[Nhiếp ảnh CB] Tìm hiểu cảm biến ảnh của máy ảnh

tuanlionsg
30/3/2015 15:39Phản hồi: 53
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

EdwardPham
ĐẠI BÀNG
9 năm

1. Tôi đã nói về cơ bản.

2. Thì bởi thế Ultra pixel mới chết, ko làm camera chính nữa, đối với tôi đó chỉ là cái mác.

3. Cùng 1 cỡ sensor thằng A cho chụp max là 16 chấm, thằng B cho chụp max là 4 chấm. Vậy nếu thằng A chỉnh xuống là 4 chấm. Vậy cái diện tích điểm ảnh thằng A chiếm trên sensor có bằng với diện tích điểm ảnh trên sensor của thằng B? Nên nếu bác chụp 1 bức ảnh ko ở size cao nhất, tức là 1 điểm ảnh sẽ chiếm diện tích nhiều hơn trên sensor, đó chẳng phải là mục đích của Ultra pixel.

4. Thế điều Apple làm trên iPhone gọi là gì? Cũng là tăng diện tích của 1 điểm ảnh trên sensor. Thế Apple là thằng ngu theo ý kiến của bác rồi.

5. Không đâu xa, dòng máy Sigma đời 1 chụp 5 chấm có thể phóng lên 15 chấm, đời 2 chụp 15 chấm phóng lên 45 chấm, dòng 3 thì cũng tương tự nhưng tỉ lệ size hình khá búa xua. Về công nghệ sensor thì nó khá biệt, chỉ nói về diện tích điểm ảnh thì 1 pixel nó bự gấp 3 lần pixel thường nên nó có thể qui đổi cho ra size ảnh gấp 3 lần bình thường với chất lượng = các dòng máy khác.

6. Sigma thì công nghệ khác có thể bác ko đồng ý. Vậy bác xem Sony A7, A7R và A7S. Đều fullframe nhưng có 36 Mpx và 12 Mpx. Đối với A7s thì độ phân giải nhỏ có rất nhiều ưu điểm khác như: lưu nhanh, có thể chơi ISO cao hơn,... Nếu máy ảnh bác bật chế độ chụp ISO cao thì size ảnh sẽ nhỏ đi. Và chả ai rảnh hơi mua A7s mà lại đòi chụp 36 Mpx. Người ta biết mình muốn mua gì. Còn Ultra pixel của HTC là dành cho người ko chuyên, và chất lượng ảnh chụp của nó như thế nào. Nên M9 mới đẩy sensor 20 chấm ra làm camera chính

7. Khẩu độ, tốc độ... chụp tối thì ai ko biết. Nhưng bác hãy thử chỉnh size ảnh nhỏ chụp tối thì ISO cao sẽ đỡ nhiễu hơn và nhờ ISO cao mà tốc độ chụp sẽ dễ chịu hơn. Nên không phải ngẫu nhiên mà máy ảnh khi chỉnh chế độ chụp tối ko có chân máy thì đều giảm độ phân giải ảnh xuống. Ở đây đâu cần lưu file nhanh mà cần file ảnh có dung lượng nhỏ.

8. Cách trả lời và câu chữ của bác khá rối và nhiều câu khá tối nghĩa.

Đồng ý.

1 pixel bác muốn nó bự hơn thì bác có thể giảm size ảnh khi chụp xuống, pixel đó sẽ có diện tích lớn hơn trên sénsor. Thay vì ép từ phần cứng như HTC.
panania
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EdwardPham dòng thứ 4 tôi chả nói iphone apple ngu gì cả, nó khôn đấy chứ, camera nó 8 chấm thôi, nhưng kích thước vừa phải cộng thêm cái hệ điều hành làm việc nhanh lưu ảnh fix màu ảnh rất nhanh nên nó chụp ra luôn nét, những phần mềm trong camera nó làm rất tốt nên nó có thể chụp nhanh mà nét.
còn mấy phần còn lại bác giải thích sâu xa chuyên sâu lan man làm gì, trong khi cái ý của bác là camera ultra pixel của HTC thực sự là 16 chấm mà nó chỉnh cho chụp 4.0 mpx, chỉ cải với bác về cái ý tào lao và phi thực tế nó thôi, bác có cần phải nói pla pla dài ngoằng thế ko
câu hỏi là: " Bác có ý nói là camera HTC là 16mpx nhưng nó chỉnh xuống cho ảnh ra 4.0 mpx hay là ý bác ra sao?"
nếu bác nói có ý trên thì coi như ko cãi nữa vì cãi bác chả hiểu gì nói thêm mệt, còn có ý khác thì oke tốt vậy thôi
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
Chuyện số điểm ảnh thực là 4MP và số điểm ảnh thực 16MP nhưng chụp ở 4MP nó khác nhau hoàn toàn.
cảm ơn bác cho ae mở mang đầu óc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019