Những lưy ý trước khi cập nhật Mac OS X 10.10 Yosemite

vuhai6
17/10/2014 4:5Phản hồi: 282
Những lưy ý trước khi cập nhật Mac OS X 10.10 Yosemite

Một vài lưu ý trước khi cập nhật lên Mac OX 10.10 của Yosemite, bài viết này sẽ chưa nói đến chi tiết việc cài đặt như thế nào vì mình sẽ dành phần đó cho một video khác tiếp theo. Trước tiên phải nhắc nhở một chút: thông thường việc cài mới vấn ổn định và ít trường hợp xảy ra lỗi vặt như update trực tiếp từ phiên bản OS X cũ lên Yosemite. Chính vì thế nếu được bạn hãy cân nhắc đến việc sao lữu dữ liệu và tiến hành cài mới cho việc sử dụng được tốt hơn. Apple cung cấp OS X 10.10 Yosemite miễn phí trên App Store, bạn chỉ cần vào About -> Check Update là được rồi.

1./ Những máy nào có thể cập nhật lên 10.10 Yosemite?

Những máy trong danh sách dưới đây được hỗ trợ và cập nhật miễn phí lên OS X 10.10 Yosemite mới. Nếu máy bạn không thuộc danh sách này thì xin chia buồn, và thực tế thì có lẽ nó cũng cũ lắm rồi, suy nghĩ đến việc cập nhật máy mới đi nhé 😁
  • iMac (Mid 2007 hoặc mới hơn)
  • MacBook (Late 2008 Aluminum, hay Early 2009 hoặc mới hơn)
  • MacBook Pro (Mid/Late 2007 hoặc mới hơn)
  • MacBook Air (Late 2008 hoặc mới hơn)
  • Mac mini (Early 2009 hoặc mới hơn)
  • Mac Pro (Early 2008 hoặc mới hơn)
  • Xserve (Early 2009)
2./ Những phiên bản có thể cập nhật trực tiếp lên 10.10 Yosemite?

Bạn không nhất thiết phải sử dụng 10.9 mà có thể cập nhật ngay từ 10.8 cũng được. Dưới đây là những phiên bản hệ điều hành mà từ đó bạn có thể update lên OS X mới.
  • OS X Snow Leopard (v10.6.8)
  • OS X Lion (v10.7)
  • OS X Mountain Lion (v10.8)
  • OS X Mavericks (v10.9)
3./ Tải OS X 10.10 Yosemite ở đâu?

Apple cung cấp Yosemite miễn phí trên App Store, chính vì thế tất nhiên là sẽ lên App Store tải về rồi. Yêu cầu bạn cần phải có một tài khoản Apple ID là được. Trong trường hợp bạn không muốn tải từ App Store thì Tinh tế có tải về và reup lên fshare trong link dưới, do Apple cung cấp miễn phí nên share lại cũng không sao :D
4./ Cấu hình tối thiểu mà OS X Yosemite yêu cầu?
  • Đang chạy OS X v10.6.8 hoặc mới hơn
  • RAM tối thiểu 2GB
  • Bộ nhớ dư tối thiểu 8GB
5./ Handoff and Instant Hotspot, Phone và SMS chỉ hỗ trợ các máy
  • iOS 8 trên iPhone - iPad (Với SMS thì phải là iOS 8.1)
  • MacBook Air (2012 hoặc mới hơn)
  • MacBook Pro (2012 hoặc mới hơn)
  • iMac (2012 hoặc mới hơn)
  • Mac mini (2012 hoặc mới hơn)
  • Mac Pro (Late 2013)
6./ AirDrop giữa Mac và iOS
  • iOS 8
  • MacBook Air (2012 hoặc mới hơn)
  • MacBook Pro (2012 hoặc mới hơn)
  • iMac (2012 hoặc mới hơn)
  • Mac mini (2012 hoặc mới hơn)
  • Mac Pro (Late 2013)
7./ AirDrop giữa Mac và Mac
  • MacBook Pro (Late 2008 hoặc mới hơn)*
  • MacBook Air (Late 2010 hoặc mới hơn)
  • MacBook (Late 2008 hoặc mới hơn)*
  • iMac (Early 2009 hoặc mới hơn)
  • Mac mini (Mid 2010 hoặc mới hơn)
  • Mac Pro (Early 2009 với AirPort Extreme card, hoặc Mid 2010 hoặc mới hơn)
Cuối cùng, làm sao để cài?

Thực ra việc cài OS X 10.10 Yosemite cũng giống như cài những phiên bản MacOS X trước đây, không có gì phức tạp cả. Và bạn luôn có 2 lựa chọn: update trực tiếp hoặc cài mới. Mình sẽ làm video hướng dẫn chi tiết hơn cho dễ theo dõi đối với người mới. Trong thời gian chờ đợi thì có thể xem qua biểu đồ sau
Một số chủ đề tham khảo:

Quảng cáo

282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mong được hướng dẫn tạo bộ cài OS X 10.10 trên usb 😁
Appoda
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minh_chicker
http://vietcoding.com/tao-nhanh-usb-cai-mac-os-yosemite-10-10/
3111320080
ĐẠI BÀNG
10 năm
@congtuso bó tay bác này luôn????
@sophia8x Bác hướng dẫn rõ hơn được không ạ?
buffbh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenconghuy Bạn đã làm trên usb lần nào chưa? y hệt như usb nhưng ở đây cái phân vùng kia coi như cái usb rồi. vì cùng ổ cứng nên sẽ mất rất ít thời gian.
bạn xem đi.
lilama1910
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn bác vuhai6
dlcr
TÍCH CỰC
10 năm
MacBook Pro (Mid/Late 2007 hoặc mới hơn) ôi 2007 cũng được luôn, dã man rứa đời core dou
Mới vừa cài xong và đang mò mẫm 😁
@fRenzy giao diện phẳng lại càng phẳng hơn, ông Cook hơi làm quá rồi, nhìn xấu 🆒
@phuash2014 Rất tươi, rất mới mẻ, rất mát mẻ.
@fRenzy lol..ok, bạn😃
@phuash2014 Xin lỗi nếu mình có quá thích và quá kích thích 😁
@fRenzy moi người mỗi ý mà, mình thì thấy xấu hơn trước, nhưng mà 0 sao, xài riết rồi có khi thấy đẹp ra, giống như ios7 vậy😃
hiego
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đang sử dụng 10.9 và xài boot camp chạy win7. Nếu lên yosemite cái boot camp kia có làm sao ko mod?
trongthu89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hiego Không bạn nhé. P/S: Mình không phải mod 😃
sweetkissls
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hiego up từ 10.9 lên 10.10 cái Boot camp win 7 vẫn dùng ngon lành nhé bác. Em đang dùng đây.

Tiên thể em hỏi luôn: có bác nào lên từ 10.9 mà đến khi dùng office cũ 10.10 nó bị đơ đơ giật giật ko ạ, mọi thao tác trên office cứ như kiểu quay chậm ấy, bực quá 😔
Ai có ac premium fshre cho mượn kéo cái!
Mình dùng MBA 2011, đang tưởng có Air mới Retina để đổi mà ko có nên chán ghê đi
Đã thế up lên Yosemite con máy già của mình nóng dã man luôn, quạt kêu như máy giặt
@tao_xank Vừa lên, không nóng lắm đâu bác, không thấy quạt kêu mấy.
Ở trên thấy ghi phone chỉ hỗ trợ macbook air 2012 trở trên lên mà sao e 2011 vẫn nhận với gọi ầm ầm nhỉ :eek: sms thì chưa có 8.1 chưa thử được.
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
@finalmagic Ơ sao mình vừa thấy bác quote bài mình hướng dẫn mà @@ tự nhiên mất rồi @@ chưa kịp đọc kỹ ... nhưng mình vào General thì có thấy có allow handsoff mà!
Screen Shot 2014-10-17 at 3.32.28 PM.png
Mình đang dùng em Mid 2012, mới mua đc 1 năm thôi ... hỗ trợ tốt!
tao_xank
ĐẠI BÀNG
10 năm
@finalmagic nếu mà không nóng và quạt đừng như công nông là em lên ngay 😁 tối về kéo ngay mới đc
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
@finalmagic Mà tình hình là máy mình nóng quá trời ... bình thường chạy 10.9 chỉ tầm 50*C là quá đáng, bây giờ toàn 55-66*C là thường ... hkia hkìa dùng beta 6, mình chỉ xem mỗi phim mà nó còn lên hẳn 82* ... như cái LÒ TÔN (|) ... bật quạt max 1 lúc lên mới tụt xuống đc ~60*C @@ kinh tởm thật !!!
sao bản trên App Store là 5,2Gb mà link Fshare của tinhte còn có 4,8Gb nhỉ ??
@bumblebee21 Ủa,không lẽ mình nhìn nhầm
Screen Shot 2014-10-17 at 12.36.58 PM.png
@bumblebee21 nén lại rồi up mới nhanh
cuongvta
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tải cả sáng mới được có hơn 3GB, còn 2GB nữa mới xong 😔
tnh.violet
ĐẠI BÀNG
10 năm
Airdrop giữa ios 7 vs mac vẫn đc nhé a. Sáng e chạy lên đã thử và oke. K cần phải lên 8
@tnh.violet iOS 7 của bác chạy trên IP4 hay 4S, IP4 của e ko có airdrop, bác cho e xin cái hình hướng dẫn nhé. E đang mò mẫm vụ này . thk bác
tnh.violet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@laohac.159 7 của e chạy của 5s bác à. Chỉ có bật lên chọn every one sau đó đợi 1 chút chúng nhận ra nhau r chuyển tài liệu luôn thôi b 😃
Làm thêm cái hướng dẫn cài lại mới trên USB luôn đi bác. Member mới nên còn bỡ ngỡ
@aberrant Google ra ngay mấy dòng đầu tiên... dl Yosemite về, gắn USB sau đó gõ 1 dòng lệnh trong Terminal là xong 😁
kz_se7en
ĐẠI BÀNG
10 năm
phân vùng boot win chả ảnh hưởng gì đúng không ạ
@kz_se7en bootcamp không ảnh hưởng gì cả nhé , vì nó là phân vùng độc lập , trừ khi fomat 😁 ổ chứa bootcamp
Lam Huynh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã cài rồi. Thấy cũng ngon. Thích cái airDrop nhanh gọn lẹ. Thêm Cái handoff tiện quá luôn. Còn cái icloud driver - nó can thiệp sâu từng ứng dụng. Mình cứ nghĩ nó như one driver của Anh Mic không chứ. Nói chung là ép - pồ chơi mô hình kép kính cây nhà lá vườn(cứ ip-ipad-macbook thẳng tiến)
@Lam Huynh Cái handoff nó nằm chỗ nào đấy Pro ơi?
iOS còn chém gió được tí, chứ đọc về MAC mà như vịt nghe sấm 😁:D:D
writer_Zent
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xắc suất lỗi khi update là bn % ạ. Sau khi có các bản cao hơn như 10.10.1 thì có chữa đc lỗi này không ạ
Đang dùng bản beta thì sao nhỉ? Có phải cài lại k?
trongthu89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@SiriusBlack299 Không bạn à.

"If you're already running OS X Yosemite gold master release candidate 3 (GM 3) or public beta 6 (PB 6), you won't need to update to the final release version in the Mac App Store (MAS)"
@trongthu89 😁 Thanks bạn, cái bản Beta 6 ra trước bản final đúng 1 hôm thì phải :D
tuantep
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hướng dẫn cài bằng USB:
neo203
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đánh dấu cái mai cài😁
Thx chủ topic nhé
thằng cháu em up xong thế là em vào vọc...😁

Xu hướng

Bài mới