Những điều cơ bản nhất mà bạn nên biết về máy ảnh số

sonlazio
15/12/2009 5:35Phản hồi: 91
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay wa, thanks bác nha
Tôi nhớ một câu đại loại thế này, cái máy ảnh tốt nhất là cái mà mình có khi cần dùng! Thế thôi ạ. DSLR khá to và cồng kềnh, không phải lúc nào cũng mang theo được. Với lại tùy mức độ sử dụng và nhu cầu cá nhân, mỗi người sẽ có những quyết định tốt nhất và phù hợp với riêng mình.

Cá nhân tôi không thích cách dùng từ của chủ thớt lắm, vì đã viết tổng hợp thì nên dùng những từ ngữ trung hòa, tránh gây định kiến không cần thiết. Dù sao thì bài viết của bác cũng khá tỉ mỉ, cảm ơn bác.
brain
ĐẠI BÀNG
14 năm
bài viết hay quá.Đọc vô rồi chẳng biết nên mua máy nào nữa.Cái nào cũng có ưu nhược nhỉ?Nhưng kiến thức bác viết bài cao siêu quá,bài viết rất đầy đủ.thank bác nhiều.hi vọng có thêm nhiều bài viết về nhiếp ảnh nữa
rất hay cho dân ghiệp dư như mình
minhvt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài viết hay và thực tế. Mặc dù đã đọc những thông tin này nhiều lần rồi, nhưng một bài tổng hợp như thế này thì chưa.

Thanks
Bài viết rất thú vị + cơ bản cho người mới dùng cũng như người đang dùng máy ảnh. thanks
Cám ơn các bác về bài viết bổ ích này.
Bài viết quả thật rất hay và bao quát. Thanks chủ thớt nhiều, đã làm rõ được nhiều vấn đề mình quan tâm về máy ảnh
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài viết rất tuyệt và bổ ích , sau này mua máy ảnh lại phải đọc lại lần nữa 😁
bài viết rất hữu ích cho nhưng newbie hê hê

THanks
Có FZ 28 của mình ở ngay trên đâu ;))
máy nào không quan trọng,,,,quan trọng là con mắt người chụp....máy chỉ là công cụ....chỉ có bọn lắm tiền vô công rỗi nghề mới mua con máy cao cấp nhưng chẳng biết xài....hay chẳn có cơ hội xài
annhiem
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cám ơn bác vì sự chia sẻ.Rất tâm huyết
Bài viết hay, Thank bác chủ đã cho mình đi 1 vòng rồi trở ra. Vì không biết nên mua loại nào hihi
Em thấy bác chủ thớt hơi hơi chê siêu zoom nên em post lên vài tấm em chụp bằng Olympus 560UZ mọi người cho em ý kiến nha

Chụp gần

Chụp xa

Hình Noel em canh gãy tay mới được. Nhìn cũng tạm được hơi nhòe 560UZ này chụp ban đêm kém quá(hay là do em cũng chẳng hiểu nữa) tiếc là đêm đó đuối quá không cũng ráng thêm vài tấm

Có vài lời đến ace muốn mua máy thì ngoài PnS thì siêu zoom là lựa chọn tốt, dòng ống kính rời phải có thời gian và đam mê mới kham nổi.

Em đang luyên 500D khi nào khá khá em post hình.
royal_T
TÍCH CỰC
14 năm
bai viết rất hay thanks
Tất cả mọi người chụp ảnh kể cả PnS hay DSLR luôn luôn coi mình là 1 nhà nhiếp ảnh, và luôn cố gắng cải thiện mình để cho ra bức ảnh mà mình thấy đẹp nhất... Những bức ảnh mình chụp nên
Em cũng muốn nhập môn máy ảnh nhưng vẫn còn ngại tốn kém vì đang theo nhiều môn quá rùi sợ không đỡ được. Đời nó khổ thế. Biết càng nhiều càng sướng nhưng cũng càng khổ vì tốn tiền 😁

Cảm ơn bác chủ thớt. Em đang đọc trên iPhone thấy bài bác hay quá phải lên laptop đọc cho rõ đấy :D

Ngồi google thêm tý thì ra 1 số kỷ lục:

Lens đắt nhất: LEICA APO-TELYT-R $2,064,489 (hơn 2 triệu Mỹ kim :D)

Máy siêu đắt: Hasselblad H4D 60 Megapixel $50,000

Thanks chủ topic vì bài viết quá bổ ích!

Tôi cũng đã rất phân vân khi chọn mua một máy ảnh du lịch cuối năm. Đã từng xài vài mẫu Fuji và Canon khá đắt nhưng hầu hết các mẫu compact PnS trước đây đều có chung một điểm yếu là khả năng chụp thiếu sáng, ảnh không ra gì dù chụp có hay không có flash. Không flash thì...không thấy gì, còn có flash thì người trắng bệch, cảnh thì tối thui do tầm flash chỉ tối đa 3m.
Tôi đã phân vân không biết nên chọn giữa SuperZoom hay DSLR loại trung để khắc phục chuyện này, nhưng lại ngần ngại việc đeo kè kè một cục bên hông vào nhà hàng, khách sạn do chưa phải NAG!

Sau khi search Google vài bữa, đầu tháng nay tôi quyết định bốc cái Sony WX1 mới ra lò giá tầm 350$ (bên Tây nó bán tới 350EUR). Sau khi xài nó gần tháng nay, tôi khuyên các bạn amateur như tôi nên bắt đầu chơi máy ảnh số bằng cái này, đừng thèm mấy cái superzoom kệch cỡm nhưng hiệu quả không cao lắm!

Với cảm biến CMOS Exmor R mới nhất của Sony kết hợp chip xử lý Bionz và ống kính G của dòng máy chuyên nghiệp, nó thật sự làm tôi ngạc nhiên và hài lòng khi chụp buổi tối không cần chỉnh sửa trên máy tính, đúng như dòng chữ ghi trên mặt máy: "Outstanding low-light perfomance"!

Mạn phép post vài tấm tôi mới vừa chụp tối qua ở Rotterdam và The Hague bằng máy này, không xài flash, dùng chế độ chụp đặc biệt Hand-held-Twilight để tận dụng uy lực của Exmor R và chip Bionz: Nó tự động nháy 6 shots với nhiều mức thiết lập ISO và EV khác nhau trong vòng chưa tới 1 giây, dùng Bionz xử lý trong khoảng 2,3 giây tìm các điểm rõ nhất, sáng nhất trong từng "tấm" để ghép lại thành 1 tấm hoàn chỉnh duy nhất!
Với những ai muốn gọn nhẹ trong lòng bàn tay và có ảnh tốt một cách lặng lẽ nơi đông người như tôi, đây là một lựa chọn đáng giá...

http://picasaweb.google.com/DoanTuan280/EuropeDEC2009#5420385223916951106
cảm ơn bạn nhé !bài viết rất hữu ích cho mọi người

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019