Những điều cơ bản nhất mà bạn nên biết về máy ảnh số

sonlazio
15/12/2009 5:35Phản hồi: 91
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

adthuyanh
TÍCH CỰC
14 năm
Tớ đang dùng DSLR, không phải nhiếp ảnh gia và cũng không tự coi là NAG. Chọn nó chỉ đơn giản là vì nó chụp đẹp hơn máy những máy compact và siêu zoom đã dùng. Chuyên dùng để chụp công trình, ảnh gia đình, mang theo khi đi du lịch...Nói chung là hiếm muộn về đường sáng tác nghệ thuật. 😁 Chọn DSLR cũng vì tính hay táy máy, thích nghịch ngợm.
Bạn nào thích ảnh ọt nên mua một cái, bắt đầu bằng những model entry level rồi lên dàn dần, sau khi dùng thành thạo chắc sẽ chẳng bao giờ muốn dùng mấy em compact bé xíu thời trang hoặc mấy em siêu zoom nữa.
Solen
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tùy nhu cầu mỗi người mà sử đụng thôi.
Muốn nhỏ gọn, bỏ túi mang đi đâu cũng được thì PnS.
Muốn tăng khả năng chụp ảnh, làm quen các thông số chỉnh tay trước khi nâng cắp lên dòng chuyên nghiệp, muốn zoom xa, nhìn lén 😁 thì chọn Superzoom, đầu tư cho 1 ống kính zoom 18x hay 20x như Pana FZ35 hay Sony HX1 trên DSLR ko phải chuyện nhỏ nhé.
Yêu cầu cao, cần những tấm hình thật sự chất lượng thì chọn DSLR nhưng cũng phải pro vì DSLR mà ko biết chỉnh các thông số thì xấu hơn cả PnS.
Còn MFT thì dành chon những ai thích sự mới lạ, vừa nhỏ gọn như PnS chất lượng thì tương đương DSLR dòng entry, và những ai chịu chơi vì nó khá mắc :D.
Em thì mới tập tành nhiếp ảnh, đang xài siêu zoom (FZ35), mà thấy chủ thớt chê siêu zoom quá, buồn 😔
csvifi
ĐẠI BÀNG
14 năm
vậy cuối cùng em rút ra 1 kết luận là khi đi mua máy cho người xài bình dân, ko chuyên thì quan tâm đến mp, cảm biến ánh sáng, và độ zom quang hả ^^!, nhiều vấn đề quá, đọc hơi lấp lửng
Quá tuyệt đang châm cứu mua 1 cái máy du lịch.đọc được bài này! hixxxxx
bài viết quá hay. rất có ích. mấy bác cho e hỏi. loại Máy DSLR (Digital Single Lens Reflex) mua lại giá bao nhiêu. mua ở đâu. có bác nào bán k. cho e xin cái giá. e còn là học sinh but rất thic đi thang lang ngoài phố và chụp hình. 😁
JERRY TOM
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cám ơn bạn chủ topic nhiều ! Thông tin rất bổ ích .
ủa sao ở ngoài topic thấy có hình anh nào đẹp trai lắm mà sao vô đây e hok thấy hình ảnh nữa vậy. hjx hjx
huuduyus
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em này mê trai ......... :p, có nói quá thì sorry nha, mình chỉ nói vui thôi :p
mình đang muốn mua 1 cái máy ảnh, dùng để chụp ảnh gia đình, đi du lịch, cần bắt những khoảng khắc.

mình nghĩ là mua máy ảnh, quan tâm độ chống rung và chống nhiễu, về phần chấm thì mình nghĩ tầm 8mpx là okie.

tại hôm đi ăn cưới thấy có 1 em panasonic, hơn 10 chấm, nhưng thấy chụp rung hình quá,

ko biết mua dòng nào là hợp lý với giá tiền 5 củ đổ về
8 chấm hay 10 chấm không phải là vấn đề. Vấn đề ở đây là khi chụp ảnh bằng máy PnS ở điều kiện ánh sáng yếu (trong nhà hàng tiệc cưới) thì chuyện hình bị nhòe do rung là chuyện bình thường. Điều kiện ánh sáng trong các nhà hàng tiệc cưới thường là yếu và có nhiều đèn vàng, các bạn chú ý canh chỉnh White Balance cho chính xác; nếu máy của bạn không thể mở khẩu lớn và tăng ISO lên cao để có tốc độ chụp hợp lý thì hãy chọn cách đánh đèn Flash để đảm bảo ảnh không bị nhòe do rung.
một bài viết tổng hợp thật sự công phu, hiện giờ e chỉ mong ước một con máy bán chuyên😁 chưa cần lens vì cũng chưa đủ tiền mua len:D
cám ơn bác chú topic. đã hiểu hơn đôi chút. cũng đang me con ep1,2 hoặc gh1 đây. cám ơn bác.
Cẩm nang cho em đây mà... Thanks bác chủ...

Thân!
Kiến thức rất cơ bản về tác dụng của thông số Mega picxel trên camera còn khá mơ hồ đối với nhiều người. Rất nhiều người chỉ quan tâm đến "chấm". Nhìn thấy máy ảnh hoặc cameraphone của người khác là lại hỏi "Mấy chấm, mấy chấm...." Bản thân tôi thì gặp câu hỏi đấy thường xuyên ở những bạn trẻ mới tìm hiểu về camera trên phone. Đối với họ, "Chấm" chính là thông số thể hiện đẳng cấp của máy chụp, "Chấm" càng cao, ảnh càng nét. Suy nghĩ ấy ăn sâu đến nỗi khó mà thuyết phục họ bằng các lý lẽ khoa học.

Như vậy có thể thấy rằng topic này có tác dụng rất lớn, giúp cho những cái đầu " u tối" được khai sáng để tiếp thu những kiến thức cơ bản nhất về máy ảnh, nhất là kiến thức về thông số Mega picxel.
Trước khi đọc bài này em vẫn tự hào mình đang xài phone camera8.1............. đọc xong mới thấy mình thật kém hiểu biết........ Cảm ơn bác chủ thớt
chủ topic chắc chắn là người am hiểu về máy ảnh mới được giao cho bài này 😃 anyway, thanks, thông suốt nhiều vấn đề rồi
em muốn mua 1 máy ảnh loại DSLR giá dưới 15trieu.máy mới
em sẽ mua 1 trong 2 thương hiệu nikon hoặc canon.
mọi người tư vấn giúp em được không.
nhu cầu của em chỉ là thỏa mãn niềm đam mê chụp ảnh thôi.
nếu được cho xin địa chỉ mua uy tín tại hà nội luôn
kajzubee
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình nghĩ với số tiền đó thì Canon là hợp lý, ở Techland bán hàng cũng rất ổn, bạn thử tham khảo một em 500D xem, cũng khá ổn đấy. Ngoài ra Nikon cũng là một lựa chọn, nhưng Nikon thì phần lớn Made in Thailand (Sản xuất tại Thái Lan nhé :-.... bác nào nghĩ e nói Nikon của Thái Lan xong mắng thì lại oan em :|), mặc dù biết là sản xuất ở đâu thì tiêu chuẩn cũng rất chặt chẽ nhưng vẫn thích một em Made in Japan hơn, kiếm được một em hàng nội địa thì càng tuyệt vời 😁
Chúc bạn mua được chiếc máy ảnh ưng ý để lưu giữ những khoảnh khắc đẹp!
Mình nghĩ bạn nên qua diễn đàn vnphoto hay xomnhiepanh nghiên cứu qua 1 lượt để chọn máy phù hợp với mình nhất 😁
anti war
ĐẠI BÀNG
14 năm
nếu bạn thực sự muốn mua để chụp thì với 15tr có rất nhìu lựa chọn , nếu nhu cầu của bạn đơn thuần chỉ là chụp hình , và chất hình thì nên chọn canon 40d , còn nếu muốn có cả quay phim thì chọn 500d , theo mình thì mình chọn 40d 😃 , chúk bạn lựa dc 1 máy vừa ý
vitcon75
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tinh thần đúng như bài viết này, quan điểm về máy ảnh thì trải dài và rộng. Nhưng hệ thống được nhu cầu của mình thì tốt nhất.

Em mua cho vợ 1 cai W180. Dòng máy ảnh giơ lên là chụp, giơ lên là chụp. Xong là đưa ra màn hình xem, lưu máy tính, càm thể đi phóng.
Còn em đang nhòm ngó 1 cái siêu zoom, nhưng đọc bài này xong lại ngấp nghé 1 cái DSLR. Bởi vì : Tự coi mình là NAG. Thật ra thì chơi DSLR hơi cầu kỳ về ống kính, tủ sấy thiết bị, phụ kiện đi kèm. Sau này sẽ nâng cấp thêm và tổng chi phí ngày 1 tăng cao. Trong khi chơi 1 em siêu zoom thì chất lượng là cũng tự hào so với PnS rồi, lại cũng xa gần, không có nhu cầu nâng cấp ngoài trừ thay đổi cả máy. Mục đích là ra 1 tấm ảnh ra trò nhưng cũng còn phụ thuộc vào năng khiếu, chứ xét về khả năng đáp ứng chi phí thì cố gắng lấy DSLR vậy. Em đang nhòm ngó Canon tầm 600$ có lens kit, dù rằng ai dùng DSLR cũng chê lens kit. Bác nào có hiểu biết tư vấn em thêm nhé....quyết lên DSLR
nguyencot
TÍCH CỰC
14 năm
Leica là MFT mà phải không nhỉ ?
Thanks chủ topic. Một bài viết rất bổ ích.
anhluat12a5
ĐẠI BÀNG
14 năm
hay ,chi tiết đối với mình ! thanks bác chủ thớt
Bài viết quá hay đi. Rất chi tiết
Thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095