Những lí do để không mua Passport.

mitmetal
11/2/2015 7:1Phản hồi: 128
Những lí do để không mua Passport.
Như anh em đã biết, PP là một chiếc điện thoại vô cùng độc đáo của BB. Khi mà các điện thoại trên thế giới hiện nay hầu như đều có chung 1 công thức : màn hình full cảm ứng + cấu hình cực mạnh thì Blackberry đã cho ra lò PP rất khác biệt, cá tính.
Blackberry là vậy, luôn là 1 cái gì đó khác biệt và sáng tạo so với phần còn lại của thế giới.
Bản thân mình cũng là 1 người rất yêu BB và gắn bó với BB từ những con điện thoại đầu tiên thuở sơ khai, thời mà internet di động vẫn còn là 1 cái gì đó mới mẻ và xa lạ ở VN. Chính vì thế khi BB giới thiệu PP, mình đã rất háo hức chờ đợi. Nhưng thật sự khi tiếp xúc với nó, mặc dù thích nhưng mình vẫn quyết định không mua. Các điểm mạnh của PP thì ai cũng đã rõ : thiết kế đẹp, chắc chắn, chất lượng gia công tốt, cảm ứng bàn phím độc đáo.....
Nhưng để có 1 cái nhìn khách quan hơn, hãy cùng thảo luận về những điểm yếu của PP, hay những lí do khiến chúng ta cân nhắc tới việc mua nó.

1. Bàn phím
Điều đầu tiên khiến mình không mua PP đó chính là cái bàn phím của nó. Với thói quen gõ bàn phím đã ăn vào máu từ hồi dùng BB đời cổ, mình thật sự không thể làm quen được với bàn phím của BB. cắt bỏ các phím ở hàng thứ 4, đẩy phím space lên hàng thứ 3 đã khiến cho các kí tự ở hàng 3 bị đẩy sang 2 bên cạnh 1 vị trí.
Với bàn phím thường, dưới phím K sẽ là phím M, dưới S sẽ là Z, và giờ đây trên PP thì dưới K sẽ là N, dưới S sẽ là X. Điều này dẫn đến việc nếu mình gõ (không nhìn bàn phím và gõ nhanh) từ "Nhưng" thì sẽ thành "BhuwBg".
Không những vậy, vì đẩy phím SPace lên hàng 3 nên nó sẽ bị ngắn lại và không còn nằm vị trí cũ nữa. Điều này cũng là 1 phiền toái cho việc trải nghiệm cảm giác gõ.

Mình có thể làm quen với việc mất đi các nút Alt, Shift, có thể làm quen với việc khi gõ dấu phẩy, thay vì ấn alt N thì vuốt nhẹ chữ N, có thể làm quen với việc chọn các kí tự đặc biệt trên màn hình. Mình cũng có thể làm quen với việc thiếu đi dãy phím chức năng nghe gọi vốn có. Nhưng việc phải thay đổi cả "trí nhớ của ngón tay" về vị trí các kí tự thì thật kinh khủng. Mình không muốn (và cũng không thể) thay đổi thói quen gõ để làm quen với Passport, sau đó lại gặp vấn đề khi quay trở lại với cách bố trí phím truyền thống. Hãy thử tưởng tượng đến 1 ngày, chiếc bàn phím máy tính hoặc laptop của bạn cũng đẩy phím Space lên hàng chữ cái thứ 3, mọi thứ sẽ trở nên như thế nào?
Mình nghĩ với anh em nào chưa dùng BB bàn phím cứng nhiều, hoăc có thói quen vừa gõ vừa nhìn bàn phím, hoặc gõ tốc độ chậm....thì có lẽ sẽ dễ làm quen với bàn phím PP hơn mình.

2. Nắp lưng.
Khi PP được giới thiệu, hầu như tất cả các bài review đều có chung 1 nhận xét là nắp lưng của PP nhìn rất sang trọng với chất liệu nhựa phủ cao su non, cho cảm giác cầm êm tay như Nhung. Và yếu điểm của nó là bám vân tay.
Và đọc đến đây, kèm theo hình ảnh mượt mà bóng bẩy trong những bài review, nhiều anh em cũng chưa hình dung được hết việc bám vân tay nó sẽ ảnh hưởng đến nắp lưng như nào. Vậy thì xin mời xem ảnh phía dưới, máy mình mượn của 1 đồng chí mới dùng được khoảng 1 tuần.

Với điều kiện thời tiết mùa đông ở HN, mồ hôi tay phải nói là khá ít. Thế nhưng sau 1 tuần sử dụng thì mặt lưng nhìn khá nhem nhuốc. Và những vết này không phải chỉ lau qua kiểu quệt quệt lên áo là hết như cách mà chúng ta hay lau màn hình điện thoại. Không những thế, mặt cao su này cũng khá "bắt" các vết cào, dù là không gây xước cho nắp lưng, nhưng nó vẫn để lại vệt. Phải lau mạnh và cẩn thận thì mới hết được các vệt đó.
Tóm lại, mặt lưng của PP đẹp nhưng không có giá trị sử dụng cao. Nếu dùng máy trần thì sẽ rất nhanh bị bẩn, nhìn lem nhem rất xấu, dán da thì lại che mất cái vẻ đẹp của em nó. Nói chung nắp lưng này chỉ có giá trị để .... ngắm khi mới mua. Bác nào bị mồ hôi tay thì xác định là không chơi được với em nó.

3. Những lí do khác.
Khi quyết định mua điện thoại, mỗi người sẽ có 1 mục đích và lí do riêng. Tựu chung lại không vì ngoại hình đẹp thì cũng vì có gía trị sử dụng cao, hữu ích trong công việc cũng như trải nghiệm sử dụng hàng ngày.
Với mình, PP đã bị loại từ vòng gửi xe về ngoại hình cũng như cảm giác và thói quen sử dụng.
Còn một số lí do khác như cấu hình, màn hình, ứng dụng, giải trí....thì xin thưa là PP lại càng không bằng được các điện thoại chạy Android hoặc iOS. Ứng dụng ít và nghèo nàn, các ứng dụng cho công việc như mail hay office cũng không thực sự nổi trội và ấn tượng so với các hãng khác. Cài App Android vào thì cũng không chạy mượt mà được như 1 chiếc điện thoại android thực thụ. Tóm lại, nếu chả ai mua PP chỉ để chạy ứng dụng Android cả!

Quảng cáo

Kết luận : Nếu là 1 người chưa dùng BB thì mình sẵn sàng mua PP để trải nghiệm các tính năng độc đáo của nó. Tuy nhiên nếu mua vì là fan BB thì mình sẽ không mua, bởi mình đã quá quen thuộc với bàn phím truyền thống rồi. Nếu mua để phục vụ công việc thì lại càng không, phải nói rằng các điện thoại iOS cũng như Android hiện nay đã quá tốt cho các công việc văn phòng rồi.
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ChickenNoop
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói chung tuỳ cảm nhận của mỗi ng thôi, tui thì thấy bàn phim PP đánh nhiều rồi quen thôi mà
@ChickenNoop Passport không dành cho những người khó tính, đối với việc gõ bàn phím thì ko chỉ riêng với "phần còn lại của thế giới" mà cả thế giới khi lần đầu tiên sử dụng bàn phím của bất cứ thiết bị gì cũng không thể quen tay ngay được, cái gì cũng cần phải kiên nhẫn, rèn luyện mới đạt kết quả, dễ dàng quá đâm nhanh chán, đến khi gặp khó khăn lại dễ nản chí quay ra lựa chọn cái dễ dàng. Việc phần còn lại của thế giới lựa chọn BlackBerry ko phải vì lý do chạy đua với công nghệ để so sánh hơn thua với sản phẩm khác, thật phiến diện khi nói bb đi ngược lại với cả thế giới, tuỳ từng cảm nhận của mỗi người mà lý do sử dụng khác nhau. Mình cá là sự kỹ tính cả thế giới sẽ không dễ dàng hiểu và chấp nhận lý do mà phần còn lại của thế giới vẫn đang chinh phục và cảm nhận những nét riêng biệt mà BlackBerry mang lại.
mykero
ĐẠI BÀNG
9 năm
BB trắng thì sao bác?
Bác là kẻ mê Classic đây mà :p
mitmetal
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mykero BB trắng thì mình chưa có dịp sờ, nghe đồn là đỡ bám vân tay hơn. Nhưng với cái kiểu phủ cao su non thì sớm muộn nó cũng đổi sang màu cháo lòng.
Như miếng che đít của 9900 trắng, con nào cũng bị cháo lòng sau 1 thời gian sử dụng. CHỉ có bọn Táo nó làm kính trắng thì dùng mấy năm vẫn như mới thôi.
mykero
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mitmetal Nhầm rồi bác, Z10 đen mặt lưng phủ nhung, nhưng Z10 trắng làm bằng nhựa rất đẹp, ko bị ngả màu hay bám bẩn nhé.
mitmetal
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mykero à ý mình là PP, còn z10 thì mặt lưng làm bằng nhựa thì chuẩn rồi.
huy507
ĐẠI BÀNG
9 năm
cá nhân mình cũng đã dùng blackberry 5 năm với rất nhiều đời, gần nhất là q10, nút space bị đưa lên hàng thứ thật sự rất kinh khủng với thói quen gõ phím bb của mình, cảm giác như bạn phải chạy xe máy với bàn đạp thắng bên trái ! đã dùng passport gần 2 tuần mà vẫn chưa thể gõ nhanh đc vì thói quen gõ phím 4 hàng đã ngấm vào 5 năm !
Mark
TÍCH CỰC
9 năm
với bản thân mình tất cả các lý do chủ thớt đưa ra có thể chấp nhận được chỉ có điều không biết phần cứng thế nào?chẳng hạn như màn hình có bị điểm chết ko?rung sáng,sọc màn hình,rơi rớt có an toàn hơn ko?mình hỏi như thế vì vừa rồi con lumia 1520 của mình dùng đúng 1 năm,máy ko hề bị rơi hay va đập,tất cả đều ngon lành nhưng bỗng nhiên bị sọc ngang màn hình gần 3 phím cảm ứng,mới đầu sọc khoảng 2mm sau 1 buổi tăng lên 1 cm và bị nhiễu màn luôn,quá nản cho 1 siêu phẩm của nokia.Giờ đang tính lên pp mà sợ 1 ngày đẹp trời lại dính mấy cái lỗi kiểu đó thì nản quá,mình cũng đã dùng bb từ lâu và bây giờ đang trung thành với 87.Các bạn ai dùng pp cho ít cảm nhận thực tế nhé,thanks all.
Chết chửa em lại lắm mồ hôi tay. Chung sống với ốp lưng vậy 😁
E múc cũng vì mê cái bàn phím của nó. Phím to bấm rất sướng với người ngón tay to. Như Q10 e bấm khó lắm. Và chỉ có đúng lý do đấy. Chấm hết. E xài độc cái doc to go, đó là nhu cầu duy nhất 😁
mitmetal
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dinhthanhtrung149 Thế thì đáng nhẽ bạn phải dùng Classic. Phím nó to như PP mà bấm sướng hơn nhiều. Mình cũng không quen với mấy phím nhỏ như Q10 hay 99
@mitmetal E cũng mê cái dáng vuông nữa. Kể ra có cả 2 thì tốt, nhưng thế thì quá phí phạm 😁
mykero
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mitmetal Nếu đi lên từ (và đã quá quen thuộc với) BBOS thì Classic là 1 lựa chọn xuất sắc mà chính BlackBerry cũng đã định hướng từ trước mà bác. Điều này khỏi cần phải bàn cãi.
Những người đi lên Passport là muốn tím kiếm cho mình 1 sự sang trọng, độc đáo và mạnh mẽ; việc bàn phím khó làm quen của Passport sẽ là thách thức đầu tiên mà họ sẽ vượt qua. Và em thấy đa số những người đã mua Passport thường hài lòng với sự lựa chọn của mình.
Thiết nghĩ các bác mua Passport cũng đã tính đến việc này trước khi bỏ ra 15 triệu tậu em nó về. Bài viết của bác sẽ góp phần giúp cho các anh em khác có quyết định đúng đắn hơn giữa Classic và Passport.
Tuy nhiên, thực tế em thấy anh em băn khoăn giữa Classic với Q10 hơn thì phải (j/k) :p
my.destiny
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vất lăn lóc con iPhone 6 plus ở nhà để chuyển qua dùng Passport đây,tùy mỗi cảm nhận của mỗi người,mình không đánh giá gì bài viết của bạn,vì những cái bạn nói mình dùng thấy không có vấn đề gì cả,mình chỉ đọc bài viết của bạn và cảm thấy cách dùng từ ngữ hơi điệu đà và nói quá lên thôi :" ăn vào máu ", " thật kinh khủng ", viết nghe buồn cười quá,chả có cái gì là ăn vào máu bạn cả,chỉ là bạn cảm thấy thế và muốn thế thôi.
@my.destiny Ăn vào máu mà cứ hở là bảo chuyển Android và IOS
@my.destiny @my.destiny chỉ đc cái nói đúng 😁 ))) Những ai đang định hoặc đang tìm hiểu về PP mà "chót đọc" phải cái "cảm nhận riêng" của mitmetal thì chắc PP bị đem bán ve chai hết rồi :D !!! Cách dùng từ ngữ nghe như ""trời sập" "tuyệt vọng" "rơi xuống vực thẳm".... cảm nhận riêng thì cảm nhận riêng, nhưng cách nói, cách chia sẻ và cách dùng từ như vậy chỉ gây khó chịu cho những ai đang dùng+đang yêu thích PP - cũng như mang đến sự tuyệt vọng cho người đang định mua mà thôi..........
Nói chung "cảm nhận riêng của tôi" là : Cảm thấy khó chịu với cách dùng từ gây hoang mang dư luận chủ thớt này 🆒 !!!
mitmetal
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này nó gọi là nói thậm xưng thôi mà bác. Giống như nói "buồn muốn chết" nhưng có ai chết được đâu.
Hoặc như bác nói "vứt lăn lóc con iphone 6+ ở nhà" nhưng thực tế thì bác chí ít là cũng để nó ở chỗ nào sạch sẽ tử tế như trong ngăn tủ chẳng hạn, không đến nỗi vứt bừa ra bàn uống nước hay trên nóc tủ giầy..vv...
Theo mình thì nếu không quan tâm đến giá thì không có gì phải băn khoăn cả, Classic hơn Q10 ở mọi điểm.
Nhưng đúng là với cái giá gấp hơn 2 lần thì Classic quá đắt so với Q10. Nếu tầm giá 9tr thì dễ chấp nhận hơn, tầm 8tr là giá tốt và ngon. Con này mình dự đoán tầm 1 năm nữa chắc sẽ giảm giá về mức 8-9tr. Bởi vì Q10 vẫn là điện thoại mới của BB và nó khá tốt trong phân khúc ít tiền. Nếu BB giảm giá Classic về tầm 7tr thì chắc Q10 tồn kho cả đống mất.
Cũng có thể nếu như BB clear kho Q10 và giới thiệu Q30 chẳng hạn, thì Classic sẽ giảm mạnh về mức 6-7tr chăng?
@mitmetal Bác đọc truyện "Lợn cưới áo mới" chưa. Tui thấy ông trên kiểu như vậy ấy. Nhân tiện tui nói thêm, mới tậu con IP7 đen mà sài thất vọng quá nên tui vứt lăn lóc ở dưới bếp ấy, giờ thì đang xài con Vertu cho lành.
Cá nhân mình thì thấy mấy vấn đề của bác đưa ra không ảnh hưởng đến mình lắm, mình thích kiểu dáng của nó, vẫn đẹp và thích là xài. Đúng là mỗi người mỗi ý thật 😁
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
Mình giải quyết bằng cách đơn giản nhất và vẫn nhìn thấy mặt lưng của Passport 😁

Nhopt Pham
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sử dụng Passport thực sự là một trải nghiệm đặc biệt, rất đặc biệt. Nhiều khi việc thích hay không nó còn phụ thuộc vào thời gian bạn sử dụng nó bao lâu nữa.

1. Trước khi mua Passport:
Mình đã dùng BlackBerry từ năm 2007, qua nhiều đời máy. Năm 2012 có chuyển qua iPhone, tuy nhiên vẫn muốn quay lại với BlackBerry nếu có cơ hội. Khi Passport ra đời, mình rất phân vân xem có nên mua hay không với những nghi ngại về BB10, về bàn phím khá lạ, về tỷ lệ và kích thước đặc biệt, về sự thiếu app... và cả sự phụ thuộc của mình vào iOs sau một thời gian sử dụng (mình dùng cả iphone, iPad, Apple TV, dàn âm thanh cũng tích hợp AirPlay). Việc mua Passport thực sự là quá suy nghĩ!
Mình cũng đã cầm thử máy của thằng bạn nhiều lần, thử bỏ túi quần, túi áo, túi áo khoác... để xem kích thước máy có ổn không. Thực sự là nó to!

2. Khi sử dụng được một tuần:
Ấn tượng mạnh nhất là bàn phím: ngoài cái ưu việt thì thực sự khó chịu bởi phải thay đổi thói quen. Những nội dung chủ thớt nêu lên đây rất chính xác.
Rồi cả những khó chịu khác của BB10 nữa. Thật ko thể nuối trôi, mình phọt cả một bài bad review lên đây‎:
https://www.tinhte.vn/threads/cam-nhan-sau-1-tuan-dung-passport-nhung-dieu-ma-bb10-chua-the-bang-os7.2418484/

Cảm nhận sau 1 tuần dùng Passport: Những điều mà BB10 chưa thể bằng Os7 | Viết bởi Nhopt Pham

Mình đã dùng BlackBerry từ năm 2007, bắt đầu từ 7290, 8700, 8320, 9700 và 9900. Nói chung là BlackBerry đã ăn vào máu của mình rồi. Cuối năm 2012, do yêu cầu công việc mình đã đổi sang iphone để dùng. Tuy nhiên…
tinhte.vn

3. Sử dụng được một tháng:
Đến giờ thì mình đã dùng được một tháng. Passport thì vẫn thế, BB10 cũng chẳng thay đổi gì đáng kể. Nhưng mình lại có được trải nghiệm mới, rất thú vị:
- Bàn phím: vâng, lại là bàn phím.
Ngón tay mình đã quen với vị trí và độ cứng của phím, gõ ko cần nhìn, tỷ lệ gõ sai cũng đã giảm hẳn. BB10 cũng học thói quen gõ của mình và gợi ý từ ngày càng chính xác, có khi cả một câu dài không cần phải gõ, rất thích!‎ Tuy nhiên, lúc này việc typing trên iPhone và iPad lại là cực hình. Gõ sai cực kỳ nhiều!
Mình nghĩ là do ngón tay mình nó đã quen với vị trí và lực nhấn phím trên Passport rồi. Việc gõ phím trên bất cứ bàn phím nào khác cũng đem lại kết quả như thế thôi. Bác nào dùng cùng lúc cả Passport và 9900/Q10/Classic... thì chắc là tẩu hoả nhập ma ^^
Vì thế, sử dụng Passport sẽ buộc bạn phải thay đổi thói quen gõ phím, nhưng lại có được trải nghiệm mới rất hay. Nó là sự đánh đổi

- Nắp lưng: mình dán miếng da cùng màu với Passport mua từ Khắc tên, đẹp, cảm giác cầm trên tay rất thích, không sợ bám mồ hôi, giảm cảm giác nâng niu khi đặt máy lên bề mặt cứng (tất nhiên là máy dày và nặng lên một chút, nhưng vì Passport dày và nặng sẵn rồi nên có thêm tí cũng chẳng vấn đề gì).
- Các vấn đề về HĐH: thực tế thì BB10 đang trong quá trình hoàn thiện, việc thiếu app hay tính năng cũng là điều dễ hiểu. iOs cũng phải mất nhiều năm mới được như hiện nay hay như WP cũng được Microsoft/Nokia hậu thuẫn nhiều năm nay mà chưa có app ghi âm sẵn hay khả năng tương tác với notifications... Dần dần rồi BB10 cũng hoàn thiện thôi (hy vọng là nhanh).
mitmetal
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nói rất đúng, PP là 1 chiếc điện thoại vô cùng độc đáo. Tất nhiên với chức năng là 1 thiết bị di động thì chúng ta có thể làm quen với nó sau 1 thời gian sử dụng, cũng không đến nỗi không thể làm quen được.
Tuy nhiên như bác cũng đã nói, làm quen với nó rồi thì phải xác định nghỉ chơi với các thiết bị khác. Đúng là trải nghiệm nào cũng có sự đánh đổi.
Chúc mừng bác đã làm quen được với vợ béo PP và chia buồn với bác vì đường về với các em vợ cũ càng xa thêm 😆
ps: Mình cũng giống bác, chưa thể làm quen được với BB10 khi mà đã quá quen với sự thông mình của BBOS
@mitmetal E xúc về ngay ngày đầu tiên đã làm quen được cái bàn phím nó rồi (trước chỉ xài Táo). Tay e ra nhiều mồ hôi e xúc luôn cái ốp lưng chính hãng là xong. Phải công nhận soạn thảo văn bản thì PP ăn đứt Iphone, và vì e chỉ quan tâm đến cái đó nên xúc PP mặc dù chưa dùng BB lần nào. Dám liều nên giờ được sướng. 😁
darkeys
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bâc nói làm em đang phân vân cái classic và passpost quá. Nhưng tính đi tính lại sẽ mua PP thôi.hjhj
@darkeys Xúc thôi bác ạ, điện thoại gì cũng có ưu và nhược điểm. Nếu làm quen được những cái chưa quen thì đó sẽ là chiếc đt tuyệt với nhất.
ngày xưa khi FB thay đổi giao diện ! ci cũng khóc ròng kêu tôi muốn quay lại tuổi thơ ! muốn quay về giao diện trước đây :v ! nhưng xài dc 1 time thì chả ai hó hé gì ! phải thay đổ để phát triển chứ ! chả nhẽ đi thi giám thị phát đề đọc xong rồi nói !
ôi sao cái đề này nó ko giống với cái đề ở nhà tôi vẫn thường làm !
thế coi sao dc hehe
cm chả liên quan :v :v :v
Múc PP xong càng dùng càng sướng các bác ạ. Bàn phím giờ quen rồi bấm nhoay nhoáy, tốc độ nhanh, gõ hầu như ko sai từ, phối hợp với gảy chữ gợi ý rất hiệu quả. Giờ lại lo bấm nhiều quá hỏng cái bàn phím cứng quý giá 😁
lam_vodanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tính lên PP nhưng đọc các bài, xem clip và sờ thực tế, e cảm thấy cũng k có gì nổi trội cả, bản thân e cũng dùng bb từ thời 7290, đến bây giờ, nhưng yêu là yêu độ bền, bàn phím cứng, còn mọi người cứ cường điệu hoá bb lên quá, thời đại công nghệ, nhiều phần mềm mới ra để vọc vạch, phục vụ bản thân, công việc, quay sang bb thì nghèo nàn quá, mấy ứng dụng hạn chế thật, niềm vui khi cầm chiếc điện thoại đó là tìm hiểu cái hay khi cài ứng dụng, các bác nào dùng máy đời cũ còn nhớ, bản thân e lúc có máy, cài đc phần mềm từ điển hay theme mới là hí hửng lắm..nhưng khi sang ios thấy nhiều thứ còn thú vị hơn, mặc dù mua ip chi để thoả đam mê tìm hiểu, còn đt chính vẫn là bb, e nghĩ các bác muốn có em dthoai dùng lâu dài thì chọn bb mà xài mặc dù ứng dụng k hỗ trợ ngon nhu anroid hay ios, nhưng hỗ trợ cviec cũng khá ok, e thichc nhất là evernote.
E nghĩ tầm tiền đó bỏ ra mua pp cũng hơi phí, mà cũng k hơn gì q10 và classic trong cviec

Sent from my Z10 using Tinhte.vn mobile app
@lam_vodanh Tùy nhu cầu thôi bác ạ. E cũng chẳng giàu có gì, nhưng so 2 cái PP và Classic thì vẫn xúc PP vì nó có nhiều tính năng hỗ trợ công việc, nhất là bàn phím cảm ứng. IP chỉ mạnh về giải trí thôi còn về hỗ trợ công việc gọi BB bằng cụ. Từ khi mua PP thấy cái IP sao mà chán thế.
huy507
ĐẠI BÀNG
9 năm
đã dùng bàn phím BB 5 năm, mới sắm PP 1 tuần vẫn chưa thể quen với cái nút space của nó !
dinhsuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
sorry cho em đào mộ tí. bác nào biết cho em hỏi cái chức năng vuốt chữ N để nhập dấu phẩy là ntn ạ? em vuốt ko đc
Canhtn1986
TÍCH CỰC
8 năm
@dinhsuc Bác vuốt là nó ra từ gọi ý đấy. Chủ thớt nghe có vẻ ko dùng PP nhiều đã đánh giá nên chưa biết hết các chức năng của bàn phím này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019