Nhìn lại 1 năm tìm niềm vui trong nhiếp ảnh.

hnadov
24/12/2014 7:9Phản hồi: 17
Nhìn lại 1 năm tìm niềm vui trong nhiếp ảnh.
Mình bắt đầu mua máy và tập chụp vừa hơn 1 năm tròn, giờ là lúc ngồi nhìn lại những tấm hình mình cảm thấy ưng ý nhất. Từ sau bài viết Nhìn lại 6 tháng cầm máy, mình đã tạm dừng dùng dòng máy DSLR vì nhiều lý do mà chuyển qua dùng máy compact GR. Cho đến giờ thì chiếc máy GR này chưa làm mình thất vọng, dù chỉ 1 lần. Bài viết này mình chỉ post những tấm hình cảm thấy thích nhất từ khi sử dụng GR.

#1 Thử máy tại cầu vượt Cây Gõ.

#2 Đôi mắt. (Hành trình đi tìm nụ cười Sóc Trăng)

#3 Những ánh sao đêm.

#4 Mưa chiều.

#5 Cổng thiên đường.

#6 Trở về. (Phút ngẫu hứng Thạnh An)

#7 Tuổi thơ.

#8 Chuông gió. (Bốn cảnh chùa)

#9 Vươn cao.

#10 Ngư phủ.

#11 Không lối thoát.

#12 Mưu sinh giữa Sài Gòn.

Cám ơn các bạn đã xem ảnh.
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao ảnh mưu sinh giữa Sài Gòn bác không để màu nhỉ? Thấy trắng đen ko đẹp bằng để màu
@duykhoa.ag Rất nhiều người cũng đã nói với mình đúng y câu này 😁, mình sẽ để ảnh màu vậy.
haryo
ĐẠI BÀNG
9 năm
GR thật sự là bạn đồng hành của streetlife photographer 😃
prin77
CAO CẤP
9 năm
Sao android thần thánh của mình ko xem đc ảnh 😔
cho em xem cái ảnh mưu sinh đen trắng với bác, tò mò quá
@sss.kta Đây nè bác.
Đẹp quá bác ơi
vucoi2010
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác này đi nhiều thật. ảnh #1 là dùng pts xóa mờ phải ko bác
@vucoi2010 chức năng tilt-shift mà hầu hết các dòng compact hiện giờ đều có
mình thích tấm cây cầu, bác cũng liều mạng thiệt chớ :v
@MrBach248 Ý bác là cầu Cần Thơ đó hả? Mình đứng ở giữa dãy phân cách nên cũng an toàn lắm bác 😁
NhocShock91
ĐẠI BÀNG
9 năm
#4 đẹp thật
nguyenxiu88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy mấy hình đẹp quá. nhờ các bác chỉ giúp. Mình đanh có máy Fujifim X-M1 len theo máy. Chỉnh thông số ntn để chụp được như bác chủ. Có xử lý trên máy tính không? Đung phần mềm gì vậy các bạn?
Xin chỉ giúp.
Thanks!
Voyager 09
TÍCH CỰC
9 năm
Tấm #12 vì chủ thể hơi lẫn vào nền nên để trắng đen không thấy đẹp bằng để màu. Trường hợp này mình nghĩ bạn thử dùng PTS hay LightRoom để tăng sáng tối, tương phản xem 😁
Mình chụp bằng RAW, sau đó chỉnh sửa hoàn toàn trên máy ảnh, từ lúc sử dụng GR thì mình rất ít khi dùng Photoshop trên máy tính. Thông thường mình chụp chế độ AV, chọn khẩu phù hợp để máy tự tính tốc độ, trường hợp ánh sáng khó thì mình chụp chế độ M.

Tấm đó đúng là để màu đẹp hơn vì nổi bật được chủ thể, hình trắng đen là mình đã tăng tương phản rồi đó, nếu tăng nữa thì không đẹp nên thôi. Hình trắng đen chủ yếu để lấy vệt bùn là chính :D
nguyenxiu88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hnadov Nhiều tấm thấy mờ nền làm nổi bật rất đẹp. Bác cho hỏi chụp ntn và xử lý trên máy hay trên máy ảnh vậy bác?
@nguyenxiu88 Làm mờ nền thì yêu cầu bạn phải có ống kính có khẩu độ lớn từ f/2.8 trở lên.
Chụp càng gần vật thể thì dof càng mỏng --> nền mờ mịt (ví dụ như tấm Chuông gió).
Bạn đang xử dụng ống kit theo máy nên muốn chụp mờ nền chỉ có cách chụp cận cảnh, để khẩu lớn nhất, bạn có thể chụp gần 1 bông hoa để thấy kết quả.
Bạn có thể tham khảo bài viết này: https://www.tinhte.vn/threads/nhiep-anh-cb-chuyen-do-sau-truong-anh-dof.2138961/
ngocdung7788
ĐẠI BÀNG
9 năm
Những con người này, những NAG này là những thành phần tạo nên một thế giới nhiếp ảnh chan hoà niềm vui và họ đã tìm thấy ở môn nghệ thuật nhiếp ảnh một niềm hạnh phúc mới trong cuộc sống.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019