Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những lí do để không mua Passport.

mitmetal
11/2/2015 7:1Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hieu.Hoang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chào các bạn, nối mạch cảm nhận về Passport thì mình đang có sự thất vọng không hề nhỏ với em ấy ở hiện tại. Vấn đề này đã được bàn tán rất sôi nổi trên các diển đàn nước ngoài ở một số trang nổi tiếng như crackberry hay blackberryforum.. đó chính là mặt kính của Passport dùng một thời gian thì bắt đầu bị nhô, nâng lên gây hở sáng (nghĩa là ta có thể thấy được màn LCD phía dưới), điều này xảy ra phổ biến ở góc dưới bên phải và cả ở mọi chỗ. Mình đã bị ở góc dưới phải và hiện tại đang bắt đầu có triệu chứng ở góc trên bên trái. Khi dùng lâu các bạn sẽ cảm thấy cạnh thép 2 bên của Passport rất nóng (đây chính là vấn đề làm mặt kính bị bong lên). Mình tìm hiểu rất nhiều trên các diễn đàn nước ngoài và câu trả lời chung là "tùy thuộc vào sự may mắn của mỗi người". Mình đã đến dâu đen và kĩ thuật ở đây cũng giải thích là tình trạng chung của dòng Passport này. Cách giải quyết là dùng keo của hãng 3M để dán lại (chi phí là 100k dù chỉ mất chút thời gian và một chút keo) các bạn nên cân nhắc nếu muốn tự mua keo về dán nhé. Tuyệt đối không dùng keo 502 vì nó sẽ bị tình trạng hóa trắng khi khô và sẽ làm mặt kính bị mù hoặc có thể hư luôn cảm ứng. Cảm giác rất thất vọng về số tiền mình bỏ ra lớn nhưng mức độ hoàn thiện của sản phẩm được gọi là siêu phẩm hay bom tấn thì quá tệ. Trên đây là một số cảm nhận và chia sẻ cho các bạn đang chuẩn bị lên đời em nó. Ưu điểm của PP thì rất nhiều nhưng khuyết điểm cũng k ít. Lời khuyên của mình là nên cân nhắc. Classic có lẽ là sự lựa chọn tốt nhất cho đến thời điểm hiện tại. 😔 Mình có kèm một số ảnh để các bạn xem. Nếu ai bị tình trạng tương tự và đã giải quyết dứt điểm thì vui lòng chia sẻ tại đây để mọi người cùng tham khảo luôn nhé, cảm ơn rất nhiều!
Passport Screen Lifted.jpg
anhnt1893
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hieu.Hoang cảm ơn chia sẻ của bác
Cho e hỏi hình ứng dụng trên BB10 đã có la bàn, ghi âm. Đặc biệt là facebook và mesenger cài từ android sang có ổn k ah.
E cũng kết passport lắm mà lăn tăn vài cái ứng dụng hay dùng kia k có hoặc có mà lại cùi 😔
spkt-thi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vumanhcuong_vmc ỨNG DỤNG ANDROI TRÊN BB 10 RẤT CÙI BẮP. CHẠY LAG, TỐN PIN, VÀ KHÔNG ỔN ĐỊNH, APP FACEBOOK ANDROI CÀI VÀO BB10 CŨNG VẬY.
NẾU QUAN TÂM ĐẾN FACE THÌ NÊN NGHĨ LẠI VÌ FACEBOOK ĐÃ NGỪNG HỖ TRỢ BB10 CÁCH ĐÂY VÀI THÁNG.CHỈ CÓ THỂ VÀO BẰNG TRÌNH DUYỆT WEB.
TUY NHIÊN CÓ THỂ CÀI FACE10, MỘT ỨNG DỤNG BÊN THỨ 3, GIÁ KHOẢNG 2USD BẢN PRO.
FREE THÌ DÙNG TẠM TẠM THÔI,
@spkt-thi Thế còn app la bàn, ghi âm và youtube thì s b
Phủ cao su non là việc mà mình ko thích trên tất cả các phiên bản BlackBerry ! Dùng một thời gian nó tróc tròi phần nhựa ra trông rất lem nhem ! Bài viết này nêu rất trúng các yếu điểm của PP
riyrayron
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một bài cảm nhận cho thấy sự thiếu sáng suốt của người chưa xài và làm quen được với Passport. Chỉ không thích hợp với những người xem các ứng dụng mạng xã hội như không thể thiếu thôi.
Mình là người tiếp xúc và xài Passport từ khi chưa giới thiệu chính thức nên biết khá rõ những cái hay như camera, bàn phím và một vài thứ nữa. Cái chính là tuỳ nhu cầu và cảm nhận của mỗi người nhưng không nên phán khi không hiểu rõ nhé.
hikaru2014
TÍCH CỰC
8 năm
@riyrayron Chủ thớt cảm nhận theo nhu cầu chủ thớt thì có vấn đề? Hay nhu cầu và cảm nhận của bạn là chuẩn mực vậy ợ? 😃
Nghe các thánh cuồng BlackBerry đang ra sức cạnh khóe và có phần nóng nảy kìa. Mình chũng chơi qua loa về BlackBerry và thân khá nhiều BB Fan nhưng không ai nóng nảy và hiếu thắng như vậy. Chủ thớt vạch ra là rất đúng những điểm yếu (cũng có thể là chưa tường tận) nhưng mình nghĩ cậu ấy là người công tâm đứng giữa nên luôn sáng suốt hơn các bác cuồng thái quá cứ cho mình là thấu hiểu tất cả và chỉ muốn chực chửi người khác khi vạch điểm yếu của BlackBerry.
@iPhonecafe Bạn lấy tên là IPhone thì chắc cũng đủ hiểu, nếu nói là lỗi có lẽ iPhone và Android là nhiều nhất, còn chiếc điện thoại nào nó lỗi gì rồi đổ thừa cho tất cả thì mình thấy không khả dụng, ngày xưa mình có chiếc Nokia 6681 mới ra mình mua, đến nỗi chỗ bảo hành Nokia còn nhẵn mặt mình cơ mà mình vẫn thích Nokia còn mình đến với BlackBerry là thích nhất cái Led và màn hình của nó, dùng máy gì thích máy nào là do từng người thôi. Cuộc sống là vậy ghét thì thơm mấy cũng ghét, yêu thì...con chỉ yêu mỗi cô ấy thôi. kkkkk
@giatam Lấy tên iPhone cũng đủ hiểu ấy à ? Hiểu cái gì ? Cãi với bạn chắc topic này sẽ thành 1001 đêm mất ! Vãi loz thật
Mới mua Passport. Khá hài lòng. Dùng 3g nóng máy góc trên bên phải và hao pin 😆) còn lại ok hết
Thik nhất là wifi còn 1 vạch mà luớt web, YouTube vẫn phe phé 😃)
Cái này BlackBerry số 1.
bán ip6 + AW đi mua Passport và thêm ip5 sơ cua 😃)
Nói thật là mình dùng qua tất cả các thể loại máy r.
Kể cả Bada OS của samsung ngày xưa.
Ai thik j thì dùng.
Mỗi máy nó có cái hay riêng của nó
Đừng mang ra chê bai nhau.
Ngta nói như thế là rảnh rỗi sinh nông nổi ấy 😃))
giundat996
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vumanhcuong_vmc Bạn nói quá chuẩn. BB có khả năng bắt wifi cực tốt, 3G cũng ngon. Mình về quê chỉ có z10 là xài dc 3G, còn lại mi4, IP6, S7 đều ko vào dc hoặc có cũng như ko. Mí lị với 5M ở thời điểm này thì em thấy dù có tỉ lỗi vẫn quá hời
hoangbaobin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hãy cầm trên tay em PP Black hay Silver rồi hãy phán là đánh chữ và bàn phím ntn nhé chủ thớt. Smartphones là có hệ thống Autocorrect, nên bạn đánh chữ "nằm ngoài từ điển" thì chỉ cần bấm vào chữ đó rồi add vào từ điển máy, thì sau này bạn đánh lại từ đó thì nó sẽ không bị lỗi tự động nhảy sang từ khác nữa.
noupfix123
TÍCH CỰC
8 năm
Ly do nữa là kho phần mềm chán như gián ... thôi BB bắt tay với Nokia là vừa ... em Priv cũng chả đi vào đâu , doanh số lẹt đẹt
hoangbaobin
ĐẠI BÀNG
8 năm
@noupfix123 hix hix, bạn có thấy ai cầm em BB trên tay mà không lận theo con vợ nhỏ Apple hay Sam không? người ta sử dụng BB thứ nhất là tình cảm với nó, thứ 2 là nó lịch lãm nam tính. còn muốn chơi apps đa dạng thì người ta mua thêm Ipad hoặc bé Sam cầm theo.
hoangbaobin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bản thân chủ thớt mua BBPP chắc là do thấy đẹp hoặc theo phong trào, mua rồi về vọc vạch được vài tháng thì chan - do không đủ phần mềm hay gì gì rồi phán. Chủ thớt có dịp hãy đi offline với mấy anh chị em BB nhé, họ đem theo BB bên mình rồi còn đem theo cả mấy con vợ nhỏ Apple, hay Sam theo để mục đích rất đợn giản là "giải trí", chứ không đơn thuần là cho công việc, vì bản thân nếu muốn dùng apps nhiều thì họ không bao giờ mua BB, đã mua BB thì phải xác định quan điểm trước là thế. Chứ mua rồi theo phong trào - như tắm mưa cởi truồng ngày xưa- thì thua.
PS tôi sử dụng BB từ đó đến giờ cũng khá lâu, lúc nào bên người cũng có cái cùi bắp 5s để "tự sướng" games hay apps lặt vặt. còn vào văn phòng làm việc hay giao dịch thì BB thắng tiến. Nên hãy xem lại quyết định của mình là mua vì cái gì?! rồi hãy phán so sánh.
@hoangbaobin Bác ấy phán trên quan điểm hiệu quả thôi, theo em là vậy. Bác có thấy việc dùng một điện thoại duy nhất khi làm việc thì làm, muốn giải trí tí nó cũng ở đó có phải là tiện hơn việc cầm một lúc vài cái (cái thì công việc, cái thì giải trí, cái thì pin trâu,v.v...) có rách việc không ạ ? Như vậy, vô hình chung những ai dùng BB mà vẫn phải vác theo mấy em chảnh chọe khác có phải là rườm rà và cổ quái không ?
Với em (không chuyên sâu BB) em thấy ngườ ta nói nó mạnh về mail và công việc này nọ nhưng em chả thấy vượt trội gì về những thứ đó cả. Về công việc thì chất lượng cuộc thoại trên các Smartphone SS, Apple, LG cũng rất tốt rồi, ko ai thàn phiền chất lượng cuộc gọi nó kém cả. Về E-mail e thấy Push mail của BB cũng ko vượt trội quá nhiều so với thông báo mai và check mail của iPhone, Android cả. Nói vấn đề này chắc chắn các bác sẽ cho rằng em ko hiểu biết phán linh tinh không chấp nhưng cứ nên công bằng ! Nếu BB nó thực sự như các bác tôn vinh nó đã không ngắc ngoải tìm đất sống rồi chết dần như BB10 phải lân la sang Android nhờ app hoặc sang hẳn Android (Priv) để kiếm mầu mỡ sống tiếp.
hoangbaobin
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iPhonecafe hĩ hĩ, vậy là bạn không rành về BB rồi, bản thân BB là đã xác định là BB dành cho Doanh Nghiệp và Tổ chức Chính Phủ là chủ yếu, còn việc nó ngoắc ngoải thì do Iphone và những hãng khác đã có đội ngũ lập trình viên viết apps quá lớn nên họ chuyển qua vì bản thân họ là dùng theo "thời thế", vấn đề cầm theo nhiều con đt là chảnh choẹ hay rách việc là hoàn toàn sai. Bạn thử vào quán cafe bi giờ thì bạn sẽ thấy một người cầm trên tay là 2 con đt hoặc 1 đt và 1 Ipad: một là công việc và một là "gia đình hay bồ nhí". Lấy ví dụ cho bạn dễ thấy là BB cũng như con Nokia E series mà hiện tại người ta vẫn sẵn sàng truy tìm em Nokia E series chính hãng qua tay với giá bằng giá gốc - còn cao hơn cả con Iphone 5s bán lại nữa. Vạy thì Nokia còn nhiều người tin yêu hay không?
thangdc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iPhonecafe Bạn so sánh tốc độ push mail như này là chứng tỏ chưa dùng BB nhiều rồi. Rất khác biệt đấy.

Còn tôi phải nhấn mạnh vs bạn bạn là người dùng đt theo số đông, còn rất nhiều người khác thấy có chiếc BB là đủ. Như tôi chắng hạn, tôi vẫn dùng 2 tay với 1 con s7edge, nhưng vẫn coi con PP là vợ chính.

Chẳng vì lý do gì cả, tôi thích cái gì đó khác biệt. Vậy thôi.

Tôi thì tôi ko dám đại diện cho thế hệ. Nhưng các 8x như tôi thuở sinh viên luôn mơ ước những chiếc đt đình đám thời đó, mà hầu hết có bàn phím cứng. Như O2 này, Nokia E-Series này, Sony P910, P990, P1i này. Và BB thời đó thì là đại diện xuất sắc nhất của dòng phím cứng 😆 với chúng tôi thì BB nó vẫn đặc biệt.

Bold 9000, 9700, 9900, Q10 bây giờ vẫn còn đầy người dùng kia kìa 😃) vì nó làm chức vụ của 1 chiếc đt thuần quá tốt.
hmdungstb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thangdc Với tôi BB Z3 (đang ngó con PP) là quá đủ và phù hợp và thêm cái ipad air để dùng zalo
Mình cũng thích xài điện thoại có bàn phím. Hoài cổ một tý, đã từng gắn bó với P1i hơn 5 năm, cảm giác giờ thèm được có cái bàn phím của em nó trên smartphone mới bây giờ.
ít khi comment nhưng khi thấy bạn có 1 bài review như thế này thì mình cũng nêu cảm nhận của bản thân sau khi đã xài pp được gần 1 năm
- Bàn phím: cứng hơn, rút gọn còn 3 dòng, nhưng đó không phải là vấn đề khi đã gõ quen. bây giờ sau thời gian xài thì vẫn có thể gõ nhanh và không kém khi mình xài Q10
- Nắp lưng: cảm giácgiác cầm rất đầm tay, cảm giác chắc chắn ko lỏng lẻo như mấy con bóng bẩy kia. còn nếu có mồ hôi tay thì máy nào cũng vậy cả thôi
- HĐH: luôn là vấn đề khi xài bb. những ai ít quan tâm đến những ứng dụng giải trí, chỉ quan tâm đến những thực sự là " 1 chiếc điện thoại" thì bb quá đủ rồi.

Mình xài pp để mail, chat, và những tính năng của 1 chiếc điện thoại, và chưa bao giờ hối hận khi rước em nó . cảm giác khi cầm pp rút ra coi ai nhá máy thôi cũng là cả 1 vấn đề. em nó như 1 điều khác biệt rất khác biệt so với 1 rừng ios kia, 1 núi androi kia.
chỉ 1 điều mình muốn nói với những ai đang phân vân mua pp.
Nếu bạn chấp nhận được những hạn chế của pp. thì bạn sẽ là người khác biệt .
hmdungstb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@do.long 9 xác
Hiện mình đang sử dụng con classic white cho giao tiếp và công việc ; còn con iphone 6s plus 64G thì gắn sim 3g vào để giải trí. Chỉ mong BB10 cải tiến để có 1 phong cách riêng !
@mailnhac Vậy danh bạ sync thế nào bác? Hay copy thủ công?
Ai cũng nói phần cứng BlackBerry tốt. Nhưng theo tôi nên trừ 9780, và z10 ra. 97 thì sơ sảy là trắng màn còn z10 thì loa trong lâu lâu lại tịt, quan trọng là không biết em tịt lúc nào nên cứ phải loa ngoài thường trực. Em không chịu nổi những lúc kiệt sức. Khi kiệt pin là em ngỏm luôn sạc lại thì đồng thời với em khởi động lại và vô tình em lại không đủ sức kháng cự lại tịt. Giải pháp là sạc rời. Còn ai bảo z10 trắng không bám bẩn? Hai cái đầu thành cháo lòng thôi và còn lem nhem như cóc gặm nửa. Nhưng không hiểu sao vẫn cầm em nó trong tay.
@[USER=194007]@Pham[/USER] Chú có vợ chưa? Có rồi sẽ hiểu mà. Heheh
dockien286
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đối với mình passport thật tuyệt vời, đặc biệt là bàn phím, thật là sướng tay
@dockien286 Cùng cảm nhận :cool:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
linhdkl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Rất hài lòng sau 2 tuần cùng em nó. 😃
duythutm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trời. Có 2 lí do đó thôi à.
NothingToSay
ĐẠI BÀNG
8 năm
E thì quen dùng Android với ios, lần đầu tiên e có ý định dùng BB là khi nhìn thấy con PPSE, thật sự là nó rất khác biệt. Mua dùng được vài ngày mới thấy nó khác thường & sau 1 tháng thì bán vì nó ko đáp ứng được nhu cầu 😁 buồn cười là bán đi rồi giờ e lại muốn mua để dùng 2 máy, cảm giác cầm con PPSE rất đặc biệt, khác hẳn cầm iphone hay ss, sony...
foavnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác chủ thớt nói đúng đấy. Đơn giản là nhìn theo đa hướng, còn cũng đừng sùng bái cái gì nó quá lên làm gì. Cái gì mà chính phủ với cả không chính phủ? cũng chỉ là chiêu PR cả thôi, giờ OBAMA anh ấy không làm PR cho BB nữa đâu mà chém; giờ nó xoay ra xài Iphone hay SS thì chẳng lẽ IP và SS bảo mật tốt hơn chắc? Ngay cả ở VN mình thì nokia và samsung vẫn có những mẫu dành riêng cho các bí nhân cơ mà?
@nhắc mới nhớ là BB mới ra con đờ tếch, cá nhân máy mình không bàn. Nhưng cái tên nghe nó.... hồ cẩm đào vãi.
Nói chung chủ thớt không hợp với em này nên bôi nhọ tí, chứ tui xài con nào cũng như nhau. Đang Classic xanh với con PP... rất hài lòng..!
@BB VietNam Màu xanh Coban của Classic nhìn cũng hay hay, mình xài duy nhất em Silver vì ko quen nổi cảm ứng thuần! Xài Silver thì thôi Classic chứ nhỉ :rolleyes:
PS: của mình đây :cool:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)

@crazysexycool1981 Con Gấu vĩ đại nhà mình đòi mua cho được giờ ko thích nên mình ôm con PP chứ ko là làm con 950XL rôi.. haizzz
@crazysexycool1981 Mình rất ấn tượng với bác này vì tình yêu với BB. Hôm trước thấy có bài cảm nhận K1 thì phải
@Sốt cà chua Cảm ơn bạn vì lời nhận xét đầy thiện cảm, mình thích BB từ đợt 2009 đến giờ và ko sao dứt được em nó! 2 clip của mình đợt trên tay & cảm nhận sau 1 tuần sử dụng đây :p
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Mercury 

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019