Những điểm mới và cải tiến trên phiên bản Android 4.1 Jelly Bean

bk9sw
27/6/2012 17:16Phản hồi: 433
Những điểm mới và cải tiến trên phiên bản Android 4.1 Jelly Bean

Tại hội nghị Google I/O đang diễn ra, Google đã chính thức giới thiệu phiên bản Android 4.1 với tên gọi Jelly Bean - vẫn theo mô tuýp quen thuộc là đặt tên theo bánh kẹo của Google. Thông tin về Jelly Bean được gã khổng lồ tìm kiếm công bố khá nhiều và bài viết này mình sẽ tổng hợp lại những điểm mới có trên phiên bản Android mới này.
[prebreak][/prebreak]

Sau màn giới thiệu về những cột mốc của Android, Dave Burke - giám đốc kỹ thuật của Android đã trình bày về những cải tiến quan trọng về tính phản hồi và tốc độ trên phiên bản Jelly Bean. Cụ thể hơn, Jelly Bean sẽ sử dụng công nghệ VSync và Triple Buffing để tăng cường tốc độ phản hồi khi thao tác với màn hình. Sức mạnh phần cứng sẽ được khai thác tối ưu để hệ thống hoạt động mượt mà hơn.

Về giao diện, Jelly Bean bao gồm nhiều sự cải tiến đặc biệt là cách thức bố trí biểu tượng và widget. Khi gắp một widget sang màn hình khác có nhiều biểu tượng có sẵn, widget sẽ tự động giảm kích thước để nằm gọn trong khoảng trống còn lại giữa các biểu tượng.

Về bàn phím, Google đã tái thiết lập hệ thống từ điển để hỗ trợ đoán từ tốt hơn. Đặc biệt, Jelly Bean sẽ được tích hợp công nghệ nhập liệu bằng giọng nói Voice Typing dựa trên bộ máy Google Speech, hoạt động offline. Ngoài tiếng Anh, Voice Typing sẽ sớm hỗ trợ các ngôn ngữ khác.

Về khả năng tiếp cận, với Voice Typing và chữ nổi braille, người tàn tật điển hình như người mù có thể dễ dàng thao tác với máy.

Về camera, ICS cho phép bạn chụp ảnh nhanh nhưng với Jelly Bean, bạn còn có thể xem lại những bức ảnh đã chụp một cách thuận tiện và nhanh nhất. Sau khi chụp, ngay tại màn hình camera, bạn chỉ cần vuốt từ phải sang trái để xem lại bức hình vừa chụp. Hơn nữa, nếu bóp 2 ngón tay lại thì các bức ảnh đã chụp sẽ hiện ra theo 1 chuỗi và bạn có thể xem nhanh, vuốt 1 tấm hình trong chuỗi lên trên để xóa hoặc vuốt xuống để lấy lại tấm hình vừa xóa.

Về NFC, Jelly Bean với Android Beam cho phép bạn chia sẻ nội dung qua các thiết bị hỗ trợ NFC chỉ bằng cách chạm vào nhau. Các thiết bị có thể là điện thoại, máy tính bảng hay loa ngoài.

Quảng cáo

Về Notification, Jelly Bean được trang bị hệ thống thông báo mới với nhiều tính năng độc đáo. Lập trình viên có thể tự thiết kế hệ thống Notification ngay trong ứng dụng. Thêm vào đó, không chỉ cho bạn biết về cuộc gọi nhỡ, tin nhắn, email chưa đọc, hệ thống Notification còn hiển thị hình ảnh qua các dịch vụ như Google Plus, qua đó cho phép bạn chia sẻ nhanh với bạn bè mà không cần mở ứng dụng. Hoặc với ứng dụng tin tức như Pulse, tin tức sẽ hiện thị ngay tại Notification với hình ảnh minh họa và thông tin rút gọn. Ngoài ra, Notification còn đóng vai trò là thanh điều khiển trình nghe nhạc, đài radio, v.v...

Về tính năng tìm kiếm, hệ thống tìm kiếm bằng giong nói Google Voice đã được Google tích hợp và cải tiến rất nhiều. Không chỉ hiển thị trang web đơn thuần, với Google Voice, kết quả tìm kiếm sẽ bao gồm cả hình ảnh với nội dung liên quan. Qua trình diễn, Google Voice cho thấy khả năng tìm chính xác với thông tin thu thập từ Wikipedia, thông tin về thời tiết, kết quả thể thao và tím kiếm hình ảnh.

Cũng trong hội nghị, Google đã giới thiệu tính năng mới - Google Now. Google Now cho phép bạn tìm kiếm thông tin theo giời gian thực. Thông tin được thu thập thông minh hơn, đúng chỗ, đúng thời điểm nhờ tổng hợp từ dữ liệu địa điểm, danh bạ và mọi thứ xung quanh. Bạn có thể tìm đường, tìm thông tin chuyến bay, địa điểm, kết quả thể thao, hỗ trợ khi đi du lịch, v.v... Một ví dụ của Google, nếu bạn có một cuộc hẹn, Google Now sẽ tính toán tuyến đường ngắn nhất đến nơi hẹn và có cả thời gian di chuyển dự đoán. Để kích hoạt Google Now, bạn chỉ cần nhấn vào thanh tìm kiếm hoặc trượt từ dưới lên.

Quảng cáo

Thông tin cuối cùng về Jelly Bean là phiên bản này sẽ bắt đầu được phát hành vào giữa tháng 7 tới. Riêng bộ SDK Jelly Bean phiên bản Preview đã có sẵn trên trang dành cho lập trình viên của Android. Bên cạnh đó, Google cũng phát hành bộ PDK (Platform Developer Kit) dành cho các nhà phát triển phần cứng cho Android Jelly Bean.

....
(còn tiếp tục)
433 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá đỉnh, thông minh hơn mọi đối thủ!
@The Incredible bạn này nói quá hay luôn. cứ cái nào hay và có lợi cho con người thì sd chứ ra trước đc tí mà không hay bắng ra sau thì cũng nhàm thôi. Apple họ có cái hay riêng nhưng android cũng có cái mạnh của nó, apple vs google, chắc gì hình thức tìm kiếm bằng giọng nói của apple đã thay đc tìm kiếm bằng ngôn ngữ viết, nếu thế thì ai cần học chữ nữa. mình càng ngày càng thấy android có sức mạnh hơn rồi đấy
@The Incredible Bạn nói 2 vấn đề:
1. Các chi tiết làm mang đến sự tiện dụng cho người dùng Tui và bạn cùng quan điểm. Cái nào hay thì các hãng sẽ góp nhặt vào sp của mình. Tui đâu có phê phán gì, trong bài tui còn ghi là "mượn", chứ k ghi là "bắt chước" hay "ăn cắp" nữa là.

2. Google Now: Đọc comment của bạn là thấy hơi bị tôn sùng Google roài. Bạn đọc kĩ comment của tui đi, tui công nhận nó hay mà. Tui chỉ nói là con người chỉ có thể ứng dụng nó trong 1 mức độ nào đó thôi. Tui chỉ trích nó ở chõ nào??? Mà làm gì bạn ấm ức zậy??? haha... đụng chạm thần tượng hả???
Tự nhiên lôi cái chuyện đừng sài máy tính, đừng đi xe máy... tào lao và nhảm nhí quá bạn!!! (tui đọc cái đoạn này của bạn k thể nhịn cười được... hahaha) Có cái nhìn khách quan 1 tí đi bạn ơi, gì mà mê muội dữ zậy???

Bạn có xem cái đoạn thuyết trình tối qua về Google Now k? Bạn có hình dung được những điều tui nói không?
- Nếu bạn xem và hiểu rõ. Thì khi Android JELLY BEAN ra đời, hãy thử dùng Google Now và cuộc sống của bạn, để xem bạn apply được hoàn toàn Google Now, hay chỉ 1 mức độ nào đó thôi.
- Nếu bạn k xem và k hiểu hết về cái tui nói, thì tui cũng k cãi với bạn chi cho mệt. hehe...
@emp Bạn nói bạn không chỉ trích? Nhưng ngay từ luận điểm ban đầu bạn đã phủ nhận những giá trị mà Google mang tới. Những luận cứ sau, dù có thái độ e dè, không chỉ trích thẳng nhưng vẫn là bổ sung cho luận điểm ban đầu của bạn.
1. Bạn nói bạn cùng quan điểm với mình? Với quan điểm của mình thì sau buổi ra mắt giới thiệu Windows Phone 8, mình chẳng chen miệng vô nói cái này vay mượn của ai, cái kia học hỏi của ai, như cái cách mà bạn vừa làm ở đây. Dù ngôn từ có tế nhị, nhưng ý đồ vẫn là chỉ trích. Cho nên mình thấy bạn suy nghĩ không giống mình, chỉ là bày đặt thấy sang bắt quàng làm họ mà thôi =))
2. Google là công ty công nghệ mà mình yêu quí, nhưng chẳng phải ông bà cha mẹ gì mà đem lên bàn thờ. Mình không chống Anti Google, mình chỉ là chống kẻ ngu thôi. Lý lẽ nào nhảm nhí, vớ vẩn thì mình chỉ trích. Vậy thôi.
Ý kiến Google Now khó áp dụng vào cuộc sống thì chỉ nên đặt ở mức nghi ngờ tính khả thi, chứ không phải là làm cho con người phụ thuộc, nâng tầm vĩ mô cái tiểu tiết đó mới là cái đáng cười. Bạn không nghĩ ra được 2 ý máy tính, xe cộ có liên quan cũng đủ chứng tỏ trí tuệ bạn quá thấp. Mình tốt hơn không nên tiếp tục nói chuyện với cái sự "đông và hung hãng" này.
Tốt hơn cho bạn là bạn nên thấy mệt mà dừng lại ở đây. Bản mặt của bạn bây giờ cũng đã đủ đẹp rồi =))
@The Incredible Sao thích gây chiến nhỉ?
Bản thân mình cmt trong diễn đàn thường để thảo luận những cái mình thấy đúng, chứ đi nói xấu cái này cái kia để làm gì. Vả lại mình không ghét Google, mình chỉ ghét Apple. Bạn ơi, mình chả có lý do gì sợ bạn mà lại nói có là không. Bạn tự đánh giá mình cao quá rồi. Down pls!!!

Mình hỏi bạn có xem cái đoạn thuyết trình về Google Now tối qua không? Chắc là không xem rồi. Bạn tranh luận về 1 vấn đề bạn không chắc chắn, rồi lại đi chửi người khác. Haizzz...Chửi xong rồi kêu ngta dừng nữa chứ, sợ chửi lại bạn à... haha... bó tay.

Chửi lại bạn thì mình cũng chửi được, mà thôi k đáng. Nếu ai theo dõi topic thì họ hiểu đc ng nào hồ đồ thôi, ng nào không. OK?
đang dùng ICS và thèm khát JB =p~
Kowboy
CAO CẤP
12 năm
Ngon và Tuyệt
Rất đáng để mong chờ
Android 4.1 này giờ mình mới thấy đáng giá !
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@minh_chicker Òa òa, hôm nay mới thấy Android co cải tiến đáng kể. Nhưng sao không tích hợp luôn ROM CONTROL UNICORN nhỉ? Nhìn giao diện sơ bộ vẫn na ná giống 4., chắc vậy nên bản này mới là 4.1 chứ chưa phải 5.

Nhưng như thế là thích rồi, chuẩn bị đạn thôi. Chỗ nào chưa vừa ý lại email cho TEAM KANG vậy. 😃
@dttung80 Thêm bác HỮU HIỆP và bác NGUYỄN XUÂN HÒA và bác NHẬT THANH nữa trứ.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@qluongc KANG TEAM là một bộ phận Devs mod ROM bác ơi 😃. Họ nổi tiếng với biểu tượng UNICORN với Rom Control dự án AOKP.

Tin vui cho những người khuyết tật. Lần đầu tiên hệ điều hành android quan tâm và hỗ trợ cho người khuyết tật. Thật nhân văn.
@onglaodanhca_hn Bạn này ko nên châm chọc người khuyết tật như vậy.
Bạn có thấy rằng họ fải cố gắng lắm để vươn lên trong cuộc sống rồi ko?
Nói thật, 16tr mua S3 để úp lên JB 4.1 dùng tính năng này thì họ để trang trải sinh hoạt thường nhật và dành dụm tiết kiệm còn hơn.
Ai đâu rỗi hơi và thừa $.
gerlesion
TÍCH CỰC
12 năm
@Edward Đỗ Nếu có chức năng giúp đỡ những người vô tâm thì chắc bạn ấy vui lắm 😆
@onglaodanhca_hn Bạn nên xem lại. Không phải lần đầu tiên nhé =]
DXPERIA
ĐẠI BÀNG
12 năm
hoan nghênh chào đón OS mới. hy vọng chạy đẹp hơn os cũ.
giá mà có cái list liệt kê máy nào đc lên os mới này thì hay biết bao.
@DXPERIA tiếc cho bác, e cũng mới xúc LG Optimus 3d xài 2 ngày bán lun, chạy mất dép ông LG
DXPERIA
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyenvanngoc123 bác ăn chơi zữ. em thấy con lte2 này đẹp với lại ram 2G. theo cảm nhận của e thì e thấy ưng ý con này hơn one x lúc trc sài. ;)
@DXPERIA vậy thì chúc mừng bác nhé, em sợ LG lắm rồi, mới dùng LG lần đầu mà làm thất vọng nên e ko dám dùng nữa, đành đợi đủ tiền rồi mua S3 thui
camphalang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@DXPERIA Galaxy nexus lên 4.1 trong thangs7 này là cái chắc

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
pirates30
TÍCH CỰC
12 năm
phần xem ảnh y xỳ windows phone. bắt chước à :S
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@KissZ MS có trí tuệ riêng của họ, No co bề dày kinh nghiệm công nghệ và thiết kế.

Sản phẩm họ tạo ra cũng chẳng giống ai, chắc cũng không đến nỗi đi kiện với đi sao chép gì đâu.
@pirates30 Ảnh nào vậy
@pirates30 đúng là cái phần chụp hình giống y xì wp7 luôn
hay quá thanks bạn nhiều nha
tunglxx226
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mong đợi :d
Háo hức vụ sdk :d

Sent from my XT800W using Tinhte.vn
@tunglxx226 đã có sdk rồi đó bạn ;)
tadjmen
ĐẠI BÀNG
12 năm
PDK có cái này chắc tốc độ up rom sẽ nhanh.
Hix. Nhìn ng ta 4.0 tủi thân giờ 4.1 sao kiềm dc đây.

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn
Godfire
ĐẠI BÀNG
12 năm
Arc có lên đc JB không vậy😔
@Godfire arc s 4.0 còn chưa ra gì nói gì là 4.1, chờ 4.1 của CyanogenMod thì đc. ui nhìn 4.1 ngon wa, chắc quả này thằng Apple nhăn mặt rồi. hoan nghênh binh đoàn android
Bài viết ở đầu còn thiếu những đổi mới trên Google Play thì phải😃

Trích lời từ 1 cm trên PhoneArena
"iOS rất tuyệt vời trên mảnh đất mà chính nó tạo ra. Mỗi update là thêm những tính năng tuyệt vời khiến chúng tôi càng yêu nó hơn. Tuy nhiên trên thực tế thì iOS không còn là đối thủ của Android nữa. Jelly Bean không còn có ai cạnh tranh được trong thời điểm này"
Bạn này hơi quá bi quan, iOS 10, chậm nhất là iOS 15 sẽ đuổi kịp Jelly Bean thôi mà😃

Mình bắt đầu phát sợ với công nghệ rồi đấy. Nhìn JB mà thấy công nghệ phát triển tốc độ kinh khủng thế nào, rồi tất cả việc mình cần chỉ là cầm chiếc điện thoại theo. Nhưng càng thế càng phụ thuộc, con người càng lười biếng hơn. Ví dụ như cái Google Now, để nó nghĩ hộ nhiều quá thì còn ai chịu tự organize công việc nữa. Tìm kiếm quá dễ dàng thì làm gì còn ai nhớ được cái gì vào đầu nữa.

Còn một điểm nữa là các tính năng, tiện ích trên JB còn lâu mới phổ biến ở VN được 😃
@hung2900 Viết dần dần để câu view chứ. 😃
@dttung80 E cũng làm ở Vincom đây cũng lấy thẻ quẹt, a làm bên đâu?? Hehe
@clickeveryday Con số trên bạn tự thống kê hay thằng nào nó bảo thế ???
Kiểu thống kê này giống với việc đếm hồng cầu trong 1% ml rồi nhân lên thành 1 lit ấy nhỉ 😁
@hung2900 vì con người mà bác. Galaxy SIII cũng đầy tính năng làm con người lười
ko phải Droidfan nhưng phải công nhận Jelly bean đã quá, những cải tiến thật vừa ý & thực tế.
Duongenter
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm sao để Sony update JB luôn cho XS nhỉ, doanh số các máy XS sẽ tăng chóng mặt cho xem. Like Google!

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@Duongenter Cấu hình vậy mua về rồi ngồi mỏi mắt trên XDA rồi tự up bác ơi. Ngày tớ dùng HD2 cũng thế. 😁
@Duongenter Bạn đợi sony sản xuất điện thoại nexus là nó sẽ có đầu tiên
lumos4000
ĐẠI BÀNG
12 năm
bao giờ XPS lên 4.1 nhỉ, 4.0.4 vừa nóng bỏng tay xong

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119