Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nhiếp ảnh CB] 3 lý do ống kính 50mm là ống kính thứ hai người mới chơi nên dùng

tuanlionsg
10/3/2015 11:14Phản hồi: 280
[Nhiếp ảnh CB] 3 lý do ống kính 50mm là ống kính thứ hai người mới chơi nên dùng

Các bạn mới chụp ảnh thường dùng ống Kit, và chiếc ống tiếp theo nên dùng là ống tiêu cự 50mm. Chuyện không mới với nhiều người nhưng mới với các bạn bắt đầu. Mình vẫn trả lời cho các bạn mới bắt đầu chơi chụp ảnh trong việc mua sắm ống kính rằng cứ chơi ống Kit một thời gian vài tháng làm quen; sau khi quen thiết bị, thành thạo thao tác, hiểu các yếu tố quyết định một khung hình... thì nên sắm thêm hoặc đổi ống kính tiêu cự 50mm trên máy ảnh FullFrame (FX) hoặc 35mm APSC (DX). Ống kính có tiêu cự 50mm là tiêu cự cổ điển và nó chính là ống kit cho các máy ảnh film ngày xưa. Hầu hết các ống tiêu cự 50mm đều có khẩu độ lớn f/1.4, f/1.8..., độ sắc nét tốt, ảnh trong, giá thành vừa phải... Có nhiều bạn mới bắt đầu chụp ảnh thắc mắc, nên mình tóm lại 3 lý do tại sao ống 50mm là ống kính các bạn mới nên dùng.

Lý do 1: Luyện tập góc nhìn
Tiêu cự 50mm (FX) hoặc 35mm (DX) được xem là trùng với góc nhìn tự nhiên của mắt người, rất dễ canh khung và lấy nét khi gắn trên máy ảnh. Với ống 1 tiêu cự chuẩn đó, người mới bắt đầu (thậm chí người chụp lâu năm) sẽ phải dịch chuyển tìm vị trí chụp thích hợp, chọn góc chụp phù hợp... là cách luyện tập góc nhìn có tư duy tốt nhất. Với một vài chủ đề chụp như đời thường, đường phố, thì tiêu cự 50mm sẽ giúp người chụp tiếp cận chủ thể vừa đủ để cảm nhận được "cái hồn" sống động của đời thường.

Lý do 2: Khẩu độ lớn
Khẩu độ ống kính tác động đến độ sâu trường ảnh (khoảng ảnh rõ nét). Thường thì ống 50mm có khẩu lớn. Khi dùng ống Kit thời gian đầu, khẩu độ thường lớn nhất là f/3.5 và đôi khi có những bức ảnh cần phông nền mờ nhẹ nhàng là điều quá khó với ống Kit. Ống tiêu cự 50mm thường có khẩu f/1.8 (hoặc 35mm f/1.8 DX) sẽ cho phép người dùng chụp chân dung tốt hơn, hoặc chụp trong hoàn cảnh ánh sáng yếu cần mở khẩu lớn.

Lý do 3: Linh hoạt với ảnh đời thường
Chủ đề ảnh đường phố đời thường cần sự linh hoạt trong việc tiếp cận đủ gần nhưng không làm biến dạng chủ thể. Tiêu cự 50mm chụp chân dung có tỷ lệ đối tượng gần thật nhất, không bị biến dạng. Nếu ống góc rộng hơn 35mm là hoàn hảo cho ảnh phong cảnh, tele 100mm trở lên hoàn hảo cho động vật chim thú hay thể thao thì tiêu cự 50mm phù hợp nhất cho chủ đề ảnh đường phố nhưng cũng có thể chụp phong cảnh và cả chân dung. Nhiều người chỉ dùng một ống kính tiêu cự 50mm trên máy của họ.

Với khoản chi phí đầu tư không quá tốn kém, nó giúp người chụp luyện tập sự nhạy bén trong việc chọn góc chụp góc nhìn sáng tạo, nhỏ gọn nhẹ nhàng trên thân máy, chất lượng sắc nét... tiêu cự 50mm nên là ống kính thứ hai bạn nên sở hữu sau một thời gian sử dụng ống Kit theo máy.

280 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cu_bo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xin tấm hình được ko mấy a
@cu_bo hình gì bác..............................................
@nguyenvantrung241090 1 vài hình chụp bằng ống 50 1.8 chẳng hạn 😁
Cũng là 1 ý kiến hay cho bài thêm sinh động đấy chứ bác!
mcjambi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HoangPigg Mình đang có bài review nè:
hongducwb
TÍCH CỰC
9 năm
35mm 50mm và 1 ống zoom đủ cho người mới 😁
@hongducwb 35 và 50 thì chỉ nên chọn 1 trong 2 còn nếu chọn cả 2 thì người mới cũng hơi dư dả điều kiện rồi =)).
taisuke241
TÍCH CỰC
4 năm
@shininglife chuẩn bác 😁
Em trước dùng kit và 35 là thấy đủ nhu cầu của mình :D
Dư giả chút thì mua thêm 1 em tele nữa
dang_trong
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa có điều kiện chơi, nên sắm phụ kiện chơi với con 1520 thôi
Galaxy73
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JangBoGo Mình cũng giống bạn có cả 2 bộ: Nikon D700 và Lumia 1520. Phải ghi nhận 1520 chụp khá tốt, Hôm di Hàn Quốc chup bằng 1520 mấy máy dulich không có cửa luôn
@LuisYuri Em dùng con 808 thấy cũng bằng 50% của 30d gắn fix 24 đấy 😁
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev Do cảm nhận mỗi người thôi
@LuisYuri 50% còn lại 😔
xilano123
ĐẠI BÀNG
9 năm
xin mấy tấm chụp bằng lens 50mm đi bác
@xilano123 đây bác 😃
https://www.flickr.com/groups/99827226@N00/pool/
taducanh
TÍCH CỰC
9 năm
Crop thì chỉ cần 17-50 2.8 và 85 1.8 còn FF thì 24-70 và 85 là đủ hết yêu cầu.
@taducanh Mình cũng đang xài combo như trên tạm hài lòng khoảng tiêu cự 😃
vitkon
CAO CẤP
9 năm
@taducanh Nếu đã có 24-70 rồi thì nên làm thêm 135 f/2 chứ bác ^.^
0978696869
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taducanh Chuẩn luôn, còn đa dụng lun thì 24-105 trên crop cũng tạm ổn mà giá phải chăng, khẩu hơi thiệt tí
Luyện chân luôn anh ạ 😁
jynftu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vì đơn giản nó rẻ mà tốt 😆
@jynftu Bn tiền vậy bạn ơi
50mm f1.8 so voi 40mm f2.6 thì thế nào ạ !?
yuriah
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthucbk mình có cùng suy nghĩ với bạn nhưng không hiểu sao theo máy tính DOF của canon cho kết quả ngược lại
bạn tham khảo
http://cpn.canon-europe.com/content/education/technical/depth_of_field_calculator.do
@yuriah Theo mình nghĩ thì lúc bạn tính bạn để cùng 1 điều kiện tiêu cự, khẩu, khoảng cách thì ra kết quả là DOF trên crop mỏng hơn.
Thực tế với người dùng thì cần so sánh DOF khi máy dùng cùng 1 lens để chụp ra 1 bức hình như nhau ( cùng FOV) thì crop phải đứng xa hơn, ví dụ fullframe chụp chủ thể ở khoảng cách 3m thì crop cần đứng cách 5m
doanfd
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenthucbk cái đó ai cũng biết. nhưng đối với bác là đủ còn với người khác lại không. chưa kể họ ko mua để chụp action mà chụp tĩnh thì sao. cái này tùy thuộc nhu cầu mỗi người bác ạ
@doanfd Hê hê, nếu nhu cầu dùng mà 40f2.8 không đáp ứng đủ thì chọn 50f1.8 khẩu lớn hơn, rẻ hơn, dễ out hơn, hoặc là chọn lens đắt tiền hơn thôi, tùy người dùng mà
nhocvjp92
ĐẠI BÀNG
9 năm
công nhân mới chơi chơi 50 1.8 canon ngon bổ rẻ thật 😁
Mình thấy lý do nên chọn ống kính 50 f1.8 hầu như là chụp cho ra kết quả tốt so với giá tiền bỏ ra.
mr33acs
TÍCH CỰC
9 năm
mình vô cùng băn khoăn giữa 50 f1.4 với 50 f1.8G của Nikon. Nhiều bác lão làng chụp lâu năm đều khuyên lấy em 1.8G. Tác giả bài viết có thẩm du trải nghiệm qua 2 em này chưa ạ? Xin tí tư vấn 😃
@mr33acs f/1.8 đi bạn. Vì f/1.8 DOF đủ mỏng te rồi. Tay hơi rung 1 tí là bị out nét ngay. f/1.4 DOF mỏng hơn nữa chắc bạn phải gắn vào tripod mà chụp
dbt123
CAO CẤP
9 năm
@mr33acs thì cứ theo lời khuyên mà làm thôi. nghe nhiều làm gì cho thêm rối.
Qdezi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mr33acs Mình cũng lấy con 1.8G nè bạn. Mà nguyên nhân chính là vì ko đủ lúa lên 1.4D chứ đừng nói tới 1.4G. Nhưng mình cực kì hài lòng với chất ảnh và đặc biệt là hiệu ứng bokeh tròn đẹp của ống 1.8G. Qua quá trình thẩm du thì thấy em nó chụp nét ngay tại khẩu 1.8, rất ít bị viền tím, xóa phông tít mù. 😁
kim chang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mr33acs Em mới mua 50 1.8G cho máy crop, giờ ko biết nên mua thêm lens zoom nào cho hợp lí nữa!
giangcj
TÍCH CỰC
4 năm
@mr33acs Cứ mua 1.8, rẻ và chất lượng ổn. 50 1.4G hay D thì chất lượng đều ngang nhau, độ nét vừa phải ở khẩu 1.4, có quang sai khá rõ nếu chụp ngược sáng. Vậy nên tiền nào của nấy, thực sự thì nếu bạn không cực kỳ thích khẩu 1.4 thì lấy 1.8 được rồi. Sau này có tiền thì đầu tư con ống kính chất lượng hơn. Còn nếu vẫn muốn xoá phông nhiều hơn thì theo mình không có con nào tốt hơn 85G, quá rẻ so với chất lượng.
drakukha
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bộp phát mua máy ảnh làm con 50 1.8G. 😁 ưng ý!
thinhbk11
TÍCH CỰC
9 năm
Mơ ước nhỏ bé của em là bỏ đi APSC và lên fullframe với 1 lens 50f1.4. ( A7 mII và CZ chẳng hạn, hic hic) mặc dù trình còn gà nhưng cứ mong phương tiện ngon 😁
Bạn nào khả năng tài chính eo hẹp nhưng khoái chụp mẫu thì lựa ống này ngon này 😃
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Dell Vostro 1320)
@SuperStar_91 Dắt con đi chơi, gặp bác này đang chụp mẫu ^^
@boyvotinh Không biết em có chụp con của bác không nữa? Hôm ấy em cũng chụp trẻ con nhiều mà. 😁
@SuperStar_91 Bác k chụp, lúc đấy ngoài sân, mẫu bác đang thẹn thùng tạo dáng, bác đang chỉ đạo ^^
@SuperStar_91 ống bạn sài có bị viền tím ở f1.8 không ạ?
Thiên Kull
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới xúc em canon 700D kèm lens kit đi kèm, mới chơi máy ảnh nên cần làm quen vs ống kit, thank tác giả bài viết, sau một thời gian nữa tay nghề lên sẽ xúc lens này
35f2D...thần thánh cho indoor và tĩnh vật ...😁
dochicuong
TÍCH CỰC
9 năm
Ảnh chụp bằng canon lens 50mm f/1.8 đây các bác![​IMG]
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Chả có lý do gì hết, lúc mình mới chơi mình đã xác định lâu dài nên mình chơi luôn 1 ống 24-70 cho lành (tất nhiên là đã qua lời khuyên của các tiền bối rằng lens đa dụng nào tốt nhất), đỡ phải lăn tăn nâng cấp.
@sony x1 cần một cái 85 li chứ ạ? 50 li trùng tiêu cự cmnr 😁
@Hungdunghcmc Hiii bác. Bác cho mình xin ý kiến chút về lens fix nhé.
Mình đang xài D700 + lens 50 1.4D.
Theo bác nếu chỉ dùng lens fix, mình nên đầu tư những em nào nữa?
Mình mới chơi máy ảnh một thời gian chưa có kiến thức lắm. Chỉ thấy góc của 50 hơi hẹp nếu chụp phong cảnh + sự kiện. Chụp chân dung thì ok
@duongxuanducnd Mình cũng mớiua máy không lâu nhưng dùng 4 đời máy 2 MRL và 2 DSLR fullframe cùng hàng loạt ống L và các loại trừ dòng 70-200 f2.8Lii vì quá nặng, và 85L vì quá đắt.

Đã vác máy đi một số nơi chủ yếu chụp phong cảnh và đời thường, chụp trong nhà,... Minh có thể kết luận là với nhu cầu của mình thì nếu dùng FF và chỉ dùng 2 len thì len phải có là zoom 16-35mm cho phong cảnh và đời thường, trong nhà,... Và 1 len 85 hay 135mm cho chân dung. Còn len 50 cho FF là thừa và rất khó chụp. Chỉ có tác dụng chụp chân dung gần. Mình đã dùng 3 len 50mm giá từ 7 tr-18 tr rồi cũng bán hết vì góc chụp rất khó chịu. Len 50mm chỉ thích hợp cho máy crop, dùng làm len chụp chân dung vì tiêu cự x 1.5 hay 1.6 thành 75 hay 80mm ổn cho chân dung.
@duongxuanducnd 1. Bác muốn thêm lens fix hay lens zoom ?
2. Bác muốn đầu tư bao nhiêu tiền ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019