Nhận diện nhạc trên máy Android với lệnh "OK Google, Shazam this song"

Duy Luân
30/4/2015 22:44Phản hồi: 32
Nhận diện nhạc trên máy Android với lệnh "OK Google, Shazam this song"

Trong bản cập nhật mới nhất, ứng dụng nhận diện nhạc nổi tiếng Shazam đã có thể làm việc với Google Now/Voice. Nhờ đó, chúng ta có thể nhanh chóng ra lệnh bằng giọng nói để yêu cầu Shazam lắng nghe và tìm tên bài hát mà không cần phải chạy app này lên. Thay vào đó, bạn chỉ cần nói "OK Google, Shazam this song" khi đang ở màn hình chính của Android là phần mềm sẽ tự chạy lên và làm phần việc còn lại. Nếu bạn đang lái xe, đang đi ngoài đường không tiện thao tác hai tay hay muốn có một cách chạy Shazam nhanh hơn thì đây chính là thứ bạn cần. Ngay bây giờ bạn đã có thể trải nghiệm tính năng nói trên, nhớ là phải cập nhật Shazam bản mới nhất và ngôn ngữ hệ thống là tiếng Anh (English - United States) nhé.

Ghi chú: ngoài "Shazam this song", bạn còn có thể xài cụm từ "recognize this song" hoặc "name this song". Tuy nhiên, theo thử nghiệm của mình thì chữ Shazam sẽ dễ nhận biết bởi Google hơn và dễ chạy app lên hơn.

Tải về Shazam bản mới nhất cho Android

Video mình xài thử tính năng này

Nguồn: Shazam
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình rất thích 1 bài nhạc nhảy nhưng ko biết tên ca sỹ lẫn tên bài hát, có lần dùng Shazam trên HTC One mà ko dò ra được, hay tại tiếng nhạc át cả tiếng hát? 😔
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry Bold Touch)
_miley_
ĐẠI BÀNG
9 năm
@crazysexycool1981 Cái này chỉ mạnh về nhạc US/UK thôi bạn

Gửi từ cái bao tải
go sa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@crazysexycool1981 Uh cũng còn tùy vào nhạc sĩ hay dj tạo ra bản nhạc đó có sub lên shazam ko nưa đại đa số nhạc mới bán ra bây giờ của các hãng lớn đều có nhưng những nhạc sĩ ít tên tuổi hay ở các nước khác đều chưa thấy coa nhiều vd như vn mình
@MrBach248 Trên iOS bác dùng siri, có trước cả google now rồi, nó cũng lấy nguồn từ shazam

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@crazysexycool1981 bạn có thể dùng midomi.com nó nhận diện trên máy tính, theo mình đánh giá thì nó chính xác hơn shazam, hoặc tên android có soundhound
âu cơ google sẽ trở nên quen thuộc trong tương lai

Hỏi Google Now với câu lệnh "OK Google, what's this song" cũng được, tiếc là nó chưa hỗ trợ ở VN.
duyminh1078
ĐẠI BÀNG
9 năm
klq nhưng có vẻ tinhte lăng xê cho HTC với các tính năng liên quan đến Android
Đức sẹo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duyminh1078 Anh Duy Luân anh ấy dùng HTC mà 😃.
duyminh1078
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Đức sẹo à, bây giờ thì đã hiểu
Đức sẹo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duyminh1078 Thêm nữa, có thể xem HTC One như là trùm trong mấy cái chuyện chạy ứng dụng android. Cực mượt bạn nhé. 😃
Vừa thử phát hiện khả năng phát âm của mình ko quá tệ nhưng cái app thì quá tệ!!!😆
Vừa thử phát hiện khả năng phát âm của mình ko quá tệ nhưng cái app thì tệ quá....bài hát cơ bản và nổi tiếng thì ai chẳng biết những bài khoai khoai tý thì nó ko tìm dc!!! :eek::eek:
trên iphone mình toàn mỗi "name this tune" xong
chả biết đúng sai cơ mà siri nó hiểu
son20081994
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngoài shazam còn có sounhound tìm được nhiều bài shazam không tìm được. Track id dùng tìm nhạc Hàn Quốc,Nhật Bản. Còn musixmatch nữa
Tuyệt vời, mình tìm ca khúc này đã lâu mà ko được nay nhờ có shazam mình đã tìm được, thanhks Mod Duy Luân rất nhiều😁 Mời cả nhả nghe cùng nha :
Cái này trên WP làm được từ lâu rồi
@minhanh199 Thì google now cũng làm được từ lâu rồi (ok google what's this song) nhưng bây giờ nó hỗ trợ thêm ứng dụng của bên thứ ba nữa để người dùng có nhiều lựa chọn hơn thôi.
Làm thế nào để kích hoạt nó lên vậy. Mình ns ok gu gồ mãi mà chả hiện tiwợng gì xảy ra. 😔
Dưới đây là link download bài hát thể loại dance của US/UK mình từng rất thích và đã thử vài 3 lần với shazam trên HTC One nhưng ko có kết quả, AE nào thử test xem sao :eek:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Dell Vostro 1320)

@crazysexycool1981 có thể bài hát đó là bản remix lại, shazam không tìm dc nhạc remix đâu, mình test nhìu bài rồi,
One vẫn là máy hợp nhất để giới thiệu cho tính năng, app nào đó trên android. 😁
cái OK Google nầy đang 3x mà nó nghe, nó tự bật web 3x thì vui phải nói 😁
Hey Cortana ❕. What song is playing❔ 😃
ngayvaluon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Go ogle săp bá đạo rồi
linhanh1976
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình hay tìm nhưng nhiều lúc k ra , có khi là bản nhạc quen thuộc

Xu hướng