Nhân chứng chuyên gia: 50% đáp viên nghĩ đến Apple khi nhìn vào điện thoại Samsung

babybungbu
10/8/2012 22:18Phản hồi: 600
Nhân chứng chuyên gia: 50% đáp viên nghĩ đến Apple khi nhìn vào điện thoại Samsung
Epic 4G Touch, một sản phẩm của Samsung nằm trong danh sách vi phạm thiết kế

Trong phiên xử trước, Apple đã mời nhân chứng chuyên gia lên để trình bày kết quả khảo sát sự liên tưởng của khách hàng tới thương hiệu Apple khi nhìn vào thiết kế của iPhone và iPad. Đến hôm nay, hãng điện tử Mỹ lại tiếp tục mời chuyên gia công bố kết quả khảo sát mức độ nhầm lẫn thương hiệu của người dùng khi nhìn thấy các sản phẩm của Samsung. Nhân chứng có tên Kent Van Liere cho biết các khảo sát của ông thể hiện có đến 50% đáp viên có sự nhầm lẫn về thương hiệu khi tiếp xúc với 2 sản phẩm điện thoại Samsung.

Trong khảo sát của mình, Kent sử dụng 2 mẫu smartphone Android của Samsung là Fascinate và Galaxy S II Epic 4G Touch. Một chiếc BlackBerry Storm được dùng làm đối tượng kiểm soát. Ông tiến hành hỏi đáp viên rằng họ liên tưởng đến sản phẩm hay thương hiệu nào khi nhìn vào các thiết bị này. Kết quả cho thấy 52% đáp viên trả lời Apple khi nhìn chiếc Fascinate, con số đó của Epic 4G Touch là 51%, trong khi chỉ 14% đáp viên nhắc đến tên của Apple khi nhìn vào chiếc Storm.

Ở khảo sát thứ 2, Kent muốn đo lường mức độ nhầm lẫn của người dùng khi nhìn thấy những thiết bị của Samsung trong đời sống hàng ngày. Đáp viên sẽ xem một đoạn video, trong đó người dùng sẽ sử dụng 1 chiếc Galaxy Tab 10.1 với logo thương hiệu được gỡ bõ, và 1 đoạn khác có gắn tên Samsung. Kent sử dụng 1 chiếc Nook Color để làm đối tượng kiểm soát. Kết quả của nghiên cứu này thấp hơn nghiên cứu trước đôi chút: 43% đáp viên trả lời Apple khi nhìn vào chiếc máy tính bảng không có thương hiệu, và con số này giảm xuống 30% khi logo Samsung được hiển thị. Sau khi trừ đi phần trăm đáp viên trả lời Nook Color với Apple, kết quả cuối cùng của nghiên cứu này lần lượt là 9% và 6%.

Các số liệu trên khá thấp, nhưng cũng đủ để Kent kết luận rằng có sự nhầm lẫn về nhận thức thương hiệu trên thị trường. Không nằm ngoài dự đoán, luật sư của Samsung phản bác gay gắt kết quả nghiên cứu của Kent. Bill Price chất vấn ông về phương pháp nghiên cứu cũng như nội dung bản báo cáo kết quả nghiên cứu. Bill cho rằng vị thế hiện nay của Apple và Samsung trên thị trường sẽ khiến cho người tiêu dùng có sự nhầm lẫn qua lại tự nhiên giữa sản phẩm của 2 công ty. Nếu người dùng nhìn thấy một chiếc bánh hamburger của Burger King và liên tưởng nó với McDonald's, điều này không có nghĩa là Burger King sao chép đối thủ. "Anh không hiểu một điều rất cơ bản như thế sao?", Bill hỏi Kent.

Kent lên tiếng bảo vệ nghiên cứu của mình khi cho biết ông đã loại bỏ sự tác động của biến nhận thức tự nhiên trên thị trường bằng cách thêm vào đối tượng kiểm soát là BlackBerry Storm và Nook Color. "Nếu sự nhầm lẫn tự nhiên là có thật, nó đã bị loại trừ bởi kết quả của nhóm kiểm soát".
Nguồn: The Verge
600 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vay là 50% thấy ko giống , SS ko sao rồi
blackcode
ĐẠI BÀNG
12 năm
@galabuon 50% nói là sản phẩm của apple trong khi đó là sản phẩm của samsung, như vậy tỷ lệ này là sự nhầm lẫn rất cao rồi.
@galabuon Anh ơi. Nhưng mà có con số % trên 30 là có cái sự suy xét trên toà rùi. =]] Phen này mệt anh Củ Sâm. Toàn chứng cứ bất lợi ko hà =]]

Vs mấy ông luật trình khủng, toàn nhẫm lẫn vs lúng túng ngay lúc khâu quan trọng =]]
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@galabuon Mình lại thấy nó giống O2 ngày xưa, thôi thế cả 2 ông thu xếp tiền trả cho HTC và O2 nhể. 😁
50 - 50 hên xui khi nhìn
gunz_95
ĐẠI BÀNG
12 năm
50% trả nói lên được cái gì! K ai phải thiệt
mà nhìn cái điện thoại đó , không thấy giống iphone ở điểm nào nhĩ ?
@nhatthieng bạn có dùng iphone ko mà bảo là không giống điểm nào?
bạn thử so sánh màn hình hiển thị bàn phím của nó với iphone xem có giống đến 70% ko? 😁
@Tiêu Quang ko bạn ak`....😃
Nếu người dùng nhìn thấy một chiếc bánh hamburger của Burger King và liên tưởng nó với McDonald's, điều này không có nghĩa là Burger King sao chép đối thủ. "Anh không hiểu một điều rất cơ bản như thế sao?", Bill hỏi Kent.

Nhìn cơm thèm phở là bình thường :p. Chả nhẻ đổ là Phở sao chép cơm 😁 . Trong khi 2 cái hoàn toàn khác nhau ;)
@galabuon Phở và cơm chả liên quan j trong ví dụ nêu trên cả .
umumti
CAO CẤP
12 năm
@galabuon Ví dụ này chưa chính xác, cơm thì khô, phở thì có nước, nguyên liệu hay cách chế biến và cách thức sử dụng cũng khác nhau nên đương nhiên là phân biệt được rồi vì nó chả có điểm chung nào. Còn sản phẩm mà SS và Apple đang kiện nhau thì khác.
dual1
CAO CẤP
12 năm
@galabuon Một sự so sánh của bạn không hề hợp lý tí nào, họ đang nói về thiết kế, cái ảnh hưởng tới thị giác (và thậm chí cả nhận thức) đầu tiên khi thấy 1 thiết bị công nghệ, đó là chưa nói về triết lý thiết kế của Steve Jobs & Jonny với ý thiết kế nghĩa là không chỉ vẻ bề ngoài mà còn công năng.
Burger King hay McDonald's hay even ở Việt Nam, Iraq hay bất cứ nơi đâu bạn nếu muốn lên youtube, instgram, pinterest tải về 1 tấm hình làm cái bánh y chang nhưng "vị và hương" không thể giống như bánh của 2 thương hiệu trên.
Tui sẽ không nói ai sao chép ai vì những lời bình luận ở đây của tui, của bạn hay của ai khác cũng chẳng chết thằng tây nào hiện đang trong phiên xử cả. Phán quyết cuối cùng thực ra sẽ quan trọng hơn.
exchangeu
TÍCH CỰC
12 năm
Chắc khảo sát toàn máy người chỉ biết đến iphone, mình nhìn chả thấy gì là liên tưởng dc cả, haiz.
@exchangeu "Mù" mà là mù quáng thì làm sao mà nhìn giống cho được.
@exchangeu Cái này bạn nói đúng. Hồi trước sài con HD2 đi uống cafe mà có mấy đứa nói là Iphone 4. Bó tay!
@exchangeu Chỉ là liên tưởng thôi bạn ơi, liên tưởng chứ không phải là nhầm. Khác nhau hoàn toàn đấy. Giống như ra đường bạn gặp một ai đó có nét hao hao giống Hồ Ngọc Hà thì bảo "Con này nhìn giống HNH nhỉ". Nó không có nghĩa là bạn nhầm con này với HNH😁
@exchangeu mình cũng chả thấy gì liên tưởng đến iphone cả. cứ thấy dt nào màn hình cảm ứng to bằng hoặc hơn iphone là liên tưởng đến iphone. chứ đâu riêng gì samsung. nếu thật sự apple muốn kiện về thiết kế giống iphone thì hầu hết các dt cảm ứng bây giờ sẽ đều bị kiện. đằng này nó kiện samsung chẳng qua samsung có kết quả kinh doanh vượt trội và ảnh hưởng đến nó
cardinluu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhìn sao mà nhầm lẩn được với 2 cái màn hình 1 bự, 1 nhỏ và các nút cảm ứng. Ap ghê quá😕. Ũng hộ SS😁

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
pikachu3d
TÍCH CỰC
12 năm
@cardinluu Ở Mỹ đến ăn xin còn xài hàng Apple thì nó nhìn cái gì chẳng ra Apple. Về căn bản nó không biết thương hiệu của Samsung nên cái gì cũng là Táo hết 🆒
@pikachu3d Ăn xin nào xài App vậy bạn ,chỉ mình thấy với ,mình ở đây lâu rui mà không thấy.Nói có sách mách có chứng nhé,đừng tỏ ra nguy hiểm thế chứ
Yang.zeze
TÍCH CỰC
12 năm
Vừa rồi có vụ người dùng mua ipad3 lại mua nhầm máy tính bảng của ss
@thanhdat276 khôi hài nhỉ giống chổ nào
Mình đang xài SS nhưng quả thật nhiều DT của SS cứ hao hao của Apple
@aibiet14807 lâu rùi mới thấy 1 SFan thẳng thắn và chân thật như bạn !!! :p
@hamamap0307 1 người làm gì hả bợn , Apple mời mem tinhte ra tòa , tặng 100$/người thì có vài chục ngàn mem nói "SS giống Apple" , vậy cho nó lẹ :p
@galabuon nó chẳng cho mình 1$ nào cả nhưng SỰ THẬT SS lấy ý tưởng Apple lương tâm ai cũng biết nhưng ko phải ai cũng dám thừa nhận thôi... 😁
Vẫn hóng thôi, vụ này có vẻ phụ thuộc nhiều vào các luật sư của 2 bên!
Cái hình minh họa em nhìn thoáng qua thôi cũng thấy giống iphone, chả cần chuyên gia.
Có sao chép của nhau hay không, đừng nói không và hãy nhìn thực tế xem sao?!
Dù là người Châu Á nhưng cá nhân mình không ủng hộ Samsung vụ này, sự sáng tạo cần phải được tôn trọng!

Source: tinmoi.vn
@one_love55 Ông này khi mua điện thoại chắc phải đòi nhân viên bán hàng cho xem hộp vs phụ kiện bằng được rồi mới quyết định mua đây
@quangphu1301 Haizzz đúng là iFan - lên GG search Patent của chân kết nối 30 pin xem nó có phải chuẩn kết nối chung ko
@duytungnguyen nhưng t chỉ hỏi là trc khi Apple ra chân kết nối đó thì SS có chân như thế ko ? mà sao làm sạc giống y hệt thế ? kể cả note cũng đóng gói và hình thức giống...chấm hết ko nói nữa
gooner
TÍCH CỰC
12 năm
@doanquangsvtt Hj hj... mình chẳng ủng hộ ai, nhưng sét về công bằng mà nói, và mình cũng ko nói về vấn đề ai ăn cắp của ai hay chẳng ai ăn cắp cái gì...!
Chỉ công nhận một điều SS ra sau nhưng có rất nhiều điểm giống Iphone
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
bao giờ làm dc cái dt hình cầu hay màn hình cong bẻ wẹo wa wẹo lại mới mong ko giống nhau đc

chứ màn hình chữ nhật, 4 cạnh bo tròn ko đau tay theo mình đã là thiết kế cơ bản

Sao Nokia hay hãng dt nào đầu tiên của TG ko kiện bọn Apple tội làm màn hình chữ nhật nhỉ =))
50 50, vậy còn khi nhìn vào sản phẩm apple có ai liên tưởng tới sony không.
haha8624
ĐẠI BÀNG
12 năm
sung cố lên, dạo gần đây toàn Sung lấn lướt áp thôi 😃
anhzaive
ĐẠI BÀNG
12 năm
Apple mời toàn thằng phốc phét la làng, hỏi anh em tinhte chắc không quá 1% :p:cool:
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
@anhzaive Hỏi sfan thì ko tới 1% đâu. Giống 50% rồi mà bảo ko có gì. Phải giống 99% như của thằng HKphone mới gọi là giống chắc. SS là một hãng lớn hok lẻ lại đi học hỏi HKphone???
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
@caphi Chẳng hiểu sao Tinhte.vn lại sợ cái bạn H-K-phone thế nhỉ? Mình viết H-K-phone lên bị xóa là sao? Nó làm nhái thì bảo là làm nhái, cái vụ này bị VTV1 cho cả lên hình nữa mà sợ gì nó?
@caphi ko phải sợ mà là tẩy chai bọn ấy rồi
@anhzaive Tại anh em tinh tế toàn thánh nhân đã đắc đạo, nếu mời là 112 tỷ $ ko đủ để mời đâu cho cái độ bựa của các thánh =]]
prin77
CAO CẤP
12 năm
Chỉ có những đứa cứng đầu hoặc cố chấp mới bảo nó không giống,mặc dù nhìn vào thì không nhầm được
@prin77 Năm ngoái khi galaxy ace mới ra . Mình có bà chị dùng con ace đấy , nhìn thoáng qua mà mình cứ tưởng bà đang cầm iphone .
@Andykool1810 khổ với mấy ông này. đến SS nó cũng nói là giống chứ có phải ko giống đâu (đọc mấy bài trước đi!)
N.D.A
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hungdunghcmc Chuyện nhầm thì có nhưng là con số rất ít hy hữu.
Chuyện apple thiệt hại cũng có nhưng phần lớn ko vì nhầm mà do Samsung đang cạnh tranh Apple rất gắt gao, phần lớn sức cạnh tranh ấy tạo ra từ giá cạnh của Samsung hơn là nhầm tưởng. Cái nhầm chỉ là cái cớ Apple nhấn mạnh từ việc xu hướng thiết kế SS bị ảnh hưởng từ Apple để kiện tụng để kìm hãm đối thủ SS.
Điện thoại hầu hết bị đưa ra kiện chỉ toàn từ đời s2 trở về trc, Note hình như ko liên quan, S3 thì chắc chắn ko, và s3 chính là đại diện cho lối đi riêng - phong cách riêng của Samsung sắp tới. Tổng thể vẫn khá đẹp, cái mặt lợn đằng sau có thể dc khắc phục về sau.
Em thừa nhận SS phất lên có phần học tập từ Apple nhưng em vẫn ủng hộ Samsung vì bị thuyết phục bởi 2 em Note và S3 - nhưng sp bộ mặt hiện tại cả Samsung 😃
@N.D.A Chắc chắn Apple tạo ra xu thế và SS đi theo nhanh. Cái này không liên quan đến copy hay không.

Quý 3 mình dự đoán Apple chỉ bán được khoảng 20 tr máy, SS có thể bán 60 tr so với apple/ss hiện nay là 26/50. Sang quý 4 ip ra thì nhiều hãng cũng có hàng khủng nên Apple làm cái gì cũng chả quan tâm. Hiện đang dùng pad và MBA của Apple nhưng không ủng hộ tư tưởng tham lam lấy của người làm của ta như Apple rồi lớn giọng vu khống.
love4991
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thấy cũng dễ nhầm mà, lấy tờ đô-la che mặt trước là nhầm chứ gì :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019