Những điểm mới của Windows 10 for Phone build 10051: app Outlook ngon, Spartan, Call + SMS mới...

Duy Luân
10/4/2015 22:38Phản hồi: 526
Những điểm mới của Windows 10 for Phone build 10051: app Outlook ngon, Spartan, Call + SMS mới...

Sau nhiều giờ nhấn nút update không ngừng nghỉ, cuối cùng mình cũng đã cập nhật thành công lên Windows 10 for Phone build 10051 và chia sẻ với anh em những điểm mới trong bản này. Đáng chú ý nhất có lẽ là sự xuất hiện của hàng loạt ứng dụng mới, bao gồm trình gọi điện, nhắn tin, Outlook Mail, Outlook Calendar, bản đồ. Không thể không kể đến Project Spartan, trình duyệt mà Microsoft đang phát triển nhằm thay thế cho IE và đây là lần đầu tiên nó xuất hiện trên điện thoại. Hiệu năng của hệ thống dường như cũng tốt hơn, máy chạy nhanh hơn so với build Windows 10 trước đây.

Video

1. Ứng dụng Outlook Mail và Outlook Calendar mới

Mình chọn nói về hai app này trước bởi vì nó rất mới mẻ và cũng rất "xịn". Ứng dụng Mail đơn giản trước đây của Windows Phone giờ được thay thế bởi Outlook Mail, trong khi ứng dụng lịch thì có Outlook Calendar đảm nhiệm. Cả hai đều được thiết kế theo phong cách universal rất đẹp mắt và hiện đại, phù hợp với tổng thể của Windows 10 hơn. Chúng cũng mang màu xanh dương đặc trưng của Outlook với font chữ thanh mảnh. Bạn có thể chuyển qua lại giữa Outlook Mail và Outlook Calendar mà không phải thoát ra màn hình chủ nên rất tiện khi cần xem lịch sự kiện rồi quay trở lại tiếp tục soạn thảo email.

Việc cấu hình tài khoản email giờ đây cũng được thực hiện ngay trong hai app Outlook này, và ngoài tài khoản Microsoft Account (Live/Hotmail/Outlook.com) thì bạn cũng có thể quản lý dữ liệu từ Gmail, Yahoo!, Google Calendar và những hộp thư IMAP, POP3 khác.

Mình muốn nói riêng về Outlook Mail vì nó thật sự mạnh mẽ hơn rất nhiều so với trước, và cũng vì mail là một việc mà chúng ta rất thường làm trên smartphone. App được tích hợp các thao tác vuốt cực kì tiện lợi, ví dụ vuốt sang trái để xóa thư, vuốt sang phải để gắn cờ hoặc di chuyển thư. Ngoài ra Outlook Mail còn tích hợp khả năng chỉnh sửa văn bản lấy từ Word, chính vì thế bạn có thể thực hiện những thao tác định dạng chữ, chèn hình ảnh, đánh số đầu dòng hay tạo bảng mà app Mail cũ của WP 8.1 không hỗ trợ.

2. Project Spartan

Đây là lần đầu tiên Microsoft mang trình duyệt này lên điện thoại và trong build 10051 nó không thay thế cho IE, thay vào đó cả hai vẫn còn tồn tại song song. Spartan trên điện thoại thì sở hữu nhiều điểm tương đồng với Spartan trên máy tính, chẳng hạn như giao diện màu xám nhạt nhẹ nhàng, chế độ đọc Read View loại bỏ hết mọi thành phần không cần thiết và chỉ giữ lại nội dung chính, danh sách Reading List để lưu link. So với IE cũ thì Spartan khác biệt rõ ở chỗ di chuyển thanh địa chỉ lên cạnh trên màn hình chứ không còn nằm ở cạnh dưới nữa.

Spartan còn được tích hợp một bộ nguồn dựng trang mới hứa hẹn tải web nhanh hơn và tương thích tốt hơn với các trang web hiện đại, tuy nhiên mình có thử nghiệm sơ lược thì chưa thấy sự khác biệt rõ ràng giữa IE và Spartan. Mình sẽ thử nghiệm lại và chia sẻ về Spartan với anh em trong một bài riêng nhé.

Đáng tiếc, trên Lumia 1520 với màn hình to, Spartan vẫn chưa thể tối ưu trang web để hiển thị nhiều nội dung hơn so với IE. Mọi thứ vẫn rất to và kì dị, không tận dụng tốt màn hình 6" của chiếc máy này chút nào.

Quảng cáo

3. Ứng dụng điện thoại, danh bạ và nhắn tin mới

Cả hai đều được làm mới theo phong cách universal, trong đó các thành phần đồ họa của app điện thoại đã to hơn, dễ nhấn hơn so với bản build Windows 10 trước. Bàn phím T9 nhỏ tí cũng đã trở nên to hơn, cho thấy Microsoft có lắng nghe người dùng và đã khắc phục hạn chế này.

Ứng dụng danh bạ khá lạ lẫm với các avatar được đổi thành hình tròn thay vì vuông vức như trước. Theo mình thấy thì kiểu avatar tròn này làm cho app thú vị và đẹp mắt hơn. Ngoài ra bạn cũng có một ô tìm kiếm luôn tồn tại ở cạnh trên của app. Có điều khi duyệt qua danh sách các số liên lạc thì không hiểu vì sao nó lại bị ngắt ra một đoạn ở dưới cùng khiến app không tận dụng được hết diện tích màn hình. Có lẽ đây là lỗi và Microsoft sẽ khắc phục nó trong tương lai. Lúc chọn vào từng số liên lạc để xem thì Microsoft cũng làm mới giao diện hiển thị chi tiết danh bạ với màu nền rất nổi bật và sinh động, không chỉ là đen như trước.

Cuối cùng là ứng dụng nhắn tin mới. Trước mỗi cuộc hội thoại giờ đã xuất hiện avatar của bạn bè nên chúng ta có thể tìm và nhận biết dễ dàng hơn. Giao diện gửi nhận tin nhắn cũng đẹp hơn, mỗi tin nhắn nằm trong một cái "bong bóng" hội thoại và đặc biệt tin nhắn của chính bạn sẽ tối màu hơn nhiều so với tin của người kia gửi đến. Một nút mới cũng được tích hợp trong mỗi cuộc hội thoại để bạn gọi điện ngay cho người đó mà không phải chuyển sang app dialer một cách thủ công.

4. Ứng dụng bản đồ mới

Quảng cáo

Phần mềm này đã có trên PC và giờ Microsoft đem nó sang điện thoại. Nhìn chung thì ngoài giao diện được làm theo phong cách universal ra thì tính năng của app cũng không có nhiều điểm mới mẻ. Điều mình thích nhất đó là nhiều nút công cụ giờ đã được bố trí dọc theo cạnh phải của màn hình, chẳng hạn như nút định vị, nút chuyển chế độ xem 3D, nút hiển thị các lớp bản đồ...

5. Giao diện đa nhiệm mới

Nếu như trước đây giao diện đa nhiệm của Windows Phone 8 liệt kê app từ phải sang trái thì Windows 10 làm ngược lại. Những app mới chạy gần nhất sẽ hiển thị đầu tiên, sau đó chúng ta sẽ cuộn dần dần về phía bên phải để thấy những ứng dụng cũ hơn. Đối với các thiết bị có màn hình lớn như Lumia 1520, bạn không chỉ có 1 mà đến 2 hàng app đa nhiệm để tận dụng tốt diện tích hiển thị. Tổng số app nằm trong danh sách đa nhiệm mà bạn có thể duyệt qua là 15 app.

6. Có thể di chuyển bàn phím ảo

Bàn phím ảo của Lumia 1520 có thể di chuyển đến bất kì vị trí nào trên màn hình chứ không buộc nằm cố định ở cạnh dưới máy như trước. Bạn có thể để nó ở giữa màn hình hoặc thậm chí mang hẳn lên trên cũng được, miễn sao bạn cảm thấy tiện là ổn. Ngoài ra, các phím ảo có vẻ như cũng nhỏ hơn so với trước nên khi gõ trên Lumia 830 mình thấy hơi bất tiện, nhưng còn khi dùng trên Lumia 1520 thì rất tuyệt vời.

7. Một vài thay đổi khác
  • Các icon Wi-Fi, pin, rung, chuông được làm mới: mảnh hơn, nhỏ hơn, cân đối hơn
  • Trình duyệt tập tin File Explorer làm mới nhẹ biểu tượng thư mục nên dễ nhìn hơn
  • Bạn có thể xóa từng notification riêng lẻ, không phải xóa cả cụm như trước
526 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không tắt được 3g. nút back dùng như bị đơ... hic. nói chung vẫn lỗi tùm lum. e mới lên cho em 525 ạ 😁
@RIM BlackBerry 8700 Nick thì BlackBerry 87, avatar thì 67 Gold, và bình luận vào topic wp vì dùng 525 :D phải gọi bác là "đa hệ" :D
@RIM BlackBerry 8700 phải recovery lại xong update mới được bác ạ, mà thấy mọi người bảo lỗi ghê quá, chắc lên GDR2 thôi
Galaxy73
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuandinh.bkat 1520 của mình 3G và wifi từ ngày mua máy bật 24/24 chưa tắt bao giừo nên không quan tâm đến lối này.
Mỗi tội update mái chưa được.
phucvtb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@RIM BlackBerry 8700 nếu bạn không ngại cài lại ứng dụng thì reset lại toàn bộ máy sẽ bật tắt đc
Mình vẫn chưa update được chán quá hị hị
@ungdung7 Không update được thì nên mừng vì điều đó . Chứ up xong là khỏi nghe gọi luôn 😁
tuyệt vời MS
Đợt này MS ra toàn tin sốc, nào là ra win 10 với trình duyệt mới, nào là chuẩn bị giới thiệu office 2016
quá dữ luôn
giá trị nhất có lẽ là bộ office 2016, nhưng mà phải có office 365 mới dùng được cho nhiều máy thì may ra mới rẻ được chứ mua riêng đắt chết
ai cần office 365 pm em nhé, em giúp.
@huycuong7290
@huycuong7290 kích hoạt kiểu gì thế bác? giúp e với
hackerpop07@gmail.com
thinh0175
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huycuong7290 Giup minh bo office 365 nhe. thinh0175@gmail.com
dganhngheo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huycuong7290 có vẻ mọi người đang tập trung vào win 10 for phone nên ít ai quan tâm đến cái này của bác rồi😁
Ngọc Ben
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không gửi được SMS làm sao bác ?
tomo21311
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn đang ở update 2, tớ chưa dám lên tiếp
Dedj
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình chả cần nhiều chức năng, có cái appstore nhiều app chính chủ hay dùng là mình mừng rồi 😁
có góp ý cho 1 tí ở project spartan. phần hiển thị chiếm nhiều diện tchs quá mà ko ẩn đi đc, kể cả mở rộng video cũng không mất. còn office, 3g thì nghe nhiều r ko muốn nói lại nữa
nhuson269
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhiều cái dùng rất hay nhưng vẫn bản này còn nhiều lỗi, ai thích an toàn thì nên để 1 thời gian sau thì lên.
Không liên quan, khoe ảnh màn hình cho vui (bản windows 10 đời đầu) :p

mình xài lumia 520, update rồi mà vào " thông báo hành động" nhưng ko chọn hành động nhanh là kết nối dữ liễu 3g được.
Vào "mạng di động" bật kết nối dữ liệu không được luôn.
khắc phục sao mấy pro? 😔
từ màn hình bắt đầu vuốt qua trái, rồi bấm phím back thì ko trở về màn hình bắt đầu được như trước kia, phải vuốt qua phải mới được. Với lại giật lắm, có lẽ vì là lu520 :(
@tuongvinh1411 không đọc hướng dẫn trước khi dùng rồi
kết nối dữ lieu hiện "off" nhưng được bật lên rồi, ko tắt được
@tuongvinh1411 Reset lại là ok hết/ 😁
@manchirua làm thế nào để reset vậy bác
kellychan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuongvinh1411 Ko riêng bạn mất 3G đâu mình test trên 435, 630, 1320 đều khong mở 3G đc
quan cau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuongvinh1411 Ram 1gb cung bi ạh
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
Không nhận sim 😔 lỗi gì cũng chịu, sao lại bị ngay lỗi này
@HuluHala Cho mình hỏi reset như thế nào với. plzz
@lephuochai85 Tui reset xong cái mất hết ứng dụng windows 10 TP chỉ còn mỗi cái gọi điện,pepple,store,IE ,Explorer ngoài ra khôg còn cái gì khác 😔 Không vào đợc cài đặt, FOnt chữ rất nhỏ, các ô chọn, chữ tạm biệt còn bị lệch sang trái :'( out app đã xuống cyan bằng lumia sòft recovery ,rồi úp lên denim
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
@cris hoang Vô mục all setting -> system -> about rồi kéo xuống dưới ấn " reset your phone " 😁
lephuochai85
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ngotrongnhanfb Reset xong mất hết là đúng rồi, bạn đăng nhập lại tài khoản microsoft rồi vào Store cài lại các soft cũ thôi. Danh sách có sẵn trong đó rồi. Font chữ nhỏ thì có lẽ chưa có cách khắc phục. Chữ tạm biệt lệch là hình như nó thiết kế như vậy rồi chứ chắc k phải lỗi đâu
Chỉ tiếc là kho app quá ít, với lại các app cần thiết trên kho ứng dụng chưa thật sự ngon như android và ios. Hi vọng với WP10 mọi thứ sẽ khác.
up cho e 520 bây giờ mở không lên luôn 😔 có ai bị k vậy?
manhcuongbx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vừa lên sáng, chiều lại xuống 😔
Treo treo giật giật ko ức chế lắm nhưng mà kakaotalk ko chạy được nên đành cài lại :((
Đợi có bản fixx lại lên thử sau vậy :(
@manhcuongbx xuống làm sao bạn
manhcuongbx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trương trọng khoái Thì chỉ cần cài Lumia Software Recovery Tool rồi cài lại từ đầu thôi 😃
Đã lên, đã trải nghiệm và đã về 8.1 😆) chờ có chính thức em dùng sau

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@KenzDK ai chỉ mjnh chở về window 8.1 dj
@ba.loc Download Windows Phone Recovery Tool về chạy nhé bác ;) sẽ về 8.1 Cyan, sau đó update là lên lại Denim. Lưu ý là nếu máy bác sửa RM để lên 10 thì ko dùng dc cái này ;) sẽ bị brick máy
doansinhhung
ĐẠI BÀNG
9 năm
😁 rao mua 930,1520,1020,730,830,920,... giá 1/10 đây. ai ức chế bán máy pm t nhé.
@doansinhhung Ý của mày là máy mua 10tr rồi bán cho mày 1tr ha? con kẹt.... 😃
doansinhhung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoàng Tũn mày khôn đấy con kựt 😁
@doansinhhung bac mua 1520 lam chẹn giấy không
doansinhhung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@btc windows :p nhiêu? lỗi liếc gì ko? có ở Hà Nội ko bác.
Cea
TÍCH CỰC
9 năm
Me too!
Có cách nào thì giúp tớ với!
trình duyệt mới như shiff . còn mọi thứ đều ổn
Sao mail của mình nó load được có mấy cái à, hiện những mail cũ hơn lên thì làm thế nào, vào cái đặt chẳng thấy gì cả
@baocat66 Bạn vào coi thiết lập lại mấy tài khoản, phải nhập lại password cho mấy tài khoản đó
nh0ck123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân đây là bản 10012 chu co phai 10051 đâu bác 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019