Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nhiếp ảnh CB] Thủ bản bỏ túi về: ISO - Tốc độ - Khẩu độ

tuanlionsg
26/4/2015 2:17Phản hồi: 108
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xitolala
ĐẠI BÀNG
9 năm
1/250-f4 chứ nhỉ
Quan điểm của em về sự tác động khác nhau nữa tốc độ màn chập, ISO và EV đối với ánh sáng trong bức ảnh 😁
(Phần background của Nomal và ISO đáng lẽ phải màu đen giống Shutter, e là nhầm :p )
3 chân kiềng thì mình rõ nhưng vẫn chưa hiểu EV ảnh hưởng như thế nào và có tác động lại 3 giá trị kia ko vậy? ví dụ manual 3 giá trị kia rồi + hoặc - EV tức vẫn giữ nguyên 3 giá trị nhưng ảnh sáng hoặc tối hơn hay nó sẽ tác động ngược lại 3 giá trị đó vậy?
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@viet52x8 EV nghĩa là...bù sáng 😃 Bạn cứ hiểu đơn giản thế này: khi chụp bạn bấm 1/2 nút chụp thì sẽ xuất hiện thanh đo sáng cho bạn biết là 3 thông số kia bạn chỉnh có "đủ sáng" cho hình hay ko. Khi bạn chỉnh EV thì ngay lập tức thanh đó cũng thay đổi theo (tùy theo bạn chỉnh "+" thêm sáng hay "-" giảm sáng). Vấn đề quan trọng là "bù,trừ" thế nào cho hình đủ sáng thì đó là do "quen máy" của mỗi người chụp thôi
@viet52x8 Ví dụ bác đang để Av rồi thang đo sáng ở chính giữa, bác chụp thấy ảnh hơi tối bác tăng Ev lên lúc đó máy sẽ tự nâng iso hoặc giảm tốc độ xuống để ảnh ra đủ sáng. Máy nó đo sáng tự động có khi không đúng ý đồ người chụp nên cần bù trừ để cho ra ảnh đúng như ý. Nếu bác chụp raw thì khỏi lăn tăn Ev làm gì, về nhà chỉnh bằng phần mềm lightroom sau.
cu kum
TÍCH CỰC
9 năm
Đủ sáng thì mình toàn xài av, tối thì xài tv. Nhờ các bạn tư vấn chế độ M với ạ, em có flash mà toàn xài ttl, các chức năng khác thì chịu
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@cu kum M (manual) thì chẳng qua là nó vừa cho bạn chỉnh khẩu vừa cho chỉnh tốc (trong khi Av thỉ cho phép chỉnh khẩu, Tv thì chỉ cho phép chỉnh tốc) mà thôi. Tất nhiên là muốn biết chỉnh các thông số đó xong mà hình có đủ sáng hay chưa thì vẫn phải dựa vào thanh đo sáng của máy (tất nhiên là thanh đo này chỉ "tương đối" mà thôi, tất cả còn tùy thuộc vào "quen máy" của người chụp). Bạn quen chụp Av hoặc Tv thì cứ vậy mà chụp thôi (hình đẹp hay ko còn hơn thua nhau ở góc chụp, chỗ này mờ, chỗ kia rõ...) chứ chuyển qua M thì lại "nhũn não" với các thông số loạn xạ lên nữa 😃
cu kum
TÍCH CỰC
9 năm
@VietT Đúng là vất vả thật, chưa làm chủ đc máy thì hình chưa được đẹp 😁. Cũng phải tự mày mò bác ạ
kuwowngfby
TÍCH CỰC
9 năm
Hay. Đánh dấu về nghiên cứu

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
thanks anh nhiều nhé . bài viết rất bổ ích
Đánh dấu
SG
Sài Gòn thì không được rồi 😔

Bon chen edit tí bác nhé ! (bằng apps trên mobile thôi ạ)
thichderau29
ĐẠI BÀNG
9 năm
🆒 Cô đọng và dễ hiểu
ndhuang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình mất hơn 2 năm để học 3 thứ này... và giờ vẫn đang học 😁
in ra bỏ túi cho trình còi
mình toàn sơmi-auto, chỉnh thông số mình cần, cái còn lại tự cho máy tính 😁
Nhờ dùng Lumia mới biết được mấy cái này.
Cám ơn a, bai viet rất hủ ích
SuperKid
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất hữu ích!Bookmark phát
Hay quá, Newbie đây các Pro ! 🆒
Oánh dấu thôi.
MrChick2711
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ơn bạn, bài chia sẻ khá hay cho người mới..😃
yueyong