[Nhiếp ảnh CB] Thủ bản bỏ túi về: ISO - Tốc độ - Khẩu độ

tuanlionsg
26/4/2015 2:17Phản hồi: 108
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật hữu ích.
huynh0201
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc xong mấy cái này, lấy Lumia camera ra vọc đã phết 😆, mặc dù ko = máy thật nhưng cũng đủ thoả mản.
Kenino
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình hỏi vậy tác dụng của iso để làm gì, nếu iso cao mà noise thì đặt 100-800 là đc r, có máy lên đến 25600 để dùng vào mục đích gì?
@icecreamprince08 Càng thiếu sáng thì càng chỉnh iso cao để tăng sáng, và càng cao thì ảnh càng muỗi, nhưng còn hơn là tối thui chẳng thấy gì 😃 mình cảm nhận được trên 1520, có gì sai sót ae chỉ giáo thêm.
@icecreamprince08 tăng iso để tăng tốc độ màn chập bác ạ
ví dụ khi chụp đêm f2,1/60s, iso 400 chụp ra ảnh tối,muốn ảnh sáng hơn thì bác có thể tăng iso hoặc giảm tốc độ chụp ...nhưng bác giảm tốc chụp thì ảnh dễ bị nhòe nếu không có chân máy hoặc tính năng chống rung của lens hoặc máy>>> bác phải tăng iso lên để ảnh sáng hơn,nhưng tăng iso.ảnh lại bị nhiễu hạt..vì vậy người ta mới cần những máy có iso càng cao càng tốt,tất nhiên cao ở đây là iso cao mà nhiễu hạt ít>>. iso tốt rất quan trọng với những ai chụp thiếu sáng nhiều...
chicoptm
TÍCH CỰC
9 năm
Ai giúp e chụp buỏi tối đc ko ạ... Chụp mãi mà vẫn ko đẹp, để tốc độ 20 vẫn run tay, ios tối đa là 800 của e,. Còn f toàn >2.8 mà vẫn ko đẹp đc
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@chicoptm Bác cho phép e blend màu cái nha bác ;)
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chicoptm mẫu đẹp quá , cho link + share pass được không thím
chicoptm
TÍCH CỰC
9 năm
@binhmafia94 cho link va share pass là sao hả bác
@VietT Người ta đang da dẽ hồng hào, bạn làm cho phát trắng bệch như con ma trơi. :mad:
Tinhte toàn chỉ nói đc chung chung khẩu tốc iso pla pla cái chính là góc máy và bố cục chả bh nói tới cỡ admin tinhte lúv nào cũg mở miệng khẩu tốc iso là qt còn bố cục xấu vứt luôn ảnh nhe. Hay những bài viết kho báu lens hay bài về flash on hay off cam để có bức ảnh thời điểm chạng tối đẹp thì kg bh đưa
.
dochicuong
TÍCH CỰC
9 năm
@breakdarulez Vậy nhờ bạn hướng dẫn cách lựa chọn góc máy và bố cục hay cách set máy, set flash để có ảnh đẹp vì bạn comm nghe hấp dẫn quá, 😃
@dochicuong Thứ nhất m kg rảnh
Thứ 2 kg chỉ nói tinhte quá chung chung
nếu bạn muốn biết rành qua vnphoto đọc kg thiếu đâu sợ bạn kg sáng thôi.

Quên nhắc khéo bạn đừng hùa
dochicuong
TÍCH CỰC
9 năm
@breakdarulez Không hùa, không đùa, dám hỏi thật thì bạn hãy trả lời thật. 😃
p/s: mình không sáng nên không dám đọc lung tung, nên cần học hỏi vào những bạn nào nói/ comm/ hướng dẫn được và LÀM ĐƯỢC.
@breakdarulez Bớt thời giàn comment trên này lại thì bạn cũng đủ thời gian để viết hướng dẫn rồi đó. Chờ bài của bạn nha.
Ngoknc
CAO CẤP
9 năm
Mọi người cho mình hỏi trong nhiếp ảnh 3 thông số này bị giới hạn vậy sao?. Có nghĩa là ko có ISO 101, 102..v..v f 1.8, f1.81 ... Tốc 100s, 108s, 109s...à??? thông số biến đổi rộng hơn ý😃😃
Và cho mình hỏi lấy nét ngoại tiêu ở khẩu lớn là như nào vậy.trong bài chưa có thông tin gì 😃
Oh vậy theo m bạn cứ chụp A đi đừng chọn M và ngay cả m có quen vài pro trừ khi họ chụp phong cảnh còn trong hầu hết điều kiện còn lại là A va viec con lai chi can bu tru EV
Vì A là An nhàn
Còn M là mệt
Vậy đi quan trọng cái M làm j để phải tự làm khó bản thân rồi M mới pro pla pla
Trừ khi bạn đã thực sự nắm rõ và một số truờng hợp càn set mọi thứ bằng TAY để đặc tả nội dung thì để M
xài một thời gian thì sẽ hiểu
Bài viết giúp ích rất nhiều cho mình, mà nhiều khi đọc xong mà vẫn quên hoài. Cám ơn bạn.

Sent from my iPad using Tinhte.vn mobile app
DOANHA2012
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này hay, cảm ơn bác chủ @tuan_lionsg !
congtin776
ĐẠI BÀNG
9 năm
Này cho ai hiểu lý thuyết thôi. Khi chụp lâu sẽ tự có công thức

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
jinqng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngắn gọn, xúc tích, dể hiểu.
Tk
còn bù từ EV nữa...mình chưa rành lắm
ISO là chỉ số mức độ ghi nhận/tái tạo ánh sáng !
ISO cao ảnh nhiễu hạt vì nó tái tạo bằng cách ghi nhận và nhân mức ánh sáng nó nhận được lên nhiều lần dẫn tới sai số/nhiễu sẽ tăng theo !
Như trên tác dụng của ISO là tái tạo và nhân bản ánh sáng . Với múc ISO rất cao bạn có thể tái tạo và nhân bản được rất nhiều thônng tin từ mức gần như không có gì cả !
Vd : với điểm ảnh có mức ánh sáng bằng 1 với mức ISO 100 bạn có thể ghi lại được, với mức ánh sáng bằng 0,001 bạn cần ISO 10.000 để ghi lại mức ISO càng cao bạn càng ghi được ánh sáng ở mức thấp hơn !
@Nokfev Cảm ơn bác đã thông não cho em 😃
Cái này khó nhớ lắm, mấy bác đọc sunny 16 rules dễ nhớ hơn nhiều, lại học được cách phân biệt khi nào nắng to, nắng vừa, bóng râm...
Cái này muốn hiểu rỏ thì cầm máy lên và chụp . khẩu độ , iso , tốc . quen tay là biết hết khi chụp thôi . vẩn còn nhiều vấn đề đau đầu hơn cơ ... góc chụp chup ngược sáng . đánh flash bla bla ...
Tks chủ thớt, rất hữu ích
kacer
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá bổ ích cho newbie.
đánh dấu
note

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM