NHẬP MÔN MONG ĐC CHỈ BẢO..Tư vấn hộ em con lens cho canon 60D.

chandaintain
11/11/2014 14:36Phản hồi: 60
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

e thật chẳng hiểu bác nghĩ gì luôn! =)) dồn hết tiền mua body xong ngồi ngắm :v :v rồi giờ lại hỏi mua lens đểu(càng rẻ càng tốt) :3 tiền mua 60D thà bác mua 50D xong mua ngay 1 lens kit + 50/1.8 là quá đẹp cho ng mới chơi rồi :3 chất lượng ảnh nằm ở ống kính là chủ yếu bác ạ. body đẹp mà lens cùi thì cũng khó mà có ảnh đẹp đc! :3
phankien9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tiếng Sáo Trên Nương Ai nói bác rẻ là ko tốt vậy?
Nếu bác xác định chính xác mục đích chụp của bác vs cái lens thì bác sẽ có 1 ống rẻ mà chụp đẹp còn ko thì bác có mua mấy cái ống viền đỏ chụp thì cũng chỉ là mấy cái ống bơ đắt tiền mà thôi!
ví dụ nha ống 18 135 f3.5 5.6 canon vs ống fix 50 1.8 cái nào mắc? Nếu chụp chân dung ở 135 ống 18 135 xóa phông bét tè lè nhè nổi bật nhân vật rất tốt, nhưng nếu chụp chân dung vs ống 50 1.8 thì ? Chất ảnh khác sẽ khác à
rồi lại ống 70 200 f4 L đi chất màu cũng ok nhưng nếu so sánh vs ống 85 1.8 chụp chân dung cái nào hơn?( đừng có chém em về dof trong chân dung nha! ko phải chân dung là xóa phông là bokeh à)
Có tiền đồ tốt đấy là dĩ nhiên, nhưng ko phải cứ ống rẻ là ko tốt vấn đề là bác dùng cái lens đó để làm gì? Ngay cả vs kit 18 55 hay 18 135 nếu tận dụng đc vẫn ảnh đẹp như chơi, 1 ống zoom đa dụng rẻ cho người mới chơi còn hơn 1 ống luxury vào tay mơ
@phankien9x bác so sánh rất chi là khập khiễng! =)) bác phải so sánh cùng 1 loại lens chứ! ví dụ so sánh canon 50/1.8 với canon 85/1.8 , kit 18 55 với tamron 17 50 chẳng hạn! đấy mới là so sánh chứ bác đem 1 cái zoom so với 1 cái fix chân dung! buồn cười nhỉ? 😁 hơn nữa ý e là ko tốt so với cái những đắt tiền hơn chứ ko phải là ko thể chấp nhận được! đấy là còn chưa kể đến chất lượng build nữa nhé! cái rẻ tiền thì lấy đâu ra build tốt! :3
phankien9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tiếng Sáo Trên Nương Buồn cười gì ở đây?
So sánh về giá rẻ ko tốt mà! Mình chỉ đưa ra ý kiến ống rẻ ko phải ko tốt nếu biết chọn mục đích chụp cho mình và dùng những gì đủ đáp ứng vs yêu cầu của mình bạn ạ
Nhiều người chụp dịch vụ chân dung cưới vẫn sài 70 200L trong khi tại sao 85 1.8 giá rẻ hơn chuyên cho chụp chân dung tại sao người ta ko sài? Nó đa dụng cho người ta ở tiêu cự, đỡ phải thay lens thế thôi. Nói 1 câu hơi khó nghe 1 chút chắc có lẽ bác chưa cầm nhiều lens từ tốt đến xấu và chơi ảnh chỉ xem trên màn hình
Và fix ko phải chỉ dành riêng cho chụp chân dung bác ạ!
@phankien9x Vâng vâng! E đâu được điều kiện như bác mà cầm hết ống này đến ống nọ! 😁 còn cái câu cuối của bác thì cảm ơn bác đã nói cái điều mà ai cũng biết! :D còn về khoản chơi ảnh thì mỗi người 1 kiểu bác nhé! ko biết ý bác là phải chơi theo kiểu gì? :D
phankien9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác này nói chuyện kiểu muốn war hay sao á!
Em là sinh viên, có mỗi cái máy cùi thỉnh thoảng đc đi chụp dịch vụ cũng đc vài năm nên kinh nghiệm gì thì nói cho ae chia sẻ để chơi thôi. Chơi ảnh của bác chắc chơi theo kiểu máy ảnh gia nên mới làm 1 câu là ống đắt đi vs ảnh sẽ đẹp, em hơi khó chịu về cái suy nghĩ của bác nên nói thế thôi. Ảnh ko in lên 1 khổ nào đó chỉ xem ảnh trên màn hình rồi cố zoom thật lớn rồi soi cũng như không. Chơi ảnh phải biết mục đích chụp của mình là chụp cái gì, đồ chơi cho cái mục đích đó, và phải in thì mới biết đc ảnh mình như thế nào.
@phankien9x Thế sao bác bảo e "có lẽ bác chưa cầm nhiều lens từ tốt đến xấu" ??? bác nói thế thì e chẳng hiểu là bác nhiều tiền à? nhiều tiền mới có điều kiện mua lens này lens khác chứ chẳng lẽ đi mượn cầm 1 lúc cũng gọi là "cầm" à? :3 e cũng là SV, cũng có mỗi cái máy cùi + lens cùi thôi! Và e cũng thừa hiểu là ảnh đẹp ít phụ thuộc và máy móc. Nhưng ở đây bác phải so sánh cùng 1 kiểu chứ! cùng người, cùng máy, cùng thông số, cùng điều kiện không gian thời gian, cùng loại lens, chỉ có lens là khác thôi! thì bác có công nhận với e là lens đắt tiền sẽ cho ảnh tốt hơn ko??? còn đúng là e chưa in ảnh ra bao giờ cả, vì e chưa có nhu cầu!
phankien9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tiếng Sáo Trên Nương Kiểu như bác cả ngày ngồi mơ mộng ảnh đẹp vs lens xịn đi bác ạ!
Lens nhà sản xuất phát triển và bán ra theo phân khúc người tiêu dùng và mục đích, cứ mắc tiền mua về chụp đồ chơi trong phòng cũng vậy.
Bác chủ là dân mới vô tròng, bác nói 1 câu chưng hửng lens rẻ ko cho ra ảnh đẹp là ko thể chấp nhận nổi rồi. Mắc nó cắt ra miếng, bác có thể lấy fix wide chụp chân dung giá cũng mắc nhưng liệu chắc rằng nó có cho ảnh đẹp hơn fix tele ? Rồi thì tại sao người ta hay sài fix 85 135 L chụp chân dung hay 50L mà ko saì 100L macro cho chân dung?
Bác chủ cần tư vấn hợp lý để chơi chứ ko phải để đua lens. Em sài fix 50 từ L xuống đến 1.8 mà vẫn đi chụp ảnh cưới đc đơn giản vì khách em hài lòng vs ảnh từ nó và nó rẻ nhất cho em hỏng đỡ tiếc
Và đơn giản em cũng ko sài đêns cái F1.2
@phankien9x thôi! tốt nhất không tranh luận nữa! bác cứ giữ quan điểm của bác! e theo quan điểm của e! hết!
ôi. em cũng đang tìm body canon nào rẽ, tầm 10tr. Còn lens nếu lên chắc em chỉ có lên 70-200 L4 vs con gốc rộng 17-40L; em thích Canon vì dàn lens của nó thôi 😃😁:D:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019