Những tính năng có thể tắt để tăng thời lượng pin trên iOS 7

TDNC
30/9/2013 2:10Phản hồi: 157
Những tính năng có thể tắt để tăng thời lượng pin trên iOS 7

Chủ đề tắt cái này tắt cái kia để tiết kiệm pin chúng ta đã nói khá nhiều, nhưng trên mỗi một phiên bản mới của một hệ điều hành thì lại có thêm nhiều chức năng nhỏ lẻ được bổ sung nên đôi khi chúng ta không để ý tới. Trong bài viết này hôm nay mình sẽ liệt kê một số thứ mà bạn có thể tắt trên iOS 7 để tiết kiệm pin cho chiếc điện thoại. Mặc dù mình cũng không khuyến khích tắt chúng đi vì chúng ta đang xài một chiếc smartphone nhưng trong những lúc khẩn cấp, tắt bớt một số thứ sẽ giúp cho chiếc iPhone của bạn "sống" thêm được vài chục phút quý giá.

Tắt chức năng hình nền đung đưa (Parallax)
Khi nghiêng máy qua lại bạn sẽ thấy hình nền bên dưới cũng đung đưa theo để tạo hiệu ứng chiều sâu 3D, tính năng này nhìn vui mắt nhưng khiến cho máy phải hoạt động liên tục nhiều hơn, nhất là các thiết bị cảm biến. Để tắt nó đi, bạn vào Settings > General > Accessibility và bật "Reduce Motion".

Tắt AirDrop và Bluetooth
Khi bạn bật AirDrop thì nó cũng tự động bật Bluetooth lên và liên tục tìm kiếm những máy iOS 7 ở xung quanh, làm pin của máy hao đi không ít trong khi không phải lúc nào chúng ta cũng dùng tới nó. Để tắt AirDrop, bạn kéo Control Center lên > bấm AirDrop > chọn Off.

Tắt chức năng định vị địa điểm của một số app không cần thiết
Định vị địa điểm là một tính năng hay, không nên tắt, nhưng có một số app chúng ta ít khi sử dụng nhưng chúng lại liên tục bắt máy phải dò tìm vị trí hiện tại của người dùng. Để tắt bớt, bạn vào Settings > Privacy > Location Services và chọn tắt những app mà bạn thấy không cần thiết.

Tắt chức năng tự động cập nhật phiên bản mới của app
iOS cho phép các ứng dụng có thể tự động cập nhật lên phiên bản mới nhất trong App Store (bằng kết nối Wi-Fi), giúp chúng ta tiết kiệm được khá nhiều thời gian trong việc tải ứng dụng cũng như không cần phải nhập password khi máy hỏi. Mình rất thích tính năng này nhưng nếu bạn vẫn muốn tắt thì vào Settings > iTunes & App Store > trong phần Automatic Downloads tắt dòng "Updates".

Tắt chức năng tự động cập nhật dữ liệu của mỗi app
iOS 7 cho phép mỗi ứng dụng có quyền tự động cập nhật các dữ liệu mới ngay cả khi bạn đã tắt chúng đi. Ví dụ như các app tin tức hay thời tiết để khi bạn mở chúng lên thì luôn luôn thấy được dữ liệu cập nhật mới nhất. Nếu không muốn như vậy thì bạn vào Settings > General >Background App Refresh và tắt đi các ứng dụng không cần thiết.

Tắt chức năng Push Mail
Nếu bạn không có nhu cầu nhận email liên tục 24/7 thì bạn có thể giãn cách thời gian tải email ra ví dụ như 15 hay 30 phút mới tải email một lần, như vậy sẽ tiết kiệm được rất nhiều pin cho máy. Để làm, bạn vào Settings > Mail, Contacts and Calendar > Fetch New Data > tắt dòng Push, kéo xuống dưới cùng và chọn khoảng thời gian tải email mới, ví dụ chọn 15 phút thì mỗi 15 phút máy sẽ cập nhật email một lần thay vì cập nhật liên tục (Push).

Quảng cáo

Tắt tính năng "Raise to Speak" của Siri
Bạn có biết ngoài cách nhấn và giữ phím Home, chúng ta còn có thể đưa máy lên tai thì Siri sẽ tự động được bật không? Đó là tính năng Raise to Speak và để hoạt động nó phải sử dụng nhiều loại cảm biến của máy. Bạn có thể tắt nó đi trong phần Settings > General > Siri > tắt "Raise to Speak".

157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cá nhân mình cực kỳ thích tính năng tự động cập nhật app, app luôn luôn được cập nhật và mình không bao giờ phải bận tâm về vấn đề đó, thà hao pin 1 tí mà được tiện dụng vậy là nhất rồi!
dinhquyhf
TÍCH CỰC
11 năm
@Airblade14 Đôi khi không phải phiên bản mới nhất nào cũng tốt nhất. Nhất là với những bạn dùng 4, 4s.
Tắt hết thì biến thành cục gạch 😆

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
thqt1b
TÍCH CỰC
11 năm
@prthainn Nghe nhạc, xem phim, chơi game trên cục gạch mới bờ rồ chứ
iamtieens
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã tắt hết các chức năng trên, độ sáng màn hình cũng giảm rồi mà pin vẫn hao hơn IOS6 khủng khiếp. Nhớ IOS6 quá đi thôi
@iamtieens thay mặt Ios 6 chào bạn nhé 😁
mh dùng máy Nhật, update dc 1 ngày thấy về chưa có Sim ghép nên vội về Ios 6 ngay, thật đugs là quay đầu là bờ, hehe.
NeoOnline
ĐẠI BÀNG
11 năm
@iamtieens Bạn nói sao ấy chứ mình xài thấy IOS7 ít hao pin hơn mà. Máy chạy mượt mà, Wifi, 3G hỗ trợ tốt hơn không bị ngắt Wifi như phiên bản cũ. Có điều giao diện màu mè thật.
All Off

●●●Fan of Life●●●
Hao cũng dùng cả ngày
@Nokfev Bác dùng máy gì và dùng ntn mà hay thế?
@tú tầu Khoe hàng tí (chụp bằng IP4S)😃
@tú tầu Chắc 1202 😆
thqt1b
TÍCH CỰC
11 năm
@dautroctocdo Máy mạnh ko bạn,? giá cả làm sao? Mình cũng mún thử. 😁
Không biết như thế nào nhưng từ khi lên OS7 thấy hao pin hơn OS6. Có bác nào như vậy không?. Mình dùng ipad 3
@tú tầu Câu ? Ko thông minh chút nào.
Ios6 = 1G
Ios7 = 1,4G .Đương nhiên phải tốn pin hơn rùi :p
tnt_nz
TÍCH CỰC
11 năm
@tú tầu Mình dùng ipad mini... Và chính xác là hao pin hơn...
penhoc122
TÍCH CỰC
11 năm
@vetseomoi Màn trắng chỉ là cái loader thôi,ios 6 thì chờ cho cái thanh màu xanh mất đi mới gọi đc,mà công nhận là ứng dụng phone mở chậm hơn thiệt, so sanh trên ip5 ios 7 và ip 4s 5.1.1, 4s vô phone nhanh hơn nhiều
@vetseomoi đồng ý với bác e thấy y hệt luôn.
mình tắt một số kết nối ko dùng đến nhưng ko bjo tắt 4G dù tốn pin tới đâu luôn kết nối là mục đích mình dùng smartphone ra khỏi nhà khỏi cty cũng ko bjo lo ngắt kết nối.
còn với mục trên thì mình tắt gần như hết trừ púh mail
cũng chẳng hao là bao nhiêu....phụ vụ trong công việc và giải trí là được, với lại trong Cty và quán cafe cũng có ổ điện để xạc
....hic..đúng là hao thiệt....
..cách nào làm giảm tình trạng này..?...con ip5 hồi trước chạy 6.0.2 xài tương đối ổn ...cũng khá là thoải mái....giờ con 5s xài rõ là ít hơn , thế mà đến 5h chiều còn 40% ...!

Gửi đi từ "xịt mát phôn" 5 ếch của Tèo Bánh Bèo
@Tèo bánh bèo Chơi 5s rùi àh pố... giàu nhỉ.. hihihi... cho hỏi iOS7 7.0.2 pố có bị lỗi gõ telex ko vậy.. 6.1.3 thì ko thấy..
@phaikodo ...chả thấy...nhưng sao dùng puffin thì có bị..??...chả hiểu sao lại thế nữa....??

Gửi đi từ "xịt mát phôn" 5 ếch của Tèo Bánh Bèo
dân chơi không sợ mưa rơi, hết pin thì sạc, thiệt khổ mấy bác.
Tắt máy, quăng vào tủ cất là tiết kiệm Pin nhất...😁

iOS 7 hao pin quá.
Hjc smartphone ngày càng mạnh mẽ, phần mềm ngày càng đẹp và nhiều tính năng pin thì như thằng yếu sinh lí thấy gái đẹp mà chẳng đáp ứng được. Toàn mở mồm xin cho anh khất tối nay :p
Với các cách này thì tốt nhất nên mua ip5.
cũng tắt đi 1 số thứ
Rij
TÍCH CỰC
11 năm
Tắt bàn nhiều rồi h mình chuyển qua tháo đi. Đầu tiên tháo màn retina ra rồi chêm vào con vga và tháo lun cục pin..: ))
cám ơn, thông tin rất có ích cho anh em.
Bác nào test thực tế iP5/4s ko tắt 1 chức năng gì (chỉ wifi không 3G, game) thi dùng được bao lâu với iOS7 vậy 😃
@familyshonors iPhone 5
Mình chỉ tắt bluetooth. on screen 3G (tắt Wifi) thì 2 tiếng mất 25-30%. Wifi (tắt 3G) thì lâu hơn, 3 tiếng mất 25-30%. Nói chung hao bình thường, tuy có hao hơn 6.0.2 mình dùng trước đó. Dù gì sau 1 ngày thì cuối cùng cũng mang về nhà gắn sạc (chưa bị tắt ngúm bao giờ, lúc nào mình về nhà cũng còn tầm 15% ^^ do khi còn 20% thì mình dùng tiết kiệm lại.
@familyshonors Ip5 ko tắt ji , nghe gọi hơn 1h , khoảng 4 50 email mess thì hơn 8h còn 25% pin 😃
xEza
TÍCH CỰC
11 năm
7.0.2 hao điện như uống nước; dùng 3G pin sụt % thấy rõ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019