Những đoạn video 4K đầu tiên quay từ trạm không gian quốc tế ISS

ND Minh Đức
18/6/2015 5:52Phản hồi: 35
Những đoạn video 4K đầu tiên quay từ trạm không gian quốc tế ISS
Hình ảnh khu vực Winnipeg, Canada chụp bởi camera ảnh tĩnh của Urthecast

Trước giờ, trạm không gian vũ trụ quốc tế ISS đã stream những video cảnh vật bên dưới Trái Đất với độ phân giải HD nhưng đây là lần đầu tiên, chất lượng video đã được nâng lên ultra HD. Bên dưới đây là 3 đoạn video quay bởi hệ thống camera 4K Iris do hãng công nghệ UrtheCast phát triển và được lắp trên ISS hồi cuối 2013, đầu 2014.

Từ cuối năm ngoái, NASA đã dùng máy quay HDEV lắp trên mô đun Columbus của ISS để stream hình ảnh chất lượng HD về Trái Đất. Tuy nhiên, HDVE sử dụng ống kính góc rộng để ghi lại được khu vực bên dưới mặt đất càng rộng càng tốt. Ngược lại, camera 4K Iris của UrtheCast lại được thiết kế như một máy quay tele, zoom trực tiếp vào một khu vực bên dưới nhằm cho hình ảnh chi tiết nhất. Hãng cho biết camera có độ phân giải là 1 mét, nghĩa là mỗi điểm ảnh trên video tương ứng với 1 mét và bạn có thể xem rõ những chiếc xe đang chạy trên đường.

Hệ thống camera 4K Iris được gắn trên trạm không gian quốc tế ISS

Hệ thống ghi hình của UrtheCast bao gồm 2 bộ phận: camera Iris được dùng để quay video chất lượng 4K và camera Theia 25MP để chụp các ảnh tĩnh với độ phân giải trung bình. Cả 2 đều được lắp đặt trên ISS vào cuối năm 2013 tại mô đun Zvezda của Nga. Iris được đặt trên bệ xoay cho phép nó liên tục chĩa xuống một khu vực bên dưới mặt đất, còn các cảm biến được đặt vuông góc với quỹ đạo bay của ISS nhằm ghi lại những đoạn video dài khoảng 60 giây trên khu vực rộng khoảng 15,5 km, độ phân giải 1 mét/pixel. Còn camera Theia được dùng để ghi lại ảnh tĩnh khu vực rộng 50 km bên dưới mặt đất với độ phân giải 5 mét/pixel

Kết quả cuối cùng là những đoạn video rất chi tiết về cảnh vật bên dưới mặt đất. Chưa hết đâu! UrtheCast cho biết rằng đây chỉ mới là thành công bước đầu và họ hy vọng rằng sẽ stream trực tiếp video chất lượng 4K từ ISS về Trái Đất ngay trong mùa hè này. Khi đó, bạn có thê quan sát Trái Đất từ không gian gần như là theo thời gian thực (mất thời gian stream về và up lên dịch vụ chia sẻ) và dĩ nhiên là với độ phân giải 4K. Bên dưới đây là một số video do UrtheCast ghi lại từ ISS với chất lượng 4K

London, Anh Quốc nhìn từ ISS

Boston, Hoa Kỳ nhìn từ ISS

Barcelona, Tây Ban Nha nhìn từ ISS​

Tham khảo Urthecast, Qz
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

k4ng
ĐẠI BÀNG
9 năm
đúng là khoa học vĩ đại
Tp Ho Chi Minh đâu? Sao không thấy tui.
@Tminh3232 mới 3 video thui, từ từ 😁 :D
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
Nhà mình đc lên hình kìa, vinh dự phết =))
sao ISIS khong nhin thay dc tu ISS nhi?
Có ai biết quỹ đạo bay của nó khi vào qua VN vào ban ngày không vây?
nufhero
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cáp Văn Vũ Ko bay qua VN bạn nhé.
Sao không quay cảnh hà nội và sài gòn sau cơn mưa bảo nhỉ,để toàn thể mọi người trên trái đất chiêm ngưỡng sự hổn loạn
schalke04
TÍCH CỰC
9 năm
@Myheart1984 Không là cái gì đáng để thế giới quan tâm.
@Myheart1984 Nói chuyện muốn oánh ghê. Bình yên ko muốn, muốn bảo tố để chụp hình chơi. WTF!!!
@schalke04 Bạn đang quan tâm đến đều mình nói đó thôi nếu ko thị cmt làm gì
@skyalonevn Mỗi người có ý kiến riêng mình mà.
Dùng Googlemap mình định vị được nhà mình,sau đó alo về nhà bảo Gấu em lên sân thượng đi xem anh có thấy em không ,Gấu Dạ vâng lên ngay và bảo Anh ơi em lên rồi ạ! mình soi mãi chả thấy Gấu yêu đâu, chán úa...có cái này ra đời không biết có soi rõ được không nhỉ .
@chocngoayPro Ai mà ko biết ý tôi nói bóng nói gió mà bạn cũng ko bt
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
@lsjshdfogsjop Đồng ý :p lại còn trắng hồng nữa
@lsjshdfogsjop Tên này láo úa láo quá! Biết nhà tôi ở đâu mà dám to còi thế hả...nói phét cũng phải khôn khéo chứ....
@lsjshdfogsjop Tên này láo úa láo quá! Biết nhà tôi ở đâu mà dám to còi thế hả...nói phét cũng phải khôn khéo chứ....
quay xa đến 300km cơ đấy
Nếu để ý kỹ sẽ thấy trong cái video Boston ở góc 5h giờ, tòa nhà màu xanh lam, bên dưới gốc cây có vụ hấp diêm. Cô gái tóc vàng chống cự quyết liệt nhưng không thể làm gì hơn !
namsuper
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chất lượng video đã được nâng lên ultra HD
mấy bạn cài app ISS tracker hoặc lên appstore, playstore, lên web xem, sẽ biết được vị trí thực tế của ISS ngay lúc bạn mở app xem cũng như quỹ đạo bay
luongitvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko biết vệ tinh quân sự update lên bản này chưa.
diemmycake
ĐẠI BÀNG
9 năm
vãi thậy quay xa mà được chất lượng như vậy
Mấy cái ô tô nhỏ bé. :v
Kem Kerry
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy anh kỹ sư cầu đường hay tè bậy coi chừng lên 4k, không che...he he.
cái này mà đánh is thì bá chấy rồi kaka
kuwowngfby
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn thấy cả xe chạy trên đường. Như mấy anh FBI trong phim Mỹ
thần thánh quá 😁
longphuong89
ĐẠI BÀNG
9 năm
nét giữ vậy trời

Xu hướng

Bài mới