Những cách tùy biến giao diện của Windows 10

Duy Luân
1/8/2015 8:23Phản hồi: 187
Những cách tùy biến giao diện của Windows 10
Windows 10 sở hữu một giao diện vừa quen vừa lạ, một sự kết hợp giữa Windows 8 và Windows 7 theo hướng tích cực và dễ dùng. Nhưng nếu chỉ để cố định y hệt như khi mới nâng cấp xong thì rất chán, bạn cần phải tùy biến để giao diện hệ thống trở nên đẹp mắt hơn, gọn gàng hơn và phù hợp hơn với thói quen sử dụng của mình. Trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách đổi màu và làm trong suốt taskbar, cách chỉnh lại theme tùy theo màu của hình nền, ngoài ra còn có nhiều cách tinh chỉnh khác liên quan đến màn hình khóa và Start Menu.

Nội dung chính

1. Đổi màu và làm trong suốt taskbar / Start / Action Center

Mặc định thanh taskbar (là thanh nằm ở cạnh dưới màn hình) có màu đen trùng khớp với theme của hệ thống, tương tự cho menu Start và khu vực thông báo Action Center. Nhưng nhìn màu đen hoài thì cũng chán, thay vào đó bạn có thể đổi màu nó sang bất kì màu nào bạn thích. Ngoài ra bạn cũng có thể làm cho 3 thành phần này trở nên trong suốt nếu muốn bằng cách như sau:
  1. Vào Settings > Personalization > Colors
  2. Tìm dòng "Show color on Start, Taskbar and Action Center", gạt nút On ngay bên dưới đó để đổi màu
  3. Ở dòng "Make Start, Taskbar and Action Center transparent", cũng gạt nút On để làm cho 3 thành phần này trở nên trong suốt
  4. Kế tiếp, chọn lấy một ô màu nào đó ở ngay bên trên. Bạn sẽ thấy là Start, Taskbar và Action Center đổi màu ngay lập tức

2. Tự đổi màu theme tùy theo màu hình nền

Đây là một lựa chọn khá hay và nó giúp hệ thống của chúng ta trở nên đồng nhất hơn, mức độ hòa quyện của giao diện với hình nền cũng cao hơn, và sướng nhất là chúng không phải chỉnh tay mỗi lần đổi hình nền. Cách kích hoạt tính năng này như sau:
  1. Vào Settings > Personalization > Colors
  2. Ở mục Choose a Color, bật mục "Automatically pick an accent color..." thành ON
  3. Giao diện sẽ đổi màu ngay theo hình nền bạn chọn

3. Kích hoạt chế độ slideshow cho lock screen

Màn hình khóa là thứ mà mỗi khi mở máy tính lên hay phục hồi máy tính từ trạng thái sleep thì chúng ta đều phải nhìn vào. Điểm hay của Windows 10 đó là nó có tính năng slideshow để đổi hình nền của màn hình khóa nên việc sử dụng máy tính sẽ đỡ nhàm chán hơn rất nhiều. Tất nhiên là bạn có quyền chọn lựa những tấm nào mình thích để chạy slideshow chứ không nhất thiết phải dùng các hình nền có sẵn.
  1. Vào Settings > Personalization > Lock screen
  2. Ở phần Background, chọn "Slideshow"
  3. Nhấn nút "Add a folder" để thêm vào thư mục chứa các ảnh mà bạn muốn chạy slideshow, hoặc dùng ngay My Pictures mặc định cũng được
  4. Khóa máy tính lại, mở lên thử để xem thành quả

4. Tùy chỉnh lại những thông báo sẽ hiện ra màn hình khóa

Cũng trong giao diện Lock screen, bạn sẽ thấy hàng loạt ô màu xám phân thành 2 mục. Chức năng của chúng là để chúng ta tùy biến lại những thông báo sẽ hiện ra màn hình khóa.

• Với dòng "Choose an app to show detailed status", bạn sẽ chọn lấy một ứng dụng nào đó và cho phép nó hiển thị thông báo một cách chi tiết ra lock screen. Ví dụ, nếu bạn chọn Facebook thì app này sẽ liệt kê đầy đủ nội dung thông báo khi có ai đó bình luận vào bài viết của bạn.
  • Ở dòng "Choose an app to show quick status", bạn sẽ chọn lấy một số ứng dụng nào đó để hiển thị thông báo ngắn gọn, thường là một con số đi kèm. Ví dụ, nếu bạn chọn Facebook và Mail trong dòng này thì sẽ thấy được số lượng thông báo chưa coi của Facebook, cũng như số email chưa đọc trong Outlook Mail.

Quảng cáo

5. Tùy biến, ẩn hiện các mục trong Start Menu

Vào Settings > Personalization > Start Menu, bạn sẽ có những tùy chọn sau:
  • Show most used apps: hiển thị những ứng dụng nào bạn hay chạy nhất, khá tiện để khởi động nhanh những phần mềm thường dùng
  • Show recent added apps: hiển thị những ứng dụng nào bạn mới cài đặt hoặc mới tải từ Store về
  • Use Start full screen: nếu kích hoạt dòng này, mặc định khi bạn mở Start Menu thì nó sẽ phóng lớn ra toàn màn hình, hữu ích cho bạn nào sử dụng máy tính bảng
  • Show recently open items in Jump list...: hiển thị các file mới mở gần đây hoặc các trang web mới xem trong Jump List (là hộp thoại nhỏ nhỏ bạn thấy khi rê chuột lên biểu tượng của một app đang chạy trong taskbar)
  • Choose which folders appear on Start: hiển thị hoặc bỏ bớt những thư mục, những tùy chỉnh nào sẽ xuất hiện trong Start Menu. Ví dụ, nếu bạn chẳng mấy khi dùng File Explorer thì có thể bỏ bớt đi, hoặc ít xài tùy chọn Network thì cũng được phép bỏ nó đi luôn

6. Thu ngắn thanh tìm kiếm / Cortana

Mình có nghe nhiều bạn than phiền là thanh tìm kiếm, cũng là nơi kích hoạt Cortana, có kích thước quá dài nên chiếm chỗ không cần thiết. Không sao, bạn hoàn toàn có thể biến thanh dài này thành chỉ một biểu tượng duy nhất, rất gọn gàng và hòa hợp với những icon còn lại trên taskbar. Cách làm như sau:
  1. Nhấn phải chuột vào taskbar, chọn "Cortana"
  2. Chọn "Show Cortana icon" để chuyển sang cách hiển thị với chỉ 1 biểu tượng duy nhất
  3. Chọn "Show search box" nếu bạn muốn thanh tìm kiếm dài quay trở lại

Và đây là thành quả

Quảng cáo

7. Thêm những tùy chọn khác về Taskbar
  1. Nhấn phải chuột vào taskbar, chọn "Properties"
  2. Một cửa sổ hiện ra, bạn có những tùy chọn như sau:
    • Lock the taskbar: khóa taskbar, không cho kéo thả các icon
    • Auto-hide the taskbar: tự động ẩn thanh taskbar đi khi không dùng đến, muốn nó hiện lại thì rê chuột xuống cạnh dưới màn hình
    • Use small taskbar button: thu nhỏ kích thước taskbar cũng như các icon trên đó để nới rộng không gian màn hình
    • Taskbar location on screen: chỉnh vị trí của thanh taskbar, nếu không thích để ở cạnh dưới thì bạn có thể di chuyển nó lên cạnh trên hoặc trái phải tùy ý muốn
    • Taskbar buttons: tùy chọn cách mà các nút sẽ hiển thị lên taskbar, có thể là chỉ hiện icon, hiện icon và chữ...

Rồi, đây là những cách mà bạn có thể tùy biến lại giao diện của Windows 10 cho phù hợp với sở thích và thói quen cá nhân của mình. Chúc các bạn thành công!
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Windows 10 theme quá ít 😁
@ViệtNamChampions Win 10 vẫn tương thích với theme Win 7 và 8
@ViệtNamChampions chỉnh sửa cái ảnh ở avatar của bác làm theme dị lắm đó ;)
@ViệtNamChampions từ từ bác ơi, thời gian còn dài
@ViệtNamChampions bác vào đây, chọn và tải. quá nhiều luôn! win 10 cũng tương thích nhé!
http://windows.microsoft.com/en-US/windows/themes?ocid=w8_client_themes
N_K_T
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết rất bổ ích. Xin cảm ơn tác giả
@N_K_T Bạn vào theme setting, chọn get more themes online và tải về. Có nhiều theme ảo lắm :3
Up win 10 từ win 7 có cần cai lại driver ko vậy moi ng, mình xai win trên mac 😔,
@leminhtu88 Mình update từ 8.1 lên 10 chỉ cần cài lại driver cho máy in Canon 2900. Không cần cài lại các driver khác
@hieuthainguyen Em từ win 7 lên chả cần cài driver cho 2900 luôn bác ạ. :v
@leminhtu88 gần như không cần
driver cho win7 chạy tốt trên win10;
nếu vì lý do gì đó phải cài lại, mà driver không chịu chạy (sai ver OS) thì cứ chọn compatibility mode là win7 thì chạy vô tư;
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@leminhtu88 Bạn nên cập nhật Driver BIOS lên phiên bản mới nhất trước khi update nhé.
BOT LOC
CAO CẤP
9 năm
Việc đầu tiên cài Win la mình vọc những thứ trên. Nó cũng như Win khác thôi. Không có gì là phức tạp. Thậm chí còn đơn giản hơn.
@BOT LOC active bằng KMS 10.0.2 được đó bác
Giao diện WIndows 10 quá đẹp. Windows 10 trên Macbook Pro càng đẹp
@BOT LOC Có 1 số thứ mac chỉ có thể ngồi nhìn win làm.
@bkavpro2009 có thể bạn chưa biết WIN chạy trên MAC ổn định hơn các dòng laptop khác rất nhiều
bkavpro2009
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhbinh.rqp Bạn có đọc kỹ mình viết gì ko?
@bkavpro2009 mình quote bạn trên nhầm sang bạn thôi 😃, bạn gì nói mua MAC chỉ dùng MAC ko cài win đấy😁
Mình cần các thanh tiêu đề có màu😔:(
@P.Vincent Lê Làm theo cách này màu chữ nó cứ mờ mờ k tách bạch với màu của thanh tiêu đề khó coi quá bác ak. Mìn đã làm rùi. Ý mình muốn là nó giống như hồi 8 hây 8.1. Đc như 7 thi càng tốt
izal
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chetdichoroi Mình cũng thích kiểu ấy, Aero như win7 càng đẹp, nhìn các khối rõ ràng hài hoà. Đằng này chỗ nào cũng trắng bóc đơn điệu như tờ giấy A4, nhìn một lúc mỏi hết cả mắt :( Mình phải quay về win8.1 vì không thể ưa nổi kiểu giao diện này.
@izal nhìn nó khô khan thế nào đó pác, cộng thêm bọ icon góc cạnh quá
@izal Bạn có thể vào Windows\Resources\Theme=> click đúp aero.theme để cài aero 😁.
Không thấy hướng dẫn tùy chỉnh hình nền login windows 10 nhỉ 😁
2uye1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theme pack trên win 10 không có cho tùy chọn bỏ bớt hình hay bao lâu chuyển hình như trước.
Chờ hết năm xem W10 có bug gì.
l_q_vinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chỉ muốn làm sao để có thể đổi màu cho cái cửa sổ thôi, nó trắng bệch nhìn chán và khó chiệu
tôi có một cách là cài tiếng việt rồi tự tìm hiểu..
win 10 thực sự gây ấn tượng với mình, khác hoàn toàn cái thời win8, một sự thay đổi đáng hoan nghênh
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
Cho e hỏi ké cái , máy e sao gmail trong outlook mail mặc định của máy nó ko đồng bộ đc mail và ko gửi đc nữa
@Duy Luân
Bạn cho mình hỏi win7 có chế độ đăng suất chuyển qua win 8 thì không còn chế độ này vậy
tunglem
ĐẠI BÀNG
9 năm
số 6: sao mình click chuột phải vào tarkbar ko thấy mục Cortana 😔
tuanck2004
TÍCH CỰC
9 năm
@tunglem vì Cortana ko hỗ trợ Region là VN, bạn thử đổi Region thành US sẽ có 😁
tunglem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanck2004 Region của mình mặc định là US rùi 😔 lạ thiệt h thêm 1 bệnh là ko dowan dc app trên store
hướng dẫn tweak lên hoài làm muốn lên quá
Cứ từ từ xem sao đã.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019