Nhiều sân bay tại Mỹ không đảm bảo an ninh, tỉ lệ để lọt vũ khí và chất nổ lên máy bay đến 95%

bk9sw
2/6/2015 7:14Phản hồi: 63
Nhiều sân bay tại Mỹ không đảm bảo an ninh, tỉ lệ để lọt vũ khí và chất nổ lên máy bay đến 95%

Bộ nội an Hoa Kỳ (Department of Homeland Security - DHS) đã vừa thực hiện một cuộc điều tra nội bộ về năng lực của các nhân viên điều hành máy quét an ninh của Cơ quan an ninh vận tải (TSA) tại một loạt các sân bay quốc gia trên khắp nước Mỹ và kết quả cho thấy tỉ lệ để "lọt" vũ khí hay chất nổ giả tại các điểm kiểm tra an ninh lên đến 95% - một con số rất đáng báo động.

Cuộc điều tra được thực hiện bí mật do các đặc vụ ngầm thuộc đội Đỏ (Red Team) trực thuộc Bộ nội an thực hiện. Họ sắm vai là những hành khách bình thường nhưng tìm cách qua mặt máy quét và nhân viên an ninh tại sân bay để đem thuốc nổ giả và vũ khí lên máy bay. Trong 70 lần thử, các đặc vụ đã thực hiện trót lọt 67 lần. Trong 1 lần thử, một đặc vụ ngầm đã bị giữ lại sau khi bị máy đo từ báo động nhưng nhân viên của TSA vẫn không thể phát hiện ra thiết bị nổ giả được anh ta quấn sau lưng trong khâu kiểm tra cơ thể bằng tay.

Các quan chức thuộc bộ nội an vẫn khẳng định rằng an ninh tại các sân bay quốc gia vẫn rất chặt chẽ. Hệ thống kiểm tra an ninh hiện nay bao gồm nhiều lớp, từ chó nghiệp vụ cho đến các công nghệ rà quét vật liệu nổ và vũ khí. Tuy nhiên, Bộ trưởng bộ nội an - Jeh Johnson tỏ ra rất thất vọng về kết quả này và ông đã ngay lập tức yêu cầu TSA thực hiện một loạt các động thái thay đổi nhằm tăng cường an ninh.

Đây không phải là lần đầu tiên TSA gặp rắc rối với các đặc vụ của đội Đỏ. Một kịch bản tương tự đã diễn ra vào năm 2013 khi một đặc vụ ngầm đem theo một quả bom giả trên cơ thể đã dễ dàng lọt qua máy quét kim loại và vòng kiểm tra cơ thể mà không bị phát hiện.

Ngoài ra, DHS cũng đã thực hiện một loạt các bài thử bí mật kiểm tra khâu rà soát an ninh hành lý tại các sân bay tại Mỹ và kết quả cũng cho thấy những lỗ hổng an ninh xuyên suốt hệ thống, một phần là do con người, một phần là do công nghệ.

Theo: ABC News
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

M3ga
CAO CẤP
9 năm
Ko biết ở VN thế nào nhể, chắc 99% lọt mất.
May mà khủng bố nó ko quan tâm đến VN.
@M3ga Vn có gì để khủng bố qua thăm?
Thí vụ như giàu có, hay tham chiến têu diệt khủng bố...
Kin_92
TÍCH CỰC
9 năm
@devilnghiem Chuẩn Mỹ nó khác chuẩn Vn nhiều lắm đấy bạn 😆 Đơn giản thôi xét chuẩn nghèo của Mỹ đi 😃)
@Nguyễn Tung Hiếu Mình vừa trong Nam đi máy bay từ sân bay Tân Sơn Nhất về sân bay Nội Bài, ông anh trong Nam gửi mình cầm hộ 6 cái bấm móng tay Thái Lan và 6 lọ dầu gió Thái Lan làm quà nhờ mình mang cho mấy người bạn của anh ấy ngoài Hà Nội sao không bị giữ lại ? Thú thật là mình đi máy bay cũng không biết bấm móng tay bị cấm như các bạn nói trong topic này nên mình mới mang hộ, còn nếu mình biết bị cấm thì không bao giờ mình cầm hộ.
nhimret
CAO CẤP
9 năm
@Nguyễn Tung Hiếu nói suy nghĩ chút đi 😆 khủng bố mang bom, mang súng không phải là bom kim loại, súng bình thường, bọn nó có não chứ ko phải ko não như ông...
thông thường muốn mang vũ khí lên máy bay, thì phải tìm cách qua mặt máy kiểm tra đã.. mang mấy vũ khí bình thường mà lọt qua được máy kiểm tra kim loại ở ngay cửa à?????
súng thì thông thường in 3D bằng nhựa, xong tháo rời để lên máy bay mới ráp lại (tránh máy soi phát hiện ra hình dạng), bom thì bom dẻo v.v... (ở trong bài viết của mod có nói đấy)...
Khủng bố trước khi nó chiếm máy bay, nó phải qua 1 kế hoạch cực tỉ mỉ và chi tiết, chứ ko phải hứng lên thì ôm súng lên khủng bố...
Chịu khó đọc nhiều 1 tí... phát nản với mấy ông não 1 nếp gấp
zaitome
ĐẠI BÀNG
9 năm
Á á á trễ 5s. VN thì 100% ko lọt. vì đến lúc máy scan sẽ bị các chú gọi lại hỏi khi nghi vấn có hàng hóa trong vali. Khi đó khả năng bị phát hiện lên đến 99.99999%
devilnghiem
ĐẠI BÀNG
9 năm
Củng may là nói sân bay ở Mỹ, chứ mà đây mà thống kê sân bay VN thì có cả khối thanh niên vào bơi móc, nói này nói nọ... rồi đem đi so sánh với các nước.

huê kì là quoc gia tự do súng đạn nhé

images.jpg 41.jpg
@50 người khác được phép đem súng ở một số bang và nó cũng cấm đem súng lên máy bay
iamcuong
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thấy sân bay mình cũng chặt đấy chứ. Mấy lần mang đèn pin, bấm móng tay đều bị dừng lại hết.
VN hay bị mất đồ trong vali nên khủng bố cũng ngại. Cái súng đâu có ít tiền. :p
choinon2002
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanthao1995 phải vào đăng nhập like cho bác :v ~ ...khủng bố mà hó hé mang súng hay bom lên là bị nhân viên trộm hết :v ~
Thời buổi dễ chết, anh em nhớ bảo toàn bi cho cần thận
Tỉ lệ này ko đúng lắm.. 1 năm Mỹ có cả mấy triệu lượt khách. Ngăn chặn cũng nhiều lắm.
nói vui: ở VN, chú nào mang bom lên máy bay thì vừa lên máy bay mất mẹ trái bom 😁
Hix ... Làm cái mắt kính nhìn xuyên áo quần .. Thì an ninh khỏi phải lo
mackenty
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói thế cho mấy bọn khủng bố sướng thôi. Chứ mấy thằng is mang lên đi. Xem có bị tóm không.
Chắc lúc scan nhân viên lo ngắm "vài thứ khác" nên chẳng quan tâm đến vũ khí mang theo
Luxvo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Việt Nam thì đừng mơ lọt qua nhá, không dễ gì lọt qua mắt xanh của các đồng chí hải quan đâu. Thấy khả nghi là các đồng chí bắt móc ra đóng thuế ngay, còn hành lý ký gửi thì trước khi lên máy bay đã được các anh bên trong bới tung ra để kiểm tra hết rồi. Vậy nên bọn khủng bố rất sợ Việt Nam, đã không khủng bố được mà còn bị chôm luôn trái boom thì khổ 😆
wolf's rain
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Luxvo Xin lỗi bạn nhé. Người ngồi trước máy soi chính là An ninh Hàng không bọn mình. Hải quan người ta là người của bộ tài chính chỉ kiểm tra về mặt hàng hóa, tiền bạc thôi. Và chỉ khi đi Quốc tế mới có Hải quan còn kiểm tra các vật phẩm nguy hiểm đó là An ninh. Mình không biết bạn đã đi những đâu và đi bao nhiêu lần nhưng cái gì cũng lôi ra auto chửi thì chả "tinhte" chút nào.
1 cái nữa là súng nhựa đi qua là phát hiện được ngay rất đơn giản do người nhìn hết chứ ko có cảnh báo gì của máy đâu vì máy mua của Đức cái chế độ auto của nó làm sao phát hiện được nào dao gọt cau, nào điếu cày của VN mình =)).
@wolf's rain Bác coi chừng người ta gọi bác là seeder đấy.
@Luxvo đâm đau thế......nhưng đúng
nhiều đứa không biết rằng an ninh sân bay VN là nhất thế giới đấy, đã có rất nhiều lần đem vũ khí và thuốc nổ theo đường hàng không, VN cho đem qua, cho lên máy bay bay thoải mái từ Mỹ qua, đến cửa khẩu hàng không VN tóm sạch.
Mỗi lần có bạo động và biểu tình là y rằng có tin công an bắt được súng vận chuyển trái phép vào VN qua sân bay. Các bạn có hiểu thế là gì ko?
nếu vận chuyển vũ khí mà vào VN trót lọt thì còn lâu các bạn mới ngồi đây chém gió, nói xấu VN được nhé các hùng phím
@nightmoonlight thật ko hiểu, vẫn còn nhiều đứa đi tin ba cái báo đài truyền thông vn, ấu trĩ thế =)), mị dân cả thôi
vũ khí từ Mỹ qua hả =)), động não đi thím =)), bt + bđ là chuyện trong nước, sự bất ổn phải bị che dấu để ng dân tin là do bọn vt hay thế lực thù địch tiếp tay thôi thím =))
còn bài này là nói sân bay nội địa thôi nhé, sân bay quốc tế của Mỹ an ninh trang bị gấp cả chục cả trăm lần VN nhé
@MrBach248 Thế chú mày nghĩ cái a nói cho chú mày nghe trên mặt lều báo có để đọc hả?
Chú mày nên biết ơn vì có người biết nói cho mà nghe! An ninh sân bay Mỹ mà hơn cái VN này a mày đi đầu xuống dất, ko biết thì im mà nghe, còn tranh thủ móc ngoáy làm gì?
@nightmoonlight ếch ngồi đáy giếng mà to mồm, ra khỏi cái giếng cạn VN bao giờ chưa ? ba cái lều báo VN đăng vd như bữa Bình Dương năm ngoái chú mày lôi ra hả ?
Chú mày đặt chân tới sân bay, an ninh của Mỹ chưa ? Còn anh mày thì đi Âu, Mỹ tuy ko nhiều nhưng cũng gọi là đã mục sở thị rồi. Anh khai sáng cho nghe còn bướng.
sgvietnam79
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ở Việt Nam! Thì súng đạn và vật liệu nổ không lọt thôi. Chứ hàng trắng 600 kg cũng Ok nốt, ăn cắp có hệ thống buôn hàng lậu có hệ thống la Ok hết nha,
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
Red team, nói đến nghĩ ngay đến phim RED, có bác nào giống ko? Về thông tin 95% thì tất nhiên là ko tốt, nhưng các ae nào có ý định bay qua Mẽo ko nên quá lo. Thử nghiệm này toàn do đặc vũ lão luyện thực hiện có thể nói là trên cơ hầu hết khủng bố, hai quan mĩ chưa quen nên để lọt và yên tâm là họ sẽ thực sự thắt chặt khâu kiểm tra. Cơ quan công lực của Mĩ mà
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Rất bình thường.
ở đâu ko biết chứ riêng sân bay TSN em muốn vào ngủ ở đường băng cung đc , cũng may Việt Nam ko có khủng bố

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019