Những điểm mới trên bản cập nhật Android 4.4 của Zenfone 5

vuhai6
21/10/2014 0:34Phản hồi: 251
Những điểm mới trên bản cập nhật Android 4.4 của Zenfone 5
tinhte_zenfone 5_1.png

Người dùng Zenfone 5 tại Việt Nam đã bắt đầu nhận được bản cập nhật Android 4.4 mới nhất với khá nhiều những đổi mới, quan trọng nhất tất nhiên vẫn là nâng cấp nền hệ thống lên Kitkat, chỉ riêng chi tiết này là đã được rất nhiều anh em thích rồi. Nếu anh em chưa cập nhật thì nhớ vào phần About và Check Update thử xem nhé, sau khi cập nhật thì bạn có thể nhận thấy ngay là giao diện ZenUI đã có sự thay đổi, từ icon đến màu sắc đều khác và có phần đẹp hơn. Dưới đây là một số sự thay đổi khác.

Với những máy Zenfone 2 sim, thay đổi rất hay trong phần quản lý 2 sim của máy. Với Zenfone 5 thì Bạn có thể trả lời cuộc đúng theo SIM và khi gọi lại vào số đó thì hệ thống sẽ tự động chọn đúng SIM mà số điện thoại đã gọi vào trước đó để gọi lại. Lựa chọn này có trong phần quả lý 2 sim. Ngoài ra giờ thì hai sim hai sóng đã hoạt động tốt hơn.

tinhte_zenfone 5_2.png

Chế độ đừng làm phiền: với chế độ này thì bạn sẽ có quyền lựa chọn giới hạn, cho phép chỉ nhận điện thoại từ những số điện thoại bạn mong muốn. Tuy nhiên trong trường hợp khẩn cấp thì người khác cũng vẫn gọi cho bạn được, vì có thêm lựa chọn: "Nếu có ai gọi cho bạn hơn 2 lần trong 1 phút thì cuộc gọi thứ 3 sẽ thành công và chế độ im lặng sẽ bị tắt"

tinhte_zenfone 5_3.png

Chế độ tiện dụng mới với các icon to và rõ, bạn có thể lựa chọn thêm các icon phần mềm vào trang bên cạnh để sử dụng dễ hơn. Rất thích hợp với người cao tuổi mắt kém

tinhte_zenfone 5_4.png

Điểm nhấn trên ZenUI sau khi cập nhật:
  • Android 4.4 KitKat.
  • Bộ lọc hiệu ứng cho video.
  • Trả lời cuộc gọi đúng theo SIM, hệ thống sẽ tự động chọn đúng SIM mà số điện thoại đã gọi vào trước đó để gọi lại.
  • Hai SIM hai sóng hoàn toàn (chỉ áp dụng với các model hai SIM).
  • Chế độ Không làm phiền (Do Not Disturb).
Chi tiết các thay đổi:

Hệ thống:
  • Tùy chỉnh các ứng dụng trong hộp công cụ nhanh (Quick Tool Box).
  • Mở rộng chế độ sử dụng đơn giản (Easy Mode): Danh bạ, Danh sách cuộc gọi, Màn hình gọi điện và Tin nhắn được sửa lại để tăng khả năng đọc trong chế độ Easy Mode.
  • Mở rộng giao diện ZenUI: Cuộc gọi nhỡ, email và tin nhắn chưa đọc từ danh sách VIP bây giờ có thể hiển thị.
Điện thoại & Tin nhắn:
  • Trả lời cuộc gọi đúng theo SIM, hệ thống sẽ tự động chọn đúng SIM mà số điện thoại đã gọi vào trước đó để gọi lại (chỉ áp dụng với các model hai SIM).
  • Hai SIM hai sóng hoàn toàn (chỉ áp dụng với các model hai SIM).
  • Thêm chế độ Hỗ trợ VIP trong tin nhắn.
Camera và Chỉnh sửa ảnh:
  • Tùy chọn tự động bật chế độ Ổn định hình ảnh khi nhận thấy có rung động từ tay cầm.
  • Bộ lọc hiệu ứng cho video.
  • Cải thiện ASUS Gallery:
    • Tăng khả năng hiển thị trong chế độ nằm ngang với điện thoại và máy tính bảng.
    • Thêm chức năng xem ảnh kiểu phim (MicroFilm).
  • Thêm chức năng xoay video.
Ứng dụng:
  • Truyền tải dữ liệu (Data Transfer): hỗ trợ chuyển dữ liệu dễ dàng hơn từ các điện thoại khác sang Zenfone.
  • Omlet Chat: thêm biểu tượng cảm xúc “Bbbler Actors”.
  • FM Radio: tự động dò các đài địa phương, nhập thủ công các tần số, thêm hỗ trợ cho Program Service & Radio Text of RDS.
What’s Next:
  • Hỗ trợ định dạng 24 giờ.
  • Có thể điều chỉnh độ trong suốt của widget.
  • Trượt để bỏ qua các thẻ thông báo.
  • Thêm nút Lựa chọn nhanh (Quick Action) vào thông báo của What’s Next.

Quảng cáo

251 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái cần nhất là pin thì chẳng khác gì
n_tienloi
TÍCH CỰC
10 năm
Mình lỡ root đt rồi, giờ làm sao update được giờ. 😔
n_tienloi
TÍCH CỰC
10 năm
@Kataklysm ủa, vậy là được hả bạn.Mình xưa giờ root xong là thấy có cái đầu lâu của root chứ có biết gì đâu. Sau đó cài file manager để xoá bớt ứng dụng trong hệ thống. Mục đích root của m chỉ có thế chứ ko nghịch room cook.
Mình sẽ thử xem. Nhưng nếu ko được có lẽ phải up lại rom gốc mà mình thì mù nhất khoản này. Từ lúc up chết cảm ứng con sk17i tới giờ hãi luôn.
Kataklysm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@n_tienloi Nếu ko up ota được thì up lên qua sideload cũng được chứ có sao đâu.
Đúng ko nhể. Bác nào thử rồi vào confirm phát nào 😁
@n_tienloi bán lại xác con sk17i đi :p
n_tienloi
TÍCH CỰC
10 năm
@nickname2606 Hồi đó còn bảo hành bạn. Nên mình vác xuống sony để thay nguyên màn hình cảm ứng. Giờ nó hoạt động tốt rồi. Nó là kỷ niệm mẹ mình mua cho nên m ko muốn bán. Bạn thông cảm.
ides
CAO CẤP
10 năm
chả thèm zenphone =)) chỉ đọc thôi :v
@ides 1110i là đủ ròi.
@ides vô tình tháo ra nhìn cái main mà đắng
DzatBuon
TÍCH CỰC
10 năm
dòm đẹp nhỡ.
jacky_lu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@DzatBuon i like you avatar
pin yếu quá. sạc suốt ngày.:oops::oops:
@ma_cha_mi Chắc xài zen4 hả :p
chứ mình xài zen5 A500CG, xài cả ngày chưa thấy hết.. tối toàn phải chạy youtube để xả cho hết rồi sạc. gọi ~ 30-40p, fb,BBM, viber,zalo,skype. internet online 24/24 (3G/wifi on). NO any game. 🆒
sieupro28
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BietSoSoThoi k game không hao gì mấy đâu......! game đi r khóc.....tui chơi Clash Of Clan chừng 5' hết 2-3% pin nè.....! fb thì đỡ hơn cỡ 1-2% còn nt nghe gọi thì vô tư đi 😆
Giao diện Zenfone 5 hơi bình thường.
Nói chung là bản cập nhật rất đáng ghi nhận. Duy chỉ có tối ưu pin thì không thấy nhắc đến.
Chúc mừng ae zenphone.
Tùy nhu cầu thôi, thằng bạn mình nó dùng Zen5 mà xài cả ngày chẳng hết pin. Chủ yếu facebook, đọc báo, xem phim các nhu cầu cơ bản. Còn các bạn dùng chơi game liên tục thì mau hết pin là phải 😁
@levu136 lạy bố, bố chém vừa thôi, chỉ face + xem phim mà cả ngày không hết thì lạy bố 100 cái
@thanhvlh Xem phim mà pin không mau hết thì mình cũng lạy bạn 3 cái 😃
@thanhvlh 3 tiếng rưỡi để sáng tự động là hết nhớt
phongtran92
ĐẠI BÀNG
10 năm
root máy giảm xung cpu đi các bạn 😆
quyet12a4
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn còn quá nhiều lỗi, nhiều phàn nàn lắm 😔
Bacutri
TÍCH CỰC
10 năm
Mong lên kk 4.4 cũng nhiều lên rồi đòi hạ xuống jb 4.3 cũng không ít !
Xài bền không các bác
@thanhcongptc hàng giá rẻ mà ram cao sao mà bền được bác . Mà của bền tại người thôi 😃
@thiencau1993 với hàng điện tử thì câu của bền tại người không còn chính xác nữa đâu.
@thanhcongptc Không
kant1522
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn giải thích dùm mình cụm từ "2 sim 2 sóng hoàn toàn" với. chưa hiểu rõ lắm, zen nào cũng 2 sim 2 sóng mà???
Goldsmart
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kant1522 Trước là 1 sim ol 3g thì sim kia díconect. bây giờ chắc sim kia vẫn ol.
Cho mình hỏi thế asus có định lên tiếp bản and mới nữa không hay lại đem con bỏ chợ 😔
Mình chuẩn bị lên Android 5 rùi.
Cứ dùng Xperia Z series cho lành.
Zen phone gì chứ ngày sạc pin ít nhất 2 lần hi hi
@ngockhiem213 zen 6 ngày sạc 1 lần bác à 😆
@ngockhiem213 Z series của bác đắt gấp bao nhiêu lần con zen 5 bác có biết ko ? . Sạc nhiều hay sạc ít thì tùy nhu cầu sử dụng của từng người , bạn mang mấy con z của bạn ra cày game nặng xem 1 ngày sạc mấy lần , zen 5 mình dùng hơn 1 ngày mới phải sạc nè .
phongtran92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngockhiem213 Đúng rồi ... bác này nói chuẩn này ... lành nhất là con Z3 14tr :rolleyes::rolleyes:
@ngockhiem213 nói như thánh..zen thuộc phân khúc nào Z series phân khúc nào mà so nv.zen 5 pin chưa chắc thua Z vs Z1 đâu đệ ơi
ơ zenfone tàu cài lại rom thì có update được không mấy bác. Mua cho cháu 1 cái không biết có update được không, để tối em còn up
@tbtvsg Hàng chính hãng phân phối tại VN thì sẽ update qua ota được. hàng xtay từ thị trường khác vào VN rồi chạy lại rom quốc tế thì không update qua ota được (mặc dù tình năng như nhau, chỉ khác cái vụ ota). update thủ công bằng pc thì ok.
@BietSoSoThoi Của mình xt Taiwan vẫn update qua OTA dc mà
@Prink Chạy lại rom ww chưa hay vẫn là tw ? nếu để nguyên vậy thì có ota. 😁
Mình mua bản tw rồi chạy lại bản quốc tế ww thì ko còn ota được.
@BietSoSoThoi Để nguyên đó bác :D
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Sướng nha
khanhmr
ĐẠI BÀNG
10 năm
Zen 5 bản xách tay chip 2.0 đã check sao chưa có 4.4 nhỉ?
tính năng 2 sim và không làm phiền hay quá.asus làm tính năng rất hữu ích chứ k làm màu như mâys ảnh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019