[Nhiếp ảnh CB] Thử chụp bằng lens gắn thêm cho điện thoại

tuanlionsg
15/10/2013 18:12Phản hồi: 204
[Nhiếp ảnh CB] Thử chụp bằng lens gắn thêm cho điện thoại

Chào các bạn! Các phụ kiện gắn thêm để chụp ảnh cho chiếc điện thoại đã được nhiều bạn giới thiệu, nhưng vì yêu cầu nhiều anh em, nên mình xin mạo muội giới thiệu lại một vài phụ kiện gắn thêm vào chiếc điện thoại để chụp hình. Chúng ta biết là camera của điện thoại linh hoạt, di động thuận tiện, nhưng chất lượng hình ảnh cũng có giới hạn của nó. Cảm biến nhỏ, khả năng tuỳ chỉnh cũng như các xử lý thuật toán cho một bức ảnh có giới hạn. Để chụp một vật thể nhỏ, macro / close-up hoặc chụp cảnh xa tele là các trường hợp rất khó với điện thoại, nên chúng ta phải dùng thêm phụ kiện hoặc ống kính gắn thêm. Chúng ta sẽ có:
  • - Ống kính macro
  • - Ống kính tele
  • - Ống kính kèm filter star (tạo tia sao khi chụp phơi sáng có ánh đèn)
  • - Filter ND giảm khẩu để kéo dài thời gian phơi sáng
  • - Filter close-up... và nhiều thứ khác...
Chúng ta sẽ thử với ống kính chụp macro và ống kính chụp tele. Trường hợp chụp macro, ảnh sẽ có dof (độ sâu trường ảnh) rất mỏng. Các yếu tố tác động đến độ sâu trường ảnh là kích thước sensor, khẩu độ, tiêu cự, khoảng cách từ máy đến đối tượng. Với chiếc điện thoại, chúng ta không thể có sensor lớn, khẩu độ ống kính cố định, tiêu cự phụ thuộc vào ống kính gắn thêm, khoảng cách tối thiểu để đạt độ sắc nét cũng khó thay đổi theo ý. Vì vậy, ảnh chụp macro / closup chỉ đạt mức độ nhất định, không thể đòi hỏi cao hơn. Tương tự, gắn ống tele vào điện thoại, rất nhiều yếu tố làm cho bức ảnh thiếu độ sắc nét hoặc màu sắc... cũng là một giới hạn đành chấp nhận. Tuy nhiên, nó sẽ làm cho những ai yêu thích chụp ảnh có thêm niềm vui khám phá.

Những ảnh sau, mình chụp bằng nhiều điện thoại khác nhau, và có gắn ống kính như đã nói trên. Hy vọng tạo thêm một cảm hứng nào đó cho những ai thích chụp ảnh làm thú chơi tao nhã.

Mời các bạn!

Bài viết được sự hỗ trợ và cùng thực hiện bởi anh taitinhte
Cảm ơn bạn Thái metrophone.vn cho mượn các phụ kiện để thử.

Chúc các bạn vui vẻ.
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrcake
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nghề chơi cũng lắm công phu 😁
Cái tripod nhỏ cho điện thoại mình có thể mua ở đâu vậy bạn, làm 1 con về làm thử. Hehe. hy vọng là thêm được trải nghiệm mới

show hàng 1 số tấm mình chụp trước đó bằng con HTC Sensation : Hehe ( tranh thủ show hàng tí) có gì các bác đừng ném đá 😁

@saiback
@saiback có mà;) . b chịu khó tìm xem.😃
jumpy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lamquoctien Ảnh này đẹp quá, bác chụp bằng máy có thêm lens gì không vậy?
@jumpy Mình chụp bằng máy bình thường thôi, ko dùng tripod hay lens nào hết. Đúng nghĩa giơ lên lấy nét rùi chụp thôi ah. 😁
Cái Tele o can tho có bán ko bạn
có cái nào gắn đc vào 1020 ko ạ 😃
bantayden
TÍCH CỰC
11 năm
Về mấy cái kính thì ok nhưng cỏ vẻ Trưởng Giả chơi piano không được nuột cho lắm :p
Cái này có đc gọi là ống kính rời ko nhỉ =]] điện thoại nay có cả ống kính rời.. Công nghệ quả thật nhanh quá.
Ôi con mắt kia hình như mình đã từng nhìn thấy qua một lần trong bài viết nào đó trên diễn đàn này mà quên mất rồi.
zhongjun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fanyingni Bài này nè bác http://camera.tinhte.vn/threads/chuyen-cai-may-anh-cua-nokia-lumia-1020.2167463/
Chụp bằng máy gì sao không viết thông tin cho từng ảnh hả bác chủ thớt?
@ngayxuatoiyeuem Hình ảnh noise vải hàng. Nhìn qua là biết chụp bằng iphone
ducthinhvip
ĐẠI BÀNG
11 năm
nó có dành cho hầu hết điện thoại k? nhỉ
các loại ống tele và len có dung dc cho máy Sky của hàn quốc ko vậy?
great_wall
ĐẠI BÀNG
11 năm
kakakak
Khoe hang tý CAM00126.jpg CAM00130.jpg CAM00356.jpg
zhongjun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng 1020 kẹp len macro rồi sử dụng procam để lấy nét tay thật quá sướng
@zhongjun hehê thks bác. E nhắm e này thì hồi e gái e mua 720 rồi. Chụp đã lắm. Giờ ngứa ngáy lắm rồi. Cơ mà chờ ít lâu, kiểu gì cũng xuống thôi. 15 củ là gồm cả Grid lẫn tripod mà. Mua sớm lại làm quả hớ như 925 thì.........đợi hàng về rồi quất luôn 1 thể. Mặc dù ip4 cùi của e vẫn chụp đc kha khá :")
@zhongjun Cái macro đó ở sg chổ nào bán và giá nhiêu vậy bạn.cái kẹp đó
zhongjun
ĐẠI BÀNG
10 năm
@đoàn phát Bạn lên trang của metrophone, có nhiều đồ chơi cho điện thoại lắm 😃
@zhongjun Thank bác nhé
càm nhận lens macro đầu bài hơi cùi.lens mình phế lieu.cùi không kém ^^😁 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

@popmusic0410 Tất nhiên là ko thể thiếu đồ chơi cho những ng ghiền chụp ảnh mà ko có đk như e rồi. Hê hê, DSLR thì ko đủ sức. Nhưng cũng cố cái 1020. Xài ip4 mãi rồi thành ra như mặc áo sơmi nhăn nhúm vô bar vậy 😆 mặc dù e fan của apple nhưng đam mê chụp ảnh còn lớn hơn. Cơ mà sắp tới e vào ĐNẵng, trong đó có bán mấy cái đồ chơi này ko bác nhể :")
@kaitoukid93 bác ơi chỉ chỗ mình mua lens với. Cái lens kẹp kia mua ở đâu giá khoảng bao nhiêu?
Phung_Phiu
TÍCH CỰC
9 năm
@kaitoukid93 Mình rất thích màu bạn chụp, phải nói là rất đẹp 😃
@Phung_Phiu mình cũng nghĩ ảnh mình chụp thì mình kết nhất cái màu.hoàn toàn k pts nha.gì thì gì mình cũng thích màu tươi.c901 nha 😃)
Nhìn chung cũng là chụp chơi cho vui thôi, kg thể yêu cầu gì về chất lượng...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019