[Nhiếp ảnh CB] 15 thẻ bỏ túi ghi nhớ cho các bạn mới chụp ảnh

tuanlionsg
24/6/2013 4:31Phản hồi: 215
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công phu là thế, nhưng đến khi đăng ký học nhiếp ảnh mới thấy mấy ông nhiếp ảnh gia chụp chả tuân theo quy tắc nào cả, miễn sao cái ảnh nó ra đúng như ý mấy ổng là được rồi còn thông số gì chẳng có ý nghĩa. Đối với mấy ông chơi máy cổ thì cứ nhớ nằm lòng từng tình huống rồi set chụp. Đối với nhà giàu mắc bệnh "nghiện thử máy" thì cứ phang 1 set 2-30 tấm rồi bắt đầu ngồi rị mọ delete đi. Đã từng thấy một đồng chí cầm 7D dáng rất hiên ngang chụp rất ư là nghệ sĩ, đến khi xem hình thì hỡi ôi, 1 cảnh chú ấy chụp đến tận 50-80 tấm, xong xoá sạch để lại đúng 1 tấm, chụp thế hoá phí cái máy à? Nên ai có hỏi làm sao để chụp đẹp thì cứ nói 1 câu trước đã: sắm máy đi rồi tự khắc biết à.
@Wolfrain

Bác nói thế thì e hoàn toàn thua =)) . Với những ng trình như bác thì e chả biết cái nào để nói đc cả . Bác nói như cái kiểu " tôi ko cần học trg lớp j , thực tế ngoài đời đủ biết cả " =)) . Bác đã dùng đến từ học thì sao lại bảo mua máy về tự biết rồi thấy 7D chụp cả loạt tấm này nọ . Còn nói về việc set thông số đúng sai là ở khoảng mức chấp nhận đc của trường ảnh , rồi từ đó sáng tạo ra . Mà thôi nếu bác tự nhận thế thì e khiếu 😆 , cở e ko đủ trình như bác . À mà về khoảng chêm từ tiếng anh vì viết vậy cho lẹ , chứ trình e ko = bác nên ko dám chém =)) . Với e bài viết của bác e đọc ko kỉ đâu , chỉ đọc hết thôi =))

Riêng ở 1 ý e thấy bác nói chuyện khá là buồn cười , kiểu như là cái dạng tự nhận wá pro ấy à mà wá rùa thì đúng hơn . Trích ra nhé " Xin lỗi chứ có nhiếp ảnh gia cả đời chả đi học bao giờ nhưng chỉ 1 tác phẩm của họ còn có giá trị gấp vạn lần thể loại chụp hình theo phong trào như những người gần đây " . Bác nên xem lại cách nói của mình đi =)) .
@karjntran Thế bạn cần tôi nêu tên những nhiếp ảnh gia ấy cho bạn tra không? Và cách ăn nói thể hiện ngay ở cách viết của mình đấy bạn ạ. Nếu bạn muốn người khác tôn trọng mình thì thứ nhất là nên bỏ cái thói lai căng ấy đi đã. Cái thứ bạn viết ra không thể hiện cho việc bạn muốn viết nhanh hay lẹ mà là biểu hiện của sự a dua và trẻ trâu của bạn thôi. Thứ tiếng Anh bạn viết chẳng mấy cái là đúng cả, cả ở mặt nghĩa lẫn mặt kiến thức nhiếp ảnh. Và tôi chưa hề nói là chụp hình thì không cần học, tôi chỉ nói là cái thực tế nó khác xa với những thứ mà bạn vẫn tự hào nhồi nhét vào đầu đấy thôi. Thế nên với những bạn chưa mua máy mà cứ suốt ngày rị mọ lên diễn đàn này diễn đàn nọ tạo chủ đề hỏi han xin xỏ thì tôi chỉ khuyên là cứ mua máy đi rồi tự khắc sẽ rõ ra thôi.
@Wolfrain
Không nắm được căn bản và nguyên lý hoạt động của thiết bị thì sao mà chụp kiểu "miễn sao ảnh ra đúng ý được". E thích câu này của NAG SangPro "Nhiếp ảnh là nghệ thuật, mà nghệ thuật không sáng tạo thì gọi gì là nghệ thuật nữa". Họ cũng phải có những bước đầu tiên mổ xẻ, mò tìm xem cái máy ảnh nó hoạt động ra sao, ánh sáng khác nhau hoặc chiếu sáng từ hướng nào ra ảnh thế nào chứ bác. Chứ có phải cứ sáng tạo bừa bãi là xong đâu. Bác nhìn những tác phẩm hiện đại của ProK ở HN hay BOW ở SG xem họ có trình độ và đạo tạo bài bác nó khác như thế nào sẽ có câu trả lời thôi !
@Wolfrain
Vâg về tuổi thì e nhỏ hơn bác cả 3 =)) trình độ chắc "củng" thua bác thôi vì trẻ trâu mà =)) . Stop tại đây nhé , e củng ko rảnh ngồi tranh luận với bác thêm . Nếu thật sự bác chơi nhiếp ảnh đúng nghĩa thì e sẻ gặp bác thôi 😃 . .
quy_deptrai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Handjob tuyệt vời, thanks a Tuấn.
để mai rủ gấu vào phóng shoot vài tấm =]]
phòng có đủ vật dụng cần thiết để tự sướng.. =]]
bài này hay wá bác ạ 😁 em đang kiếm mấy kiểu style chụp hình nà :v để save về mốt lấy ra sài
Bài viết rất hữu ích. Thanks bác chủ thớt nhiều
Bài viết rất tuyệt vời !! cảm ơn bạn nhiều!
50 mẫu cơ bản thiếu mẫu giơ hai ngón tay rồi :3
@Nguyễn Lê Hoàng ;)
anhloc2810
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá hay, em đang chuẩn bị mua máy, mấy nay đang mày mò khắp trên Tinh tế, tự tổng hợp kiến thức gọn lại file word, giờ có mấy cái hình của bác dễ hiểu hơn nhiều
solarbizz
TÍCH CỰC
11 năm
bookmark
quytoctyn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài hay quá, cảm ơn bác nhiều. Em phải tổng hợp vào file pdf về ngâm cứu mới được.
bombon18
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết rất hay và bổ ích 😁
Bài rất hay và bổ ích cho newbie như em.
Oánh dấu nhé!
Bài viết quá hay, chỉ có ở tinh tế 😁
Chuẩn 😃
thieu thien
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết rất hay và đầy đủ, cảm ơn bạn nhiều!
wow... quá hay đi, có bác nào biết chuyển bài này thành 1 eBook để mọi người có giữ làm tài liệu riêng bỏ túi thì quá tuyệt. Thanks for sharing 😃
nhatha
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thabks bác rất nhiều, rất hữu ích cho người mới tập chơi dslr như e 😃

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
gaubay
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thanks bác nhiều! 😃
thyutinh
ĐẠI BÀNG
11 năm