Nhận dạng text từ camera với Mezzofanti (đã sửa để tra từ với mSPDict)

tienlbhoc
29/7/2011 6:53Phản hồi: 18
Mezzofanti là một phần mềm mã nguồn mở lấy thư viện nhận dạng ảnh Google-Tesseract
Link trang chủ ở đây
Code:
http://code.google.com/p/mezzofanti/
Down về chạy thử trên lg gt540 thấy khá ổn tuy nhiên bị lỗi ở phần result có cái image nó nằm ngay giữa màn hình nên bản này đã được fix lại, ngoài ra thay đổi khi tra từ điển bấm vào nút dictionary để tra 1 từ thì sẽ được send sang mSPDict (từ điển offline) thay vi gửi lên wiki tiếng anh.
Code:
http://www.tinhte.vn/phan-mem-android-216/mspdict-tu-dien-khong-thieu-cho-nguoi-dung-android-691731/index36.html
Giao diện :

Khi nó nhận dạng được thì nó sẽ có chữ màu trắng ở phía trên bên góc tay trái, các bạn có thể chụp nhiều từ mới trong văn bản, nó sẽ được nối tiếp vào nhau rồi mới chuyển sang phần kết quả để tra cứu chứ không phải chuyển đi chuyển lại nhiều lần

Bấm phím go to results để chuyển sang cửa sổ hiển thị kết quả

Chọn từ cần tra (bấm vào nó sẽ bôi đậm), bấm vào nút dictionary hình quyển sách ấy (fixed thay vì mở wiki tiếng anh cần internet, ngoài ra với dân không phải chuyên tiếng anh thì cũng chả đọc được thì open mSPDict)
Sai 1 ký tự ^^, nhưng mà không sao 😁

Khi ở cửa sổ camera bấm phím switch to large capture mode

Kết quả, do chụp thử không căn nên nó bị chờm lên cả mấy từ phía trên và từ của cột thứ 2

Nhận xét thì chương trình sẽ chụp tốt nhất với các font cơ bản time , arial, tahoma ... với font chữ to to 1 tí chứ mở cái từ điển giấy chữ bé tí chả nhận được cái gì. Nói chung khi đi học hay đọc tài liệu giấy A4 thì ok. Thỉnh thoảng nó ra chữ rất linh tinh nhưng cứ thử chụp lại vài lần. Nên bấm nút có hình cái máy ảnh trên màn hình đợi canh nét thay vì dùng nút camera vì khi bấm camera thì tay sẽ bị rung còn bấm nút hình máy ảnh thì 1,2 giây sao mới chụp nên có thời gian để ổn định tay giữ điện thoại. Với máy nhiều chấm quá như 8 chấm tớ không biết thế nào nhưng sợ ảnh to quá tải bộ nhớ , nên hạ chất lượng camera xuống nếu nó đang nhận diện mà tự nhiên force close hoặc thế nào đó. Và điều cuối cùng là nếu trong ảnh có table hoặc đường kẻ ngang dọc chéo gì nhận dạng rất kém, nên chụp chế độ màn hình nhỏ và đừng chụp vào mấy cái đấy

Khi tra cứu trong lớp học, nơi làm việc thì để camera chụp có tiếng cũng không hay, để tắt tiếng các bạn vào

Quảng cáo

/system/media/audio/ui bằng root explorer với quyền root, đổi tên camera_click.ogg thành camera_click.og

Đây là link down, các bạn copy thư mục tessdata vào /sdcard/ (nhớ là thư mục /sdcard/ nhé, không phải cứ copy vào thẻ nhớ là tức là thư mục /sdcard đâu vì máy có bộ nhớ trong thì /sdcard/ hình như là thư mục bộ nhớ trong)
sau đó cài đặt
Code:
http://mspdict.googlecode.com/files/Mezzofanti%20%28text-recognition%29.zip
Ngoài ra các bạn có thể dùng 1 soft khác là Cam translator , dùng thấy tốt hơn:
Code:
http://www.tinhte.vn/phan-mem-android-216/cam-translator-1-3-va-cach-lien-ket-voi-mspdict-tra-offline-785860/
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phần mềm hay quá :furious:, đợi down về để test trên con ACE xem thế nào? Rất có ích mỗi khi học tiếng anh mà ngại chọt chọt tra từ 😁, công nghệ muôn năm 😆.thanks chủ thớt nhé.
test trên GS 2 có vẻ không tuơng thích camera, nhận diện chữ ko đc tốt cho lắm, dù sao ý tưởng cũng rất hay ( cẩn thận k lại bị kiện vi phạm bản quyền đấy:redcarded😃
khoaspkt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ủng hộ bác, vì phần mềm Việt.
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
Thông báo với các bác là soft này mã nguồn mở, được quyền chỉnh sửa, vì chỉnh sửa cũng rất ít nên không thể nói là đây là phần mềm việt được mà vẫn là soft của tác giả chỉ được sửa lại bởi tui, đây chỉ là 1 tiện ích được sửa lại (hợp pháp) để bổ trợ cho con dict của tui thôi ^^, ngoài ra mọi người có thể dùng google translate và các tính năng khác của soft chứ không phải nhất thiết phải theo mspdict
bạn tienlbhoc oi! máy mình là P500 chạy lên bị thông báo lỗi sau: "Not enough space for íntallation on external storage - requested:0[MB]:-515[MB].

Mặc dù máy mình không gian lưu trữ vẫn còn 3.5GB

Đợi sự hướng dẫn tiếp theo của bạn

thanks!

p/s: camera của P500 là 3.0 MEGA PIXELS
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
Theo như tác giả nói thì đây là bug ^^, máy tớ không bị nên cũng không biết xử thế nào, sẽ cố gắng tìm hiểu trong thời gian sớm nhất để fix hoặc bạn nào pro và muốn phát triển cái này thì có thể giúp đỡ mọi người fix nó nhé, tớ không có nhiều kinh nghiệm về cái khoản này
http://code.google.com/p/mezzofanti/issues/detail?id=6
theo mình có thể lỗi này ảnh hưởng do nhận dạng thẻ nhớ.
mình đã thử bản fix lỗi not enough memory nhưng vẫn không được. Mình có ý thế này, vì Mezzofanti vẫn là bản beta chưa ổn định, bạn có thể kiếm phần mềm nào nhận dạng chữ viết qua Camera (đã phát triển bản chính thức, chạy ổn định) sau đó sửa code cho phù hợp với mSPDict.
cái này có giống cam translate ko vậy mấy bác
nguyenlx12
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhiều bản quá biết down bản nào bây h.... mình xài HVGA 320x480
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
Giống bác ạ , nhưng cam translate thì khi tra cứu chỉ cho tra trên google wiki (cần 3g hoặc wifi) còn cái này hỗ trợ tra trên mspdict chạy offline không cần nét

Cái này không liên quan đến phân giải màn hình mà là chất lượng camera máy bạn, ngoài ra ảnh hưởng rất nhiều bởi đô sáng, kiểu chữ, kích thước chữ, chụp có run tay không ..
cho mình hỏi sao mình nhấn vào biểu tượng quyển sách mà ko thấy j hết, trong khi translate, google hay wiki đều được hết, mình dùng lg p500
p/s: mình cài từ điển mspdisc trước rồi nhưng ko được
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
bạn dùng mspdict phiên bản bao nhiêu, mspdict chỉ hỗ trợ tính năng này với phiên bản 2 trở lên, hiện bản mới nhất là 2.1, đề nghị gỡ bản cũ và thư mục mSPDict cũ ra trước khi cài bản mới.

đã cập nhật bản mới xem ở trang đầu fix lỗi not enough memory
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
Vì android quá phân mảnh, không thể có tác giả nào cũng có đủ máy để test, nếu tớ phát triển thì rồi cũng sẽ có máy gặp lỗi nên khá khó khăn cho nhà phát triển, mà như bạn lexuantien ở trên cũng máy như của bạn chạy tốt mà , chắc còn do bản rom nữa .
Bản beta tớ đã vặt cái thông báo đi, khi cài vào máy bạn nó hiện thông báo thế nào nhỉ ?
theo mình cái lỗi not enough memory có thể do nhận dạng thẻ nhớ, thẻ nhớ của bạn lexuantien có thể khác thẻ nhớ của tớ, tớ chạy bản Rom gốc nên có thể loại lỗi rom trong trường hợp này.

Tớ cài đặt ok bình thường nhưng khi chạy Mezzofanti thì xuất hiện ngay lỗi này "Not enough space for íntallation on external storage - requested:0[MB]:-515[MB].

và nó tự thoát ra sau vài giây.

Cảm ơn sự giúp đỡ của bạn rất nhiều. Nhờ đó tớ biết thêm Cam translator cũng rất tốt, giờ tớ đang dùng Cam translator ^^
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
Cam translator tớ đã fix cho nó liên kết được với mspdict rồi
manhten
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay thees nhir?
cảm ơn bác nhà ta nhiều,,.,.,.,.,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp