Nhà sáng lập Acer: tablet chỉ là nhất thời, "hậu PC" chưa xảy ra

babybungbu
5/8/2011 23:31Phản hồi: 214
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

I_care™
TÍCH CỰC
13 năm
mặc dù chưa là hậu PC , nhưng đã là 1 tiền đề .
haivugv
TÍCH CỰC
13 năm
PC vẫn chưa đến ngày tàn đâu, ngày đó còn lâu lắm ^^
Viễn cảnh tương lai ai ai cũg dùng tablet chắc còn lâu, các nhà sx cứ cắm đầu chạy theo tug ra 1 loạt tablet và cái thă ̀g ưa chặt đầu rắn nhất là samsung, rồi kéo cả lũ từ LG tới Hp theo chặt mỗi cái đầu con rắn apple trog khi quên rằg nên chú ý tới việc hoàn thiện cái tiềm năg của tablet. Acer cũg thế, nên có hướng mở chứ nói ko, chẳng lẻ ko nắm đc gì trong tay rồi lại quay sang hất tay người khác?
nếu công nghệ thay đổi tất cả các cổng thành 1 cổng duy nhất thì may ra còn đc
đọc toàn mấy ông ko có table rồi vào chém jó thời này thời nọ. tôi ko có table cũng thấy jờ chả cần dùng PC nhiều lắm trừ công việc bắt buộc như thế kế vẽ vời ...

chứ với văn phòng hay việc đơn gian thì table làm tốt rồi . sau này còn những con table 4 nhân 8 nhân n nhân thì tn 😃
kỷ nguyên nào cũng có khởi đầu, rồi người ta sẽ dùng Tablet thay PC
Theo mình Tablet giống như 1 con SmartPhone cỡ lớn. Không hơn không kém chỉ được cái màn hình to hơn.
dù sao apple thật sự đã mở ra 1 xu hướng giống như netbook đã từng làm
Túm lại xài PC vẫn cho cảm giác tốt hơn
Mình đang dùng IP4 nhưng thật tình vẫn khoái cái key board của BB. Định làm 1 em Transformer với cái dock phím ấn tượng để di chuyển cho nó tiện lợi hơn nhưng nghỉ tới nghỉ lui lại thôi. Muốn gọn nhẹ thì laptop cở 13,3" trở xuống giờ thiếu gì em để chọn, mà cấu hình lại rất khủng nữa.
Snake696
TÍCH CỰC
13 năm
Cái này là chuẩn ák! Tuy tablet ngày càng fát triển, nhưng vẫn chưa thể thay thế PC để thực hiện các tác vụ nặng. Tablet cốt là giải trí thôi
anhzaive
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đa phần table chỉ để giải trí.
Đợi vào sp khác thôi, table đắt gấp lần PM 😔
PC vẫn mãi là PC, Table có con đường đi riêng của nó, Table là thiết bị giải trí mang tính cơ động, mọi lúc, mọi nơi (nhỏ, nhẹ, pin lâu, ko sinh nhiều nhiệt, tương tác người dùng cao ở mọi tư thế - Màn hình cảm ứng)

Nếu PC phát triển theo xu hướng để loại bỏ Table, PC -> Table.

Tương lai công nghệ phát triển, Table có đc cấu hình mạnh như PC và boot đc nhiều OS và setup đc các soft trên OS Win hay Mac... như bg mà vẫn đáp ứng đc những cơ bản của Table là nhỏ, nhẹ, mỏng, pin lâu, tương tác người dùng trực quan..Table lúc đó sẽ tích hợp thêm máy chiếu nữa hoặc đồng bộ ko dây với tivi để truyền hình ảnh phóng to...đủ "sực mạnh" để làm việc như PC Thì lúc đó chính Table sẽ khai tử PC. Tương lai đó ko còn xa.

Tôi nghĩ, cái ông sáng lập Acer kia hơi miên man,
Tablet chứ ko phải table nha bác, 2 cái khác hẳn nhau á
nói thẳng ra khi nào có cuộc cách mạng về điều kiển chuột cũng như bàn phím thì tablet mới thay PC được. Bây giờ đối với mình, máy tính bảng chỉ là món đồ chơi ko hơn ko kém.
ACER thấy nông cạn quá . tất nhiên công nghệ sẽ ngày càng phát triển. mồm thì nói không vậy mà vẫn " cố gắng sản xuất 60%" là sao .vấn đề là có ai rãnh mà vác con LAPTOP hơn 1kg đi đây đó không. rồi công nghệ sẽ trả lời thôi .
( các pác đừng nói mình không xài phần mềm chuyên dụng nên khôg biết . mình dân XÂY DỰNG ,con i7 chạy etab vẫn 2-4 tiếng mới xong nhé)
Bác này là nhà sáng lập hãng Acer nên phát biểu cũng ít nhiều có ý nghĩa để ng nghe suy ngẫm.(Trừ phi bác ấy cố tình "đánh lạc hướng" dư luận kaka)
arios
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hôm trước có mấy anh Nhật sang công ty em khảo sát, mấy anh ấy có hỏi tại sao nhân viên lại dùng laptop nhiều thế. Thật ra lúc đầu em cũng thấy hơi bất ngờ, nhưng nghĩ ra thì các công ty luôn là bạn hàng lớn của PC, chả có ông sếp nào cấp tablet, laptop cho nhân viên thường cả, chỉ khi đạt đến một cấp độ nào đó thì mới đc cấp thôi. PC rẻ hơn, dễ nâng cấp hơn, sếp dễ kiểm soát hoạt động của nhân viên hơn... Nên có thể PC ở gia đình sẽ ít đi nhưng ở các công ty thì không bao giờ.
Ngài vẫn chưa nói rõ ràng ?

Có vẻ thị phần MTB của acer không đủ lớn .
khi nào máy bảng mạnh = con chip core i7 ,ram mạnh như 8G ,ổ lưu như SSD , xữ lý hình ảnh mạnh như GTX 590 thì thợi kỳ hậu PC đã đến rồi ..
còn giờ chơi dungeon trên ipad 2 giựt tung hỏa mù thế kia chơi với ai

Đến khi tablet mạnh được như từng đó thì pc chắc là phải đạt đến tốc độ 1 tỉ tỉ tỉ tỉ tỉ(vô cực lun) bóng bán dẫn 😆 tốc độ khủng khiếp
snuwolf
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xét cho cùng Tablet ra đời cũng chỉ là một hệ điều hành mới (phần cứng chỉ khác là nhỏ gọn dễ di chuyển nhưng nếu ko đáp ứng dc công việc thì nhỏ gọn để làm j), mà những hệ điều hành khác có từ lâu như MAC, Linux đã bao giờ thay thế dc PC cài windows chưa mà tablet dám hốn 😃 trừ khi đợi có windows 8 chạy tablet^^
Đừng nói gì đến tablet, như mình dùng laptop thỉnh thoảng đã cảm thấy khó chịu rồi, màn hình nhỏ ko phù hợp với công việc chẳng hạn@@
MTB cũng là ứng cử viên sáng giá cho hậu PC đó chứ.

Khi điện toán đám mây và kết nối Inet mạnh hơn, thì cấu hình không quan trọng như bây giờ nữa. Chức năng còn lại của PC, MTB và Smartphone là hiển thị, nhập dữ liệu và gửi nhận thông tin. Tính toán, lưu trữ đã có Server-Farms ở trung tâm đảm nhận. Mọi thứ đơn giản hơn, MTB sẽ nhẹ đi dành chỗ cho màn hình lớn hơn kèm theo bàn phím trượt vật lý (ví dụ vậy). Không viễn tưởng chút nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019