Những điều cần biết về bộ nhớ trong của Blackberry

debone
16/1/2009 13:44Phản hồi: 64
1. Vì sao Bộ nhớ cứ cạn dần cho đến hết và cách khắc phục.
2. Hiểu cho đúng chức năng của Memory Cleaner.

1> Vì sao Bộ nhớ cứ cạn dần cho đến hết và cách khắc phục.
Khởi động Blackberry, Loading Certificate.
Bấm tổ hợp phím ALT+CAP+H (QWERTY device) ta sẽ xem được thông tin bộ nhớ của BB bao gồm FILE FREE và FILE TOTAL. Lúc này FILE FREE (bộ nhớ trống trong máy) hiển thị chính xác nhất do bộ nhớ đang "sạch sẽ" chưa bị dùng vào công việc nào của máy.
Tuy nhiên, nếu bạn chỉ cần bật bất cứ 1 chương trình nào trong máy, thậm chí từ homescreen vào trong AppScreen thì nó sẽ thay đổi (giảm) ngay lập tức. Đó là vì OS tạo cache (bộ nhớ đệm) để lần sử dụng sau sẽ nhanh hơn. Dễ nhận thấy khi bạn khởi động Caculator lần đầu tiên khi khởi động máy sẽ hiện đồng hồ cát, hoặc vào Appscreen lần đầu cũng chậm hơn những lần sau. Việc tạo cache cho các phần mềm trong OS thường là tốn ít dung lượng bộ nhớ hơn các phần mềm của hãng thứ 3.

Ngốn bộ nhớ nhiều nhất là Media. Nếu vào Media lần đầu tiên lúc nào cũng rất chậm, nhất là vào folder chứa ảnh, chậm vô cùng. Nếu folder mới tạo hoặc mới được copy vào BB thì hiện đồng hồ cát khá lâu do OS phải tạo hẳn 1 file dữ liệu chứa Thumbnail để xem trước ảnh cỡ nhỏ. Những thao tác với ảnh làm tốn bộ nhớ trong của BB nhất. Nếu là OS 4.5 thì bộ nhớ tụt thảm hại luôn. Bởi vì ảnh xem trước không chỉ lưu trong file data bbthumbnail.dat (luôn ẩn, muốn xem thì explore chọn show hidden) mà nó đưa toàn bộ lên bộ nhớ đệm. Chứng minh: Xóa file bbthumbnail.dat thì lần sau vào BB vẫn không thèm tạo lại và load nhanh cực kì luôn. Đó là bởi vì nó đã Cache lưu dữ liệu. Nhưng vào lần khởi động sau thì chậm vô cùng do nó phải tạo lại bbthumbnail.dat.

Thay đổi theme cũng làm chậm máy lại 1 chút do máy phải cache toàn bộ các icons mới, các họa tiết, font chữ mới có trong theme lên bộ nhớ của máy. Theme chứa ít họa tiết, icons, ảnh nền, font chữ thì sẽ càng nhẹ.

Khắc phục:

Việc cache dữ liệu khi dùng phần mềm là không thể ngăn chặn được và cần thiết để ứng dụng chạy cho tốt. Nhưng có thể ngăn việc BB cache các hình ảnh xem trước (tốn nhất trong các hoạt động) và ngăn không cho cache và tạo file bbthumbnails.dat (dung lượng khá lớn, 100 ảnh nó chiếm tới ~1mb tốn bộ nhớ trong đối với máy không có thẻ nhớ) bằng cách không dùng trình duyệt ảnh mà explore bộ nhớ trong hoặc thể nhớ và nhớ xem ảnh dạng list. Các bác có thể so sánh 2 cách này, sẽ thấy bộ nhớ giảm rất ít.

Đối với việc đổi theme, bao giờ lúc đầu nó cũng làm máy chạy rất chậm do BB cache toàn bộ những icons, ảnh nền, font chữ... có trong theme mới lên bộ nhớ máy. Để giải quyết vấn đề này reset là tốt nhất. Sau khi khởi động máy chạy sẽ "mượt" hơn nhiều và bị cache rất ít.

Dù dùng thế nào thì bộ nhớ vẫn sẽ giảm do mọi hoạt động của máy luôn tạo ra cache. Tuy nhiên nó sẽ dừng lại ở 1 điểm nào đó nếu nó không phải cache picture và theme nhiều. Vì vậy lời khuyên của em là các bác explore để xem ảnh thay vì dùng trình duyệt ảnh và hạn chế dổi theme khi dùng OS 4.5.

FILE FREE an toàn:
4.1: 5mb
4.2: 15mb
4.5: 20mb

Quảng cáo

2. Hiểu cho đúng chức năng của Memory Cleaner.
Topic về MC khá nhiều và mọi người đều hiểu đây là tiện ích để làm sạch bộ nhớ, tăng dung lượng cho Blackberry. Cái này đúng mà chưa hoàn toàn đúng theo ý hiểu của đa số.

Trước tiên hiểu cho đúng chức năng của MC, nó là tiện ích để xóa những dữ liệu "nhạy cảm" được Cache lên bộ nhớ chẳng hặn như "ClipBoard" là dễ thấy nhất. Đây là nơi lưu tạm những gì người dùng sử dụng chức năng Copy. Nếu copy 1 dữ liệu quan trọng như Key, Password, mã số bí mật nào đó nó sẽ lưu trên ClipBoard. Điều này khá nguy hiểm vì có thể bị dò bởi SpyWare, hoặc bị lộ nếu tình cờ người nào cầm được máy của bạn. Đối với người dùng thông thường có thể nó chưa thực sự quan trọng nhưng đối với 1 doanh nhân hay 1 người làm việc với những dữ liệu, email cần độ bảo mật cao thì việc "làm sạch" memory định kì là cần thiết.

Dễ dàng nhận thấy những dữ liệu kiểu này không chiếm dung lượng bộ nhớ là bao. Dù có Clean thường xuyên thì máy cũng chả nhanh hơn tẹo nào hay có nhanh hơn nhưng không đáng kể. Thậm chí để nó ở chế độ tự động Clean thì máy chạy còn chậm hơn (Các bác test thử sẽ thấy). Kiểm tra bộ nhớ trước khi clean và sau khi clean sẽ thấy bộ nhơ được giải phóng chỉ vài chục đến 100-200kb là cao đối với lần đầu clean.

Do đó các bác nếu đảm bảo BB của mình không hề có spyware hoặc không có dữ liệu nào "nhạy cảm" quá thì cũng không cần phải quan tâm quá đến cái MC này.

Em viết bài về cái MC này vì thấy nhiều người "hiểu nhầm" về nó quá.

Quảng cáo

64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có bác nào hứng thú tranh luận về cái này không😁
hiepcT
ĐẠI BÀNG
15 năm
đọc nhiều :| mà hiểu ít quá :p
Đúng rồi chứ tranh luận gì với bác nữa bác! Hihi
Dùng Explore để xem ảnh thì cũng có thể chọn View thumbnail - như thế có tốn hơn xem theo cách bình thg ko bác debone?Hình như em thấy xem thế nó còn chậm hơn...
Xem ảnh mà ko có thumbnail thì ko tiện lắm.Bởi vậy việc tốn bộ nhớ cho nó theo em là chấp nhận đc 😁
Còn File Free an toàn 4.5 là 20MB thì khó quá.Các máy dùng BBDict thì khó mà còn đến 20MB đc...
Cho em hỏi thêm:có lần em thấy File Free là 4MB chẳng hạn,sau đó 1 lúc (ko nhớ có làm j hay ko) thì File Free tăng vọt lên vài MB nữa.Như thế là BB tự giải phóng bộ nhớ đc đúng ko?
Em còn tới hơn 21mb với BBdict AVVA, 5mb media bộ nhớ trong (8700), hơn 1mb database (hơn 1000 tin nhắn).
Còn tùy nhu cầu thôi, xem ảnh thumbnails với BB rất chậm và ngốn bộ nhớ. Nhất là load lần đầu.
maxsad
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em thấy OS 4.1 mà FILE FREE an toàn:5mb là hơi bị khó. Em hay để khoảng hơn 1 Mb thôi, và định kì tháo pin ra reset 1 lần. Sẵn cho em hỏi:
- Về ứng dụng TTY phía dưới FDN Phone List là gì vậy ? cách thức sử dụng nó ra sao ?
- Em có cài soft MemoryUp thì khi vào xem nó hiển thị:
+ Total Memory 8Mb
+ Free Memory 6Mb
+ Used Memory 2Mb
Nhưng trên thực tế thì File Free (Alt Cap H) chỉ báo có 1 Mb hơn và vào xem Memory còn trống trong MobiReader thì hiển thị là: Available space in internal memory: 2Mb hơn .

Như vậy nghĩa là sao ? Sao 3 cái đều báo Memory khác nhau vậy ? Phần Memory ở MBR và File Free thì em có thể hiểu đc, còn cái MemoryUp báo kì lạ quá ? hok hỉu ^^!

Bác nào chỉ em với. Cám ơn nhiều.
Xin lỗi vì mãi đến bây giờ mới đọc được bài này nên em xin có chút ý kiến.

Làm thế nào để có thể defrag RAM được?

Vì theo khái niệm, Ram là một bộ nhớ sơ cấp của máy tính, trong đó các chỉ lệnh chương trình và dữ liệu được lưu trữ sao cho CPU có thể truy cập trực tiếp vào chúng thông qua các buyt dữ liệu cao tốc của bộ xử lí đó. RAM là một ma trận, là khu vực nhớ tạm thời các dữ liệu truy xuất. Chính vì lẽ đó ta không thể nào Defrag RAM được.

Một trong rất nhiều lí do làm máy chậm là do bạn truy xuất quá nhiều dữ liệu cùng một lúc, chiếm hết toàn bộ các địa chỉ trên RAM gây ra một sự tắc nghẽn làm hoạt động chậm lại.

Có lẽ bác BDT nhầm lẫn gì chăng?
Mình hoàn toàn thống nhất với các phân tích và đánh giá về phần mềm Memory up cũng như quan điểm sử dụng Blackberry của bạn. Bản thân thương hiệu Blackberry đã gắn liền với sự hiệu quả rồi. Theo thể nghiệm bản thân thì cài Memory up vào tốn pin nhiều hơn mà lại không hiệu quả thực sự. Có lần mình đọc được ở đâu đó trên diễn đàn rằng Memory up cho BB là một phần mềm vô tích sự, "lừa đảo" và cảnh báo không nên dùng. Nếu cần thì các bạn thiếu gì giải pháp để giải phóng bộ nhớ. Với mình, soft nào chạy ngầm là phải xét lại ngay. Như cái anh "chặn cuộc gọi" ấy. Nếu cảm thấy tình hình "tạm yên" là Turn off ngay.
Chắc chắn là ko nhầm lẫn! Vấn đề là thuật ngữ:
- RAM của PC: như bạn đã nói ở trên
- JVM RAM (Java Virtual Machine RAM) của BB: 1 phần dung lượng của flash memory được dùng để set máy ảo Java, từ đó làm môi trường để chạy các chương trình được viết bằng Java (có thể được nén dưới dạng jar hoặc encoding dưới dạng cod). Tuy gọi một cách chung chung là JVM RAM nhưng thật ra có 1 phần các ứng dụng JVM khu trú hoàn toàn trên flash (không được dùng để truy xuất ngẫu nhiên), khi nói defrag chính là defrag phần này. Nếu bạn chạy thử Quick Boost của Memory Up sẽ thấy bước 2 là defragging
P/S: Còn có sự khác nhau giữa các dòng BB: dòng 8700 có RAM riêng, dòng Curve lấy flash memory để làm RAM luôn nên JVM RAM không phải là số cố định mà phụ thuộc vào OS. Do đó tùy vào cách tổ chức và quản lý JVM của OS (4.2.0.xxx và 4.5.0.xxx), có thể thấy trên dòng Curve, Memory up báo dung lượng JVM RAM khác nhau (dao động từ 39-42 MB)
Theo như bác nói thì em có thể suy luận rằng không phải defrag RAM mà là defrag Flash memory, Vì theo bản OS, hệ thống đã lấy ra một khoản dung lượng cố định nào đó để làm bộ nhớ RAM.

Vì theo một số định nghĩa, Flash memory hay còn có thể gọi là Flash Ram, nó cho phép truy xuất dữ liệu thẳng vào từng mảng chứ không theo từng byte các loại RAM thông thường. Hệ thống sẽ lấy ra một dung lượng nhất định chủ yếu để vận hành chương trình hệ thống được mã hoá chỉ đọc (BIOS), các BIOS này không thể defrag được.

Chính vì vậy, khi chạy memory up, phần mềm sẽ reboost RAM và chống phân mảnh memory thì có lẽ chính xác hơn!

Cái thứ 2 em muốn nói đến là JVM RAM, hình như em chưa nghe thấy cái khái niệm này. JVM là một cơ cấu của ngôn ngữ JAVA, nó hoạt động như một máy tính ảo, cũng có bộ lệnh, cấu trúc dữ liệu, bộ nhớ, nhưng nó chỉ phân tích các class và thực hiện trong một trình JAVA, nó không phải là một Hardware nên không thể gán cho nó khái niệm RAM được!
😁 Quên mất là hầu hết các bác chỉ cần AV-VA thôi.Em dùng đến 15MB BBDict vì còn 2 từ điển Pháp nữa.Thg thì lúc mới khởi động File Free khoảng 10-11MB.Sau khi đợi 1 lúc thì BB dùng vẫn "mượt".(mượt theo tiêu chuẩn BB)
Bới vậy theo em File free an toàn có thể hạ "chỉ tiêu" 😃

P.S.Theo như BDM thì đống game,soft và theme cài vào khoảng 6-7MB.Như vậy nếu up ROM và FreeBB+Maxmem xong thì File free tối đa cũng chỉ đến 35-36MB thôi chứ ko đc >40MB như trong topic về 2 cái này.Em làm thiếu cái j chăng 😔
Từ điển pháp nên kiếm cái PRC cop vô thẻ nhớ cho đỡ phí.
Em freeBB + Maxmem xong thì 44mb. 81 cũng tầm tầm đó.
quythinh
TÍCH CỰC
15 năm
Máy em sau khi reset xong còn đc 10mb,em thấy xài thế cũng đủ rồi,xài đc cỡ 5,6 ngày.Em thấy nên xem anh trong explore như bác debone nói là tốt nhất
có các nào reset để làm sạch bộ nhớ mà không cần tháo pin không các bác ? Em dùng 729
tungvo
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cám ơn bạn về bài viết này, mình xài 8700 OS 4.5 free còn 415,408 bytes chạy vẫn mượt, mình thấy file free 5mb có vẻ rất hợp lý
ngocbinhccn
ĐẠI BÀNG
15 năm
>Mình nghĩ,ở 8100>dùng Memory Up thì xem thông tin này?

>để máy chạy 10 phút hoặc 5p là máy sẽ mượt?vì tạo xong index?mà vì thời gian tháo Pin máy ra và reset cũng là 5p 10p mà?

:shocked7fl:
Phần mềm riêng bác ạ.
1. Memory Up là phần mềm chả đáng tin, báo dung lượng tùm lum. Thiết nghĩ nếu chỉ cài vào để xem dung lượng trống thì bác vào Status trong option cho xong.
2. Ở đây không phải là nó tạo index mà nó cache toàn bộ các dữ liệu của theme mới kích hoạt lên bộ nhớ. Dù bác có chờ 1h thì bộ nhớ vẫn không mất cache những image có trong theme. Không tin bác kiểm tra bộ nhớ sẽ thấy nó sẽ chẳng tăng lên bao giờ đâu. Dễ nhận thấy theme nặng cài vào để 1 lúc thì bớt đơ hơn nhưng chỉ là bớt thôi. Reset lại thì nó chạy mượt hơn nhiều do nó load luôn cùng lúc OS khởi động. Là em nói reset nó chạy nhanh hơn chứ không có khuyên các bác mỗi lần đổi theme là lại reset vì nó tốn thời gian, tốn pin. Tốt nhất là hạn chế thay đổi theme. Em cả tuần thay đổi 1 lần.
Thực ra theo e nghĩ xem ảnh trong media cứ để thumbnail cũng được. Vì thỉnh thoảng ta mới vào Media xem ảnh mà chứ có vào liên tục đâu ;)) Nếu để kiểu list kja thj` nhjn không sjnk động và tiện lợi lắm ;))

Nhưng e thấy 87 OS 4.5 chạy nhanh hết memory lắm. Thỉnh thoảng pùn e lại quen tay Alt L G L G. Clearn log ;)) bjt naz nó chả hơn được bao nhju nhưng "có còn hơn không" + thao tác này cũng nhanh mà :">

Clearn memory nữa :p
Quản lý được bộ nhớ cũng là một kỹ năng. Không biết trong 8700 thì bộ nhớ đựoc quản lý hay được chia theo hệ thống ntn nhỉ ?
toke
TÍCH CỰC
15 năm
máy mình 8707g os4.2.1 sau khi maxmem còn tầm gần 30M -cài 4 bộ từ điển MSDict + VA BBdict và một số phần mềm hữu dụng khác + một ít media, 3,4 ebooks + 4theme -> vẫn còn dư 6M, trung bình 2 ngày reset một lần là quá ngon lành cành đào 😁
Cảm ơn bác vì bài viết hữu ích
cảm ơn bác
giờ thì em đã hiểu hơn là tại sao máy của em filefree nó cứ giảm dần ạ
Ấn thanks bác phát
đọc mãi mà vẫn chưa bít dùng BB
vãi thật.máy các bác filefree nhìu thế. máy e 8320 chảng có j, chỉ có bbdict, vichat,1 theme, opera mà chỉ còn có 3,4M free thui ah.
con 8800 của e dùng một số thứ nữa và cả BBdict thì như thế này:
File Free: 21008844 Bytes.
File Free: 62914560 Bytes.
Thế tức là sao ah( free 21 Mb ah?). Mà có bác bảo file Total mà là 62 là dolly.phải 64 mới là hàng ngon ko biết có đúng ko? Em mua máy tháo main kiểm tra dàng hoàng cơ mà. Lạ nhỉ
Các máy BB dòng 88xx và 83xx đều có flash memory = 64 MB
File total = Flash Memory - Dung lượng Hệ điều hành

Đối với mỗi dòng máy, tùy tính năng tích hợp (camera, GPS, wi-fi) mà dung lượng hệ điều hành có khác nhau.
- Dòng 8320 hao dung lượng nhất cho hệ điều hành (khoảng 10 MB, đối với OS 4.5) vì có camera và wifi và công cụ xử lý dữ liệu GPS, File Total = 64 - 10 = 54 MB
- Dòng 8820 không có camera (dù có GPS chính cống) nên ít hao dung lượng cho hệ điều hành hơn (khoảng 5 MB)
- Dòng 8800 theo mình biết thì ko có camera, wi-fi lẩn GPS nên có lẻ hệ điều hành chỉ cần 3 MB
- Dòng 8330 còn hao dung lượng hệ điều hành hơn cả 8320 do phải cài đặt các chươg trình quản lý cả CDMA, hệ điều hành chiếm đến 17 MB, File total chỉ còn 47 MB

Do đó máy bạn khai báo File Total khoảng 62 MB theo mình là hợp lý. Trong thực tế không có dòng 88xx, 83xx nào sau khi cài đặt hệ điều hành lại có file total = 64 MB cả

Chỉ riêng có dòng 8700 có 64 MB flash memory + 16 MB dùng riêng cho hệ điều hành, lúc đó File Total = 64 MB
8800 có GPS bác ah!...............................hj
Xin lỗi, do mình ko có 8800 nên ko biết là có GPS, nhưng dù sao đi nữa do có lẻ ko có wi-fi nên OS chiếm dung lượng ít hơn 8820.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019