Những tính năng mới của Windows Phone 8.1 Update 2: settings mới, app permission, đổi tên máy,...

Duy Luân
12/4/2015 21:48Phản hồi: 128
Những tính năng mới của Windows Phone 8.1 Update 2: settings mới, app permission, đổi tên máy,...

Trong quá trình cập nhật lên Windows 10 bản thử nghiệm, một số thiết bị như Lumia 830, 730, 735 phải đi qua một bước trung gian là Windows Phone 8.1 Update 2. Bản cập nhật này chưa hề được Microsoft công bố chính thức cho những thiết bị đã bán ra, thế nên trước đây chúng ta không có nhiều thông tin về những điểm mới của nó. Vậy là mình quyết định khoan nâng lên Windows 10 và tạm dừng ở 8.1 Update 2 để chia sẻ với anh em những tính năng đáng chú ý của phiên bản trung gian này.

Video

Trình Settings mới

Nếu như trước đây chúng ta phải cuộn qua hàng tá các mục tùy chỉnh không theo thứ tự thì Windows Phone 8.1 Update 2 đã khắc phục được chuyện này. Các mục trong ứng dụng Settings giờ được sắp xếp theo từng nhóm, ví dụ như những thứ liên quan đến Wi-Fi, Bluetooth, NFC, mạng di động thì được cho vào nhóm "Mạng + không dây", còn những thao tác đổi hình nền, màn hình khóa thì được xếp vô "Cá nhân hóa". Bên cạnh đó, Microsoft cũng bổ sung thêm tính năng tìm kiếm ngay trong settings. Tất cả những thay đổi này sẽ giúp bạn tìm thấy mục tùy chỉnh nhanh hơn, tiện lợi hơn.

App Permission

Công cụ này cho phép chúng ta tinh chỉnh quyền truy cập vào một số nội dung/phần cứng nhất định của các ứng dụng trên máy. Ví dụ, bạn có thể cấp phép cho Facebook và Lumia Camera sử dụng máy ảnh nhưng lại không cho phép Instagram làm điều đó. Nếu bạn nào đang sử dụng Windows 8.1 trên máy tính thì hẳn sẽ cảm thấy quen thuộc với app permission của Windows Phone 8.1 Update 2. Mục đích của tính năng này là giúp bảo vệ quyền riêng tư của người dùng, đảm bảo rằng ứng dụng sẽ không thể truy cập vào một nội dung nào đó mà bạn không muốn chia sẻ.

Có thể chỉnh được tên thiết bị

Trước đây mỗi lần muốn đổi tên thiết bị thì chúng ta phải kết nối máy của mình vào PC, nhưng với WP 8.1 Update 2 thì bạn có thể làm điều đó trực tiếp trên điện thoại. Thay đổi này tuy nhỏ nhưng cũng rất đáng hoan nghênh vì nó giúp chúng ta tiện lợi hơn khi thao tác với máy.

Tính năng chống reset máy khi bị trộm

Tính năng này chỉ mới được Microsoft đề cập sơ lược trong tài liệu mà hãng gửi cho các công ty phần cứng. Theo đó, khi chế độ Reset Protection được bật lên, tên trộm hay người mua lại máy ăn cắp sẽ không thể nào sử dụng thiết bị ngay cả khi họ cố gắng reset máy hay flash ROM mới vào bởi họ buộc phải đăng nhập lại Microsoft Account đã sử dụng trước đó. Cơ chế bảo mật kiểu này giống với cơ chế khóa Apple iCloud hay giải pháp mà Samsung đang áp dụng cho các thiết bị của họ. Đáng tiếc là trên Lumia 830 mình không tìm thấy tính năng này, có lẽ do Microsoft không kích hoạt nó ngay từ đầu.

Một số thay đổi khác

Quảng cáo

• Đã hỗ trợ cho bàn phím Bluetooth rời
  • Nút hiển thị danh sách các app đang cài không còn là biểu tượng mũi tên nữa, thay vào đó nó có đủ chữ "All Apps" (hoặc Tất cả ứng dụng" nếu bạn dùng giao diện tiếng Việt)
  • Trong ứng dụng lịch, bạn có thể xem số tuần ở chế độ xem theo tháng
  • Cho phép tắt bật 3G/4G trong Action Center (máy nào cài Preview for Developers thì đã có sẵn)
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tốt thế sao làm lén lút thế nhở??
Gọi là 8.2 cho nhanh hihi
dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cần fải cải tiến nhiều hơn nữa. Và nhanh cho up fần mềm nữa. Làm sao tạo ra 1 chuan Os mới khác biệt
sắp lên WP 10 rồi, có cài này chắc cũng chẵng lên, lở cở...
overgamers
ĐẠI BÀNG
9 năm
WP âm thầm phát triển, các tính năng đưa ra rất hợp lý và tiện dụng cho người dùng
Nếu cứ làm tốt thế này, khả năng đuổi kịp và vượt qua những OS tiền nhiệm không còn xa 😃
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@overgamers hồi mới ra WP có dự đoán bảo 2015 WP sẽ thống trị thị trường di động, mà giờ hết quý 1 2015 rồi mà vẫn còn lẹt đẹt quá 😁
overgamers
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JNG Hí hí, cái đấy chắc cho anh M$ PR cho WP của mình thôi bác
@JNG dự đoán thì sao mà đúng được bác :D, cũng như dự báo thời tiết của việt nam thôi =))
longt61
TÍCH CỰC
9 năm
@overgamers cái ấy là hồi ông balmer, nghĩ lại vụ thím elop nuốt nokia vẫn còn đau, nhưng mà em thấy CEO mới làm ăn cũng được lắm, không hay nổ nhưng có vẻ khả quan. Thôi thì cứ chờ thêm vậy, nhà nghèo ít thóc nên không thay điện thoại như thay áo được, lại ôm em 928 của mình thôi
Wp đợt này gấu nhỉ
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Phải kiếm 1 em lumia trả nghiệm mới đc
baomaynem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@99v9.9999 Kiếm làm gì để thêm bực mình.wp 10 cùi bắp
Xin lỗi mọi người, ko liên quan nhưng mình hỏi tí! Core i5 gam 8gb, có nên cài win 8.1 ko vậy? Máy mình chỉ chơi game moba online ko làm gì khác, cảm ơn nhiều!
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
@bepaola Máy này cấu hình quá thấp, chỉ cài Windows XP thôi.
@bepaola window 8.1 giờ nó fix hết lỗi ngon hơn 7 rồi nhé, lại còn cái window store của nó nữa chứ;)
@bepaola cầu hình này thừa sức cài win 8.1 bạn ơi. nên cài bản 8 vào mà trải nghiệm. thích lắm.
doansinhhung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bepaola :| chú cứ đùa
davidwalker
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cạch mặt thằng microsoft từ khi mua con lumia 535. Làm ăn như cục ...
nhuson269
ĐẠI BÀNG
9 năm
@davidwalker Mua phải đúng dòng đểu, phải gọi là đểu nhất họ Windows Phone 😁
@davidwalker con này đúng là tai tiếng thật, cảm ứng cùi bắp thì goi là cảm ứng quá nhạy.
maiquoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Windows Phone 8.1 Update 2 rất ngon.. Chỉ mỗi giao diện không đẹp bằng win10 tp.
trình gọi điện sau khi kết thúc cuộc gọi nó bị hiện tượng hơi giật giật.
tuvdc
ĐẠI BÀNG
9 năm
em cóc hiểu. đây là Lumia Denim mà. 640 được cài đặt ngay khi bóc máy. em thấy dùng quá ngon;)
@tuvdc Denim nó là bản OTA của GDR1 (wp8.1 update 1) bác ạ, đây là GDR2, hết bản này sẽ lên Win10 luôn nên ko có bản OTA nào nữa 😃
tuvdc
ĐẠI BÀNG
9 năm
đã thử tính năng tìm điện thoại. quá hay! thank chủ thớt nhé! thằng nào lấy máy em thì coi nhu cũng chưa chắc dùng được.
cho hỏi ké là lumia của mình hư cả 2 nút volume, làm sao chỉnh âm lượng được o_O
@bimatbavuongkiem1 Thím mở nhạc rồi lock màn hình rồi mở màn hình lại là thấy phần thông bảo chỉnh âm lượng ở trên đầu màn hình ngay
@bimatbavuongkiem1 Mang ra care thôi bạn ơi. Nếu phải thay thì 100k, nếu chỉ chỉnh lại thì không mất tiền. Sau 2 ngày lấy máy.
@bimatbavuongkiem1 Bác mở nhạc rồi khóa màng hình, xong nhấn nút mở máy lại sẽ chỉnh đc âm lượng
daiduogxah9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bimatbavuongkiem1 mở trình nghe nhạc, tắt màn hình rồi mở màn hình lại , phần phía trên màn hình có hiển thị bài nào đang phát, có cả chức năng chuyển bài bài và ĐỔI ÂM LƯỢNG luôn 😆))))
daiduogxah9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bimatbavuongkiem1 mở trình nghe nhạc, tắt màn hình rồi mở màn hình lại , phần phía trên màn hình có hiển thị bài nào đang phát, có cả chức năng chuyển bài bài và ĐỔI ÂM LƯỢNG luôn 😆))))
ad @Duy Luân atsm 😁
Knell0704
TÍCH CỰC
9 năm
còn ở những máy có thanh điều hướng ảo như ở 730 còn thêm chức năng double tap vào thanh điều hướng để tắt màn hình nữa
poorman_198x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Knell0704 Bạn đang dùng 730 à. Máy mình 730. Đang ở bản 8.1...359
Mình vào mục cài đặt>cập nhật phần mềm kiểm tra mà vẫn chưa có bản 8.1 update 2. Sao bác @Duy Luân lại có nhỉ
Knell0704
TÍCH CỰC
9 năm
@poorman_198x gdr2 cập nhận qua windows insider, phần mềm này dùng để tải phiên bản thử nghiệm w10 tp, nhưng trước khi lên w10 sẽ có 1 lần update lên gdr2.
hpqem8th1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@poorman_198x Bác có thể phải reset lại máy rồi tải window insider về check update sẽ có đó. Mình là đã làm và thành công trên 730
anh em h lên 10 rồi, nên cũng ít quan tâm 8.1 hẳn.
Xóa được từng thông báo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019