[Nhiếp ảnh CB] Chuyện các nút trên thân máy ảnh - P.1

tuanlionsg
28/6/2013 20:15Phản hồi: 60
[Nhiếp ảnh CB] Chuyện các nút trên thân máy ảnh - P.1
Dành cho các bạn mới bắt đầu. Mới có máy ảnh, việc làm quen với thân máy, các nút chức năng xung quanh thân máy và ống kính là rất cần thiết. Thấy thì đơn giản, nhưng có nhiều nút chức năng rất nhiều người ít khi đụng đến, mà rất có thể nó rất hữu dụng. Có nhiều bạn hay hỏi cùng câu hỏi “nút này là nút gì?”, nên mình xin gửi bài này tham khảo. Các bạn đã giỏi, xin bổ sung cho phần cơ bản đầy đủ hơn thì thật là đáng quý.

Mặt trước của máy ảnh

1. Khử mắt đỏ
Khi chụp ảnh có đèn flash, ánh sáng rất mạnh từ đèn một mặt làm cho khung cảnh sáng lên, một mặt tác động trực tiếp tới cầu mắt, đi xuyên qua đồng tử tới các mạch máu nằm ở phía sau, và chính ánh sáng phản xạ mạch máu này khiến cho mắt bị hiện tượng đỏ lên trong ảnh. Hiện tượng này có thể thấy cả trên mắt người và mắt động vật. Mỗi người hay mỗi động vật lại bị ánh đỏ khác nhau, phụ thuộc vào lượng sắc tố phía sau võng mạc. Đèn này sẽ chớp vài cái truớc khi ảnh được chụp để khử hiện tượng này.

2. Vòng chỉnh nét
Ở chế độ lấy nét tự động (auto focus), vòng này sẽ xoay các thấu kính bên trong ống kính để lấy nét chủ đề. Ở chế độ lấy nét bằng tay với ống kính có vòng xoay tay, bạn sẽ xoay bằng tay để lấy nét.

3. Vòng zoom
Với ống kính zoom, xoay theo chiều kim đồng hồ để mở rộng góc nhìn và ngược lại, xoay ngược chiều kim đồng hồ để chụp cận cảnh chủ đề.

4. Nút bật đèn cóc
Khi chụp ở chế độ manual (M), đèn cóc không tự bật khi thiếu sáng, bạn bấm nút này để bật nó lên.

5. Chuyển đổi cơ chế lấy nét
Nếu trên ống kính có nút gạt này, bạn chọn AF (auto focus) để ống kính tự động lấy nét; chọn MF (manual focus) khi bạn muốn lấy nét bằng tay xoay vòng nét trên ống kính.

6. Giảm rung
Cơ chế giảm rung ở ống kính Canon là IS (image stabilizer) và ống Nikon là VR (vibration reduction), là cơ chế giảm rung tạo sự ổn định hình ảnh trong trường hợp bạn rung tay, hoặc chụp trong hoàn cảnh máy ảnh có sự rung lắc nhẹ.

7. Microphone

Quảng cáo

Hầu hết các máy ảnh số ngày nay đều có chức năng quay video. Âm thanh sẽ được thu bằng micro này. Và, khi xoay vòng zoom hoặc vòng xoay nét của ống kính tạo ra tiếng động, micro này cũng thu luôn. Do vậy, các hãng cố gắng chế tạo các ống kính hoạt động thật êm để hạn chế âm thanh không mong muốn này.

8. Xem trước độ sâu trường ảnh (dof)
Nhấn vào nút này, bạn xem được độ sâu trường ảnh trước khi bấm nút chụp.

Mặt lưng máy ảnh

1. Nút bù trừ sáng AE (Aperture/Exposure)
Ở chế độ Manual, kết hợp bấm giữ nút này và lăn bánh xe chỉnh, bạn có thể tăng giảm khẩu độ. Ở chế độ khác, nút này dùng để tăng giảm từng stop khẩu độ.

Quảng cáo

2. Chọn điểm lấy nét
Bấm nút này sau đó xoay bánh xe chính để chọn điểm lấy nét tự động của máy. Nút này cũng sử dụng để phóng to ảnh trên LCD.

3. Nút Lock AE
Bấm nút này để khoá đo sáng. Bạn cũng sử dụng nút này để thu nhỏ ảnh khi xem lại trên LCD.

4. Live view
Bấm nút này để chuyển qua chế độ chụp ảnh live view trên LCD.

5. Nút 4 chiều
Sử dụng để chuyển đổi các menu, sub-menu, sử dụng nút Set để chọn các thiết lập đơn. Nikon gọi nút này là nút Multi selector.

6. Self-timer
Nút này cho phép tuỳ chọn chụp một tấm, chụp liên tục và chụp hẹn giờ.

7. Playback
Xem lại ảnh đã chụp trong máy.

8. Erase
Biểu tượng thùng rác, xoá các ảnh từ LCD.

9. Menu
Vào menu để tuỳ chỉnh các thông số máy ảnh.

Mặt trên máy ảnh

1. Đèn flash cóc
2. Nút bấm chụp
3. Bánh xe chính. Quay bánh xe này để chỉnh độ mở ống kính hay tốc độ màn trập. Ở Nikon nó được gọi là Command dial.
4. Nút ISO
5. Bật tắt máy
6. Mode dial. Xoay vòng này để chọn chế độ chụp.
7. Ngàm gắn đèn rời

Chúc các bạn vui vẻ.
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài viết của bác có ích quá. Bài này rất cần thiết cho cho newbie. nhưng bài này thì chỉ bao quát các dòng xxxd thui. chứ xxd và xd các nút bố trí khác chút thì phải. Em đang xài 600d đọc bài này hiểu nhiều hơn về vợ mình
@chuheokhaukhinh Các máy cao cấp hơn nút kí hiệu cũng giống vậy thôi bác chỉ khác chỗ bố trí nút thôi mình thấy newbie thì đa số xài xxxD tìm hiểu trước
luckyan
TÍCH CỰC
11 năm
Bài hướng dẫn của bác Sư tử thật sự cần thiết cho những người nới đụng chạm với máy ảnh.Bác ấy lấy dòng xxxd làm đại diện rất chinh xác đấy chứ,còn các dòng cao hơn dành cho người đã biết hoặc hiểu hơn về máy ảnh,họ không cần đến những chỉ dẫn cơ bản nữa.

@luckyan Bác nói em mới nhận ra. xài lên tới 5d, chắc cũng biết nhiều về nhiếp ảnh hết rồi bác nhỉ
anhloc2810
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay thật, bác này toàn tổng hợp nhiều kiến thức cơ bản cần thiết không
Bác ơi còn cái nút to gần nút 6 nữa ạ, nút tháo lens nữa ạ, nhấn vào để xoay lens khi muốn thay lens ( xin lỗi em múa rừu qua mắt thợ ạ) bác thêm vào ko a e lại hỏi a. Cảm ơn bác bài viết rất hay và bổ ích
@nttdigitaldigicam Cảm ơn bạn.
Rất mong các bổ sung cho chủ đề được đầy đủ.
Các bạn xài các dòng máy khác, nếu có thời gian, bổ sung cho anh em mới bắt đầu được thuận tiện nhé.
Tks bác . Em sắp vác con 700D hàng LBM , cái này rất có ích với em 😃
thanks
tai72
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài rất hay.:p
Em đang để chế độ chỉnh tay. thằng bạn cầm vô chụp loạn xạ chút em lấy máy lại chụp mất chế đọ chỉnh tay... mò thấy bà chả bít nút nào.!? :eek:
phaitimvay
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em sài 600D, đọc xong bài này mềnh cũng làm chủ được kha khá....
Có bài để test não mềnh !!!
thanks
cụ nào cho em hướng dẫn về các nút dòng xxD của canon đi ạ!
cái phím BKT ở D90 là gì anh ơi
@Minh TNK Chụp liên tục 3 tấm thừa/thiếu/đủ sáng để ghép HDR hoặc bù trừ vùng sáng tối.
@tuan_lionsg là giống HDR ạ, thế chỉ cần ấn nút là nó ra 1 tấm cân bằng rồi hay chụp thành 3 tấm khác nhau mình tự ghép ạ?
nữa là ấn 1 lần thì chụp 3 kiểu đến khi ấn 1 lần nữa hay muốn chụp thừa/thiếu/đủ sáng thì phải ấn 1 lần ạ?
uầy thông tin rất hữu ích\! Mình cũng mới mua máy và vẫn còn bỡ ngỡ dùng lắm !
chào các bạn.

các bạn hướng dẫn giùm sử dung các chức năng này luôn đi (kèm ảnh)
@thanh nhan computer Thiệt là các bạn mới cần những món mình không hề nghĩ. Sẽ đáp ứng cho các bạn ít hôm nữa nhé.

Chúc vui.
@thanh nhan computer Hồi giờ chưa nghĩ tới thằng này. Món này độc và lạ ah
@thanh nhan computer Mình đã có câu giải đáp cho câu hỏi của bạn
Canon Vietnambạn thân mến, với máy EOS 60D như trong hình, chế độ quay video được đặt riêng. Với những máy đời mới hơn, bạn có thể quay video với mọi chế độ. Khi bạn quay film, tốc độ chụp tối thiểu sẽ bị giới hạn tùy vào tốc độ ghi hình bạn chọn, 1/30s với 30 fps, 1/60s với 60 fps
câu trả lời từ Canon
@thanh nhan computer Mời bạn xem phần 2: http://camera.tinhte.vn/threads/nhiep-anh-cb-chuyen-cac-nut-tren-than-may-anh-p-2.2130247/
@tuan_lionsg Phần 2 chưa trả lời câu hỏi của bạn ấy.
Bài viết rất hữu ích cho con 600D của e :p Thanks bác rất nhiều ;)
Mình đang dùng 600D đọc bài xong biết thêm dc 1cái nút mới mà từ khi mua tới giờ mình ko ko biết,đó là nút xem chước độ sâu trường ảnh,hiện mình vẫn chưa biết dùng nó ntn. Đã thử nhưng ko thấy có tác dụng ji cả.
anhloc2810
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lamnhatphu87 đúng đó, em cũng 600D, không biết dùng nút đó ntn, thử mà không thấy tác dụng
@anhloc2810 A e mình chưa biết mà,đợi chủ thớt trả lời vậy.
@lamnhatphu87 có thể là đèn lấy nét. khi bn lấy nét kái đèn đó nó sẻ sáng lên
@tý anh286 Mình dùng lâu rồi mà chưa bao giờ thấy tác dụng của nó, có thể nói là chưa biết bật nó ntn.
Có một thắc mắc nhỏ là cái đốm (gọi là đốm thì chính xác hơn) ngay chỗ báng cầm tay, dưới ngay nút chụp ấy. NÓ LÀ CÁI GÌ MÀ MÁY NÀO CŨNG CÓ, NHƯNG K BẤM ĐƯỢC
Cái đốm đen này pải ko bạn.

Mình nghĩ nó là cảm biến
1. Khử mắt đỏ
Khi chụp ảnh có đèn flash, ánh sáng rất mạnh từ đèn một mặt làm cho khung cảnh sáng lên, một mặt tác động trực tiếp tới cầu mắt, đi xuyên qua đồng tử tới các mạch máu nằm ở phía sau, và chính ánh sáng phản xạ mạch máu này khiến cho mắt bị hiện tượng đỏ lên trong ảnh. Hiện tượng này có thể thấy cả trên mắt người và mắt động vật. Mỗi người hay mỗi động vật lại bị ánh đỏ khác nhau, phụ thuộc vào lượng sắc tố phía sau võng mạc. Đèn này sẽ chớp vài cái truớc khi ảnh được chụp để khử hiện tượng này

Cái đèn này mình có thấy nó nháy bao jo đâu nhỉ, mình nghĩ nó là đèn để dùng khi quay video, nhưng khi quay thì ko thấy chỗ bật ở đâu.
@lamnhatphu87 Bác chụp ban đêm, bật flash lên thì sẽ thấy nó sáng lên
Còn cái đốm bác nói đúng là cái em cần hỏi, nhưng e cũng chưa rõ nó là gì. hehehe
@aibiet14807 Mình đã chụp đêm nhiều rồi nhưng hoàn toàn ko thấy cái đèn đấy chớp.
Chỉ thấy đèn chính chớp 1 hoặc 2 lần trước khi chụp,theo như mình biết như vậy để mắt đóng đồng tử lại nên ko còn bị mắt đỏ.

Hay cái đèn của mình nó có vấn đề nhỉ?
@lamnhatphu87 mình chụp nó nháy lên sáng bình thường mà, nháy màu đỏ đỏ
@aibiet14807 Vậy lạ nhỉ, đèn đấy của mình ko thấy nó sáng bao giờ hết. Chắc có vấn đề rồi.
aibiet14807
lamnhatphu87

Cái "đốm" mà các bạn hỏi, đó chính là "remote control sensor" - cảm biến kết nối với remote.

Cái "remote" là cái dùng để chụp từ xa mà không phải bấm nút chụp trên thân máy, sử dụng cái này khi chụp cách máy một khoảng cách (tối đa 5 mét) hoặc khi phơi sáng hầu tránh rung lắc máy khi bấm nút chụp.

Chúc vui vẻ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019