Nhóm các nhà đầu tư khởi kiện AMD vì gian lận chứng khoán

bk9sw
2/4/2015 16:47Phản hồi: 42
Nhóm các nhà đầu tư khởi kiện AMD vì gian lận chứng khoán

Một nhóm các nhà đầu tư đã đệ đơn kiện AMD lên tòa án quận Bắc California vì hành vi gian lận chứng khoán. Cụ thể là vào năm 2011, AMD đã che giấu những vấn đề về tình hình kinh doanh của dòng APU Llano dẫn đến bút toán ghi giảm đến 100 triệu USD.

Theo thẩm phán Yvonne Gonzales Rogers, các nguyên đơn đã cáo buộc rằng AMD đã lừa họ khi công bố sai sự thật về doanh thu của APU Llano đồng thời thổi phồng giá cổ phiếu bằng các báo cáo tài chính sai lệch.

Dòng APU Llano được AMD ra mắt vào quý 4 năm 2010 nhưng hoạt động kinh doanh dòng chip này đã bị trì hoãn do các vấn đề về nhà máy sản xuất. Sau đó, giám đốc tài chính Thomas Seifert của AMD đã thông báo với các nhà phân tích vào tháng 4 năm 2011 rằng các vấn đề về hoạt động sản xuất chip Llano đã được khắc phục và công ty có dư sản lượng để phát hành trong quý 2 cùng năm.

Các quan chức của AMD tiếp tục khẳng định rằng không có vấn đề về cung ứng nhằm che giấu một sự thật rằng công ty chỉ chuyển giao APU Llano đến các nhà sản xuất máy tính đầu bảng do thiếu hụt sản lượng.

Đến cuối năm 2011, khi AMD đã sẵn sàng tăng cường cung ứng thì nhu cầu thị trường lại giảm xuống dẫn đến tình trạng một lượng lớn hàng tồn kho. Tháng 10 năm 2012, AMD sau cùng đã tiết lộ rằng hãng đã bút toán ghi giảm 100 triệu USD giá trị số APU Llano tồn kho không bán được.

Giá cổ phiếu của AMD đã giảm gần 74% từ mức cao nhất là 8,35 USD vào tháng 3 năm 2012 xuống còn 2,18 USD vào tháng 10 khi tình hình kinh doanh của dòng APU Llano tiếp tục xấu đi.

Vụ kiện nhằm tìm kiếm khoảng bồi thường cho các nhà đầu tư như Arkansas Teacher Retirement System, KBC Asset Management thuộc KBC Group và các nhà đầu tư khác đã mua cổ phiếu của AMD từ giữa tháng 4 năm 2011 và tháng 10 năm 2012. Chưa rõ AMD sẽ bồi thường cho các nhà đầu tư như thế nào.

Theo: Reuters
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

:p R.I.P AMD nà
Hờ hờ, gầm chạm đáy rồi
Chỉ có intel được lợi
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
9 năm
Xuống cỡ 1$ thì chắc Táo mua luôn quá. 😁
baokecave
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chó cắn giẻ rách cmn rồi
baokecave
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chó cắn giẻ rách cmn rồi
saiback
CAO CẤP
9 năm
Mua CP AMD gấp thôi anh em ^^
khéo thằng samshi nó mua thật thì bùn cho AMD
@cardmanhinh.com mừng cho AMD nhé với tiềm lực của SS khía cạnh tiền lẫn công nghệ hoàn toàn có thể vực dậy AMD.
QC từng mua lại bộ phận đồ họa cho di động và biến nó thành vàng nếu còn ở AMD thì bộ phận này nghi là giải thể luôn rồi
@cardmanhinh.com Còn hơn để mấy hãng khựa mua. Có vẻ bạn anti samsung.
@cardmanhinh.com Anti kiểu mù quáng thế này là cùng. Hỏi ai có dây truyền sản xuất chip hiện đại hơn SS nữa mà chửi nó. Nói chung là thành viên tinh tế cũng có ít người hơn được mình =)). Cũng chỉ là anh hiùng bàn phím như nhau. Cùng bình luận thế giới qua cái bàn phím để làm vui bản thân thoả cái trí lớn bình thiên hạ làm:ANH HÙNG ĐẦU ĐỘI SỪNG CHÂN ĐẠP VỎ :p:p:p.
anh cũng là tượng đài 1 thời. Chắc lại sắp về đội Nokia và Moto
MinhDuclx
TÍCH CỰC
9 năm
Toàn tay to chơi trứng, luật lệ lại rõ như 12h giữa ban ngày mà họ còn bị cho ăn bánh VẼ.
Trong khi TTCK VN thì tối hơn đêm 30, luật lệ như rừng mà nhiều người cứ nhào vô làm ăn.
@MinhDuclx TTCK thằng nào nhiều tiền thì thằng đó ăn.
@MinhDuclx khai thiệt thuế vào đánh .
khai giả lỗ để ít chi trả lợi nhuận cổ phiếu cổ phần
khai giả lời để người mù thông tin đổ tiền vào hùn cổ phần
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
thật sự cũng mún xài AMD lắm nhưng mỗi tội chip AMD thì xài nóng wá , mua về còn phải thêm tản nước thì may ra mới chiu nỗi cái nóng ở sài gòn , hiệu năng thì mình ko mún nói tới vì mình chơi game chứ ko phải render nên ko có iu cầu nhìu . CPU AMD rẻ nhưng cái main mắc bà cố , thêm vào đó là tiền tản nhiệt tính ra so vs intel thì đắt hơn 4 5tr . Mong sao AMD sớm khắc phục tình trạng này chứ ko thằng intel nó đánh chìm lun
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@ANHTUANXP xài rồi mới nói nha bạn , chip AMD rẻ hơn intel nhưng main đắt , thêm vào đó nhà mình ko xài máy lạnh mà nhiệt độ ở sài gòn thi mấy bạn bik rồi đấy , mình ko chém nhé .
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@cherrydat uhm thì đấy , mình cũng build con APU A10 cho gấu đây , giá vừa túi mà hịu năng ngon hơn GPU của intel .
@anhv41 Thánh, đắt hơn 4 5tr mới ghê
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@Vũ Thái Đấu thử lấy combo main fx vs core i nhé , thêm cái tản nước vào . Còn xài tản thường thì mơ vs mấy con AMD d nhé
KytoSai
TÍCH CỰC
9 năm
Ừm, mình cũng mong thăng SS mua AMD, vực dậy AMD với dây chuyền sản xuất 14nm của thằng SS thì Intel sẽ đổ mồ hôi hột chứ chả đùa

Thế kỷ nào mà còn AMD nóng thế bác -_-
abgnac
TÍCH CỰC
9 năm
2015 hay 2014 như thế nào?
Hãy về đội của Sam
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
Ko liên quan nhưng có thằng amd nó cạnh tranh với intel để mình có chip ngon giá rẻ xài!

Ko biết viết gì !
Mảng CPU của AMD mình chưa dùng bao giờ nên ko dám lên tiếng. Nhưng riêng GPU AMD thì mình chỉ thấy nó thiên về tốc độ chứ hình ảnh ko đẹp = Nvidia. Với lại ý kiến cá nhân, logo Nvidia đẹp hơn vì mình thích 2 màu black-green, tương tự như logo Razer vậy 😃
@nguyentuan125 Nhưng hình như Nvidia hỗ trợ driver tốt hơn và đỡ hao điện phải ko bạn ơi?
vuquyenanh
TÍCH CỰC
9 năm
@Tần Mãn Phong Ngược rồi bạn. Driver của Nvi tốt hơn.
@Tần Mãn Phong Cũng đúng nhưng gần đây AMD đã khắc phục được phần nào lỗi game với Driver mới 😁 còn Nvidia nó mát hơn là do nó có công nghệ tốt hơn :D về thực tế thì AMD công nghệ không bằng Nvidia thật nhưng AMD được cái giá rất tốt :D Như con R9 270x hiệu năng nó bằng con GTX 960 có thể hơn tùy game và tùy mục đích sử dụng :D
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyentuan125 so sánh về con đấy thì có tới sáng , nói chung tùy ng thui , dùng vga AMD thì pp tốt hơn , săn mấy con hàng cũ hoặc trâu cày r9 280 280x giá cực thơm còn bảo hành và chiến tốt mọi game nhé . Còn thằng nvi thì suy nghĩ lại và dc cái khoản driver
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
chưa bao giờ dùng hàng AMD nhưng mong anh về đội SS để cạnh tranh với IN TEO
D
Hỏi như vậy mà bạn còn nói vậy nghĩa là bạn rất tệ về công nghệ hoặc thiếu trung thực. AMD bây giờ ép xung lên trên 9Gh, và có những loại APU không cần quạt tản nhiệt. APU dick top đồ họa R9, Card âm thanh True Audio mà cái quạt của nó bé bằng miệng chén thôi, mà mt luôn ở 37 độ C thôi, nếu muốn thay quạt khác còn mát nữa... Sử dụng tầm trung, bạn tiết kiệm được vài triệu tiền card đồ họa và âm thanh nhé.
Main FM 2 xịn chỉ 1,5 triệu thôi.
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@ANHTUANXP Thui d ông , bác xài apu thì nói làm j xài bt thì xài apu , còn chơi game ai xài dòng đấy toàn xài fx k nhé , trc mjh xài dòng fx8350 đây nguồn 700w mới cân nỗi combo cpu vs r9 290x , bác bjk nó như cái lò bát quái vậy đó , xài bt thui mà nó ngốn 100w rồi , xài tối da ko bjk bao nhiu . APU là dành cho máy giá rẻ nó tích hợp GPU để canh tranh vs intel hd graphic , còn dòng fx của nó từ 6-8 core nhé bạn. Hỏi thánh nào gamer có xài dòng apu ko thi bjk chứ j
Ps ; ép xung lên 9GHz bác nghĩ sao thế , đố thím nào ép dc như thế mà con CPU nó ko tèo đấy , bên mẽo nó làm như thế bác bjk nó châm nitơ lỏng đến mức nào ko , đừng có so sánh dòng APU vs core i của intel , APU là dành cho máy tih giá rẻ nhé ko có xài vga rời , có lắp vga rời thì phải lắp trên con GPU đáy thành ra phí còn lắp dưới nó ko nhận , giá bộ APU cao nhất là 7tr so vs intel hơi mắc , còn xài có vga rời thì ngta dug dòng fx , ma bac bjk dong fx vẫn công nghệ 28nm nhé , con fx trc mjh xai điễn5 năng tiu thụ là 225w còn con i5 cùng giá tiền có 90w thui nhé . bác có hĩu ko thế .
@anhv41 Bác nói kẻo ng ta cười, dân voz trong tinhte ít nhưng chẳng phải không có đâu.
Cpu 225w thì cho cháy mẹ cái main ah, intel thử dòng k xem co 95w không, 3770k oc lên 135w thường tình và còn lên nữa.
Bác lại đem con cpu đã oc rồi đi so với con intel df
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@Vũ Thái Đấu chả d đâu xa nhé , bác đòi 9ghz đúng ko
http://tandoanh.vn/san-pham/3248/amd-vishera-fx-9590-4.7ghz--5.0ghz-turbo--am3--8-cores---box--chinh-hang-.html . Xem dùm mình điên tiu thụ nhiu nhé .
K thấy tôi ghi xài bt àh , bác có đọc kĩ ko thế .
@anhv41 Bác nói lúc trước bác xài con 8350 225w? Giờ bác lại lôi 9ghz rồi con seri 9 vào đây???
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@Vũ Thái Đấu 225W là mức ép xung nhé bác , bác nói cái main nào nó chiu nỗi thì mình xài tản nước nhé , cái thông số do nhà phát triển đưa ra nó ko nói chính xác nhé , mình ép xung lên 6.0 và dùng phần mềm do nhé , nó nhảy phát lên 225 xong tụt xuống và trung bình là 150W , thỉnh thoảng nó mới lên cái số đó , công vs con r9 290 . Bác hỏi có con nào len 225W mà main chịu nỗi thì mình mới đưa con đó nhé , nhiệt độ 90-110 là chiện bình thường nha bạn , ko có main nào chảy đâu . Mấy thánh ép xung còn cao hơn nữa , máy mình hiện tại đã là 60 70 độ rồi , xài intel . Còn wa AMD thì chả khác gì 1 cái mấy hút điện và 1 cái lò . Bên nước ngoài họ xài nhìu vì nước họ khí hậu ko nóng như mình , còn minh ở đây đa số chuộng intel , ra ngoài cửa hàng cũng ít ai nhập AMD về bán . Bây giờ mà còn con đấy mình cũng đem ra ép len cho bác xem . Còn bác nói về mấy con tiêu thụ điện ít , ít nóng thì chỉ có APU thui , giờ thằng AMD chả thấy nó giới thịu con CPU nào mới cả , chỉ dòng APU thì có chứ mấy dòng cao hơn thì chịu . Thằng intel nó ra công nghệ bán dẫn 14nm rồi , chip ngon hơn , xung nhịp tuy ko cao bằng AMD nhưng tốc độ vẫn hơn , cái này ngta đánh giá . Thường thì 1 game iu cầu có 3.xx của intel còn AMD thì nó đến 4.xx lận nhé . tinh te.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019