành công.
tìm hổng được cái phần này trên OS6 9650, ngồi tìm cả buổi cũng hổg thấy chỗ nào nó cho change APN khi turn off sóng dt cả 😔(
dondoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Khắc phục được 3rd trên 9650 được không bác 😔 Nếu được thì e nó sẽ lên giá nhiều lắm đây 🆒
Mai mình sẽ thử trên os 5.0 hehe..nếu được thằng viettel chết đi,ai xài BIS/BES của nó nữa.
bestboymm
ĐẠI BÀNG
13 năm
của mình đoạn ảnh Tunnel thay vì BB.net thì là m-wap, vậy là không thành công hả bạn, ở bước trước đó thì dòng BB.net không xuất hiện ....
awp1323
TÍCH CỰC
13 năm
Mình cũng từng nghịch phần này, cả phần register tunnel nữa. Có điều mình k hiểu là sao lại phai ấn enter 1,2,3,4,5 lần.... Và theo mình nhớ thì username là v-wap or v-internet chứ nhỉ? Có lẽ cái username đó cũng k quan trọng. Vì khi để là epc.tmobile.com thì nó vẫn vào mạng tốt. Và khi khởi động máy, thử vào mạng bằng ứng dụng hãng thứ 3 thì có lúc trong phần tunnel nó dùng v-wap, có lúc dùng v-internet. Dù sao cũng rất đáng thử lại😃
Lần trước nghịch ES nhiều quá, bật cái khỉ gì đó lên làm pin sụt nhanh dã man😔

Còn việc Bb tự kích hoạt kênh bb.net thì k hẳn như vậy. Mình dùng máy gì bọn Viettel biết hết. VD cùng sim viettel, mình dùng trên Bb thì có SB tự động. Khi chuyển sim sang con nokia thì lập tức có tin nhắn: bạn vừa chuyển điện thoại, để đăng ký lại cấu hình gprs hãy nhắn tin.... Như vậy là nó biết mình dùng máy gì. Và có thể dùng cái đó để ăn cắp tiền cho dễ nữa😃) vd dùng nokia có thể biết rõ lưu lượng gprs/3g qua phần log 1 cách dễ dàng. BB thì chả biết xem ở đâu. Chỉ biết vào alt + lglg thấy thỉnh thoảng máy lại tự kết nối mạng. K rõ để làm j....?

Sau khi làm xong đã thấy v-wap xuất hiện ở vị trí thứ nhất trong tunnel (ID=1), thằng bb.net ở vị trí thứ 2, tình trạng vẫn open, bực mình vào đó deregister nó luôn, mất luôn thằng bb.net😃Cho nó chết. hope nó k xuất hiện trở lại.
Mình thấy chỉ cần tắt sóng, reset và vào phần active pdp context để bật, lúc này v-wap sẽ chiếm vị trí đầu tiền trong tunnel. Vị trí đầu tiên thường luôn luôn open😃
leminhthong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tại sao thì bạn đọc lại bài mình sẽ hiểu. Đối với OS 5 thì Tunnel 1 có thể là v-wap hoặc v-internet nhưng đối với OS 6 nếu bạn không chủ động chỉnh thì tunnel 1 luôn là blackberry.net nhé! bạn có thể thử lại.
chinhtd
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái EScreence như bác nói là cái gì vậy tìm đâu ra? Alt shift H thì ra mấy thông sô thôi mà! Hay là dùng bản leak nên k có nhỉ?
awp1323
TÍCH CỰC
13 năm
bạn tìm vnbbultilities nhé. trong đó sẽ có phần tính code để vào màn hình ẩn.
or vào đây này

http://www.tinhte.vn/hoi-dap-thao-luan-chung-101/review-blackberry-engineering-screen-man-hinh-day-thu-vi-196650/
nhờ cao nhân chỉ phần để chỉnh APN, User, active PDP trên 9650, e tìm hoài mà hổng thấy, thấy PDP nhưng nó hổng cho chỉnh APN, chỉ có new context rel 97 or 99 thoy, e create thì có nhìu tham số e hổng bít nên bó tay =)), và blackberry.net nó chỉ xuất hiện khi có sóng đt va khong sua dc
lấy thông số đó nhập vào Help thì sẽ ra ES
Mình tìm mãi phần HeLp để nhâp mà kô dc,co ai huong dẫn mình với
dohuudung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có bác nào làm thanh công trên 9650 OS 6 chưa?
nghiemdung
ĐẠI BÀNG
13 năm
9650 escreen nó khác 9700 nhiều cái lắm bác ơi.nó chia mục chỉnh gsm riêng cdma riêng.hơn nữa nó chỉ cho mở 1 tunnel và tương ứng 1 APN duy nhất là emgsm.vzw3g.com. Ko chỉnh dc thành cái gì hết.Cách này vs con 9650 hình như 😔(((
dondoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Upppppp cho a e quan tâm. Chủ đề hot vậy mà vắng quá đi
Odin
ĐẠI BÀNG
13 năm
Anh em nào gặp tình trạng tự nhiên máy mất sóng ngay ở nơi bình thường sóng rất mạnh chưa (sau khi tự động rò lại sóng thì 3rd lại die như thường).
May mà mình dùng mobi 3g cũng rẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019