Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những tính năng mới đáng chú ý trong BlackBerry OS 10.3.1

Duy Luân
20/2/2015 1:19Phản hồi: 240
Những tính năng mới đáng chú ý trong BlackBerry OS 10.3.1

Sau vài lần trì hoãn, cuối cùng thì BlackBerry cũng đã phát hành bản OS 10.3.1 cho chúng ta với nhiều cải tiến mới. Tất cả đều nhằm giúp việc sử dụng điện thoại của chúng ta trở nên thuận tiện và dễ dàng hơn, chẳng hạn như khả năng tùy biến shortcut, cho phép chọn profile để kích hoạt nhanh, bổ sung cột và hàng ứng dụng cho các bạn dòng Q và Z, ẩn hình ảnh trước khi cho người khác mượn máy... Vậy cụ thể thì các thay đổi đó là gì? Mời các bạn xem bài viết bên dưới.

Video

1. Biểu tượng mới, phẳng hơn

Đối với những bạn nào đang xài 10.3 thì khi lên 10.3.1 sẽ không thấy đổi gì về giao diện, nhưng nếu trước đó bạn dùng 10.2.1 thì mọi chuyện rất khác. Các icon giờ đây được thiết kế phẳng hơn và hiện đại hơn, khung chữ nhật bao bên ngoài icon cũng không còn nữa, tất cả mang lại một vẻ ngoài hết sức mới mẻ và nhẹ nhàng cho chiếc BB của chúng ta. Bạn cũng sẽ thấy sự xuất hiện của các nút tạo mới hoặc nút chụp ảnh hình tròn trông ngộ nhưng vẫn đẹp. Hãy vào phần Settings và anh em cũng sẽ thấy vài thay đổi trong biểu tượng, ngoài ra bạn cũng có thể sắp xếp lại các tùy chọn sao cho phù hợp với thói quen sử dụng của mình nhất.

2. Tuỳ biến shortcut

Tính năng này cực kì hữu ích khi bạn cần làm nhiều tác vụ chỉ bằng cách nhấn giữ một vài phím. Nếu bạn nào xài BB có bàn phím cứng thì càng nên sử dụng nó. Ví dụ, bạn có thể tạo shortcut để mở cuộc hội thoại BBM với bạn gái, hoặc tạo shortcut để mở nhanh ứng dụng Facebook chẳng hạn. Rất tiện đấy nhé. Để tùy chỉnh shortcut kiểu này, bạn vào Settings > Shortcuts and Speed Dial.

3. Quyền chạy nền mới

Một quyền chạy nền mới được hãng bổ sung vào BB OS 10.3.1 được gọi là "Run When Minimized". Nó cho phép ứng dụng tiếp tục thực hiện các tác vụ của nó như bình thường ngay cả khi bạn đã thu nhỏ app này (tức là quay trở lại màn hình). Bạn có thể tắt bật quyền này của từng ứng dụng trong phần Settings > Security and Privacy > Application Permissions.

Thực ra trước đây một quyền chạy nền khác đã có sẵn từ 10.3 là "Run in Background", nó sẽ cho phép ứng dụng tiếp tục chạy ngay cả khi khung Active Frame của app không còn được hiển thị trên màn hình chính, và những app nào có sử dụng quyền này thì được gọi là headless app.

4. Chế độ tiết kiệm pin

Một tính năng bổ sung cực kì đáng giá của OS 10.3.1. Battery Saving Mode tự động kích hoạt khi thiết bị của chúng ta cạn pin đến một mức nào nhất định, mặc định là 20% nhưng bạn có thể chọn ngưỡng khác tùy ý muốn. Một khi chế độ này đã bạt lên thì máy sẽ thực hiện các tác vụ sau:
  • Giảm độ sáng màn hình
  • Màn hình sẽ không bật sáng lên khi có thông báo tới
  • Giới hạn hiệu năng tối đa của CPU
  • Tắt chế độ Advanced Interactions
  • Tùy chọn tắt dữ liệu mạng 3G/4G và dữ liệu vị trí
Bạn có thể truy cập vào các tùy chọn của Battery Saving bằng cách vào Settings > Battery Saving Mode. Nếu không muốn cho chế độ này tự chạy lên thì bạn cũng có thể tắt bật thủ công.

Quảng cáo

5. Cho phép tùy chọn chế độ profile sẽ xuất hiện trong Quick Settings

Trước đây lúc nhấn vào nút đổi profile (ví dụ, chế độ im lặng hoặc có chuông rung bình thường) thì bạn chỉ được chuyển giữa hai chế độ mặc định là Normal và Silent. Nhưng lỡ bạn cần chế độ chỉ rung thì sao (Vibrate only)? Bạn buộc phải vào phần Settings chỉnh lại và đây không phải là một cách hay. Giờ đây, khi lên OS 10.3.1, bạn có thể tùy biến những chế độ này được phép xuất hiện trong nút đổi profile tùy theo ý mình. Ví dụ mình thường dùng Normal và Vibrate only thì mình chỉ cho hai chế độ này xuất hiện mà thôi, bỏ luôn Silent cũng được.

Để tùy chỉnh lại điều này, bạn vào Settings > Notifications > nhấn nút Quick Settings nằm ở cạnh dưới màn hình.

6. Thêm cột và hàng ứng dụng

Đối với anh em đang dùng Z3, Z10 hay Z30, BB OS 10.3.1 sẽ bổ sung thêm một hàng ứng dụng cho chúng ta. Còn với anh em nào dùng Q5, Q10 thì bạn sẽ có thêm một cột ứng dụng. Điều này giúp chúng ta có nhiều không gian để hiển thị nội dung hiệu quả hơn, và nó cũng làm cho thiết bị trông trở nên đẹp hơn chứ không chỉ là các icon to đùng chiếm chỗ như trước.

Quảng cáo

7. Sắp xếp lại Settings

Tính năng này đã có từ OS 10.3 nhưng sẵn đây mình giới thiệu cho anh em nào đi từ 10.2.1 lên 10.3.1 biết luôn. Phần Settings của hệ thống có thể được sắp xếp lại theo ý muốn của bạn, ví dụ nếu bạn hay chuyển các chế độ USB thì bạn hãy mang tùy chọn Storage and Access lên đầu. Hoặc nếu bạn cần phải thường xuyên quản lý, cài đặt, gỡ bỏ app thì hãy đem mục App Manager lên trên.

Cách làm như sau: ở giao diện Settings, bạn vuốt 1 ngón tay từ trên xuống, chọn "Rearrange" trong menu xuất hiện ở cạnh trên màn hình. Di chuyển các mục theo vị trí bạn thích và lại vuốt 1 ngón tay từ trên xuống, chọn "Done" khi đã hoàn thành.

8. Ẩn hình ảnh

Trước khi đưa máy cho người khác mượn, bạn có thể ẩn bớt những hình ảnh nhạy cảm, ví dụ như ảnh chụp tài liệu mật chẳng hạn (đừng nghĩ bậy 😁). Cách làm khá đơn giản: truy cập vào ứng dụng Photos mặc định của máy, nhấn giữ tấm ảnh cần ẩn, chọn tùy chọn "Mark To Hide". Bạn có thể chọn nhiều ảnh cùng lúc để ẩn. Cuối cùng, kéo 1 ngón tay từ cạnh trên màn hình xuống dưới, chọn "Hide Photos".

Để hiển thị lại ảnh đã ẩn, cũng kéo 1 ngón tay từ cạnh trên màn hình xuống dưới trong ứng dụng Photos, sau đó chọn "Unhide items".

9. Xem ảnh chụp theo địa điểm

Bạn có thể xem ảnh chụp theo từng thành phố, từng đất nước mà bạn đã mang chiếc BB đến. Tất nhiên là để tính năng này hoạt động thì ảnh của bạn phải được gắn tag địa lý. Đây là một cách xem ảnh khá thú vị so với chế độ xem theo thời gian hay xem theo album trước đây. Cách sử dụng đó là trong ứng dụng Photos, lướt ngón tay từ trái sang phải để truy cập thanh điều hướng, chọn "Map".

10. Không còn hỗ trợ Flash

Trình duyệt trên OS 10.3.1 đã không còn hỗ trợ Flash vì bản thân Adobe cũng không còn hỗ trợ Flash trên thiết bị di động.

11. BlackBerry Blend, BlackBerry Assistant, Amazon Appstore đã có cho mọi thiết bị BB 10

Ba tính năng này đã có từ OS 10.3 nhưng anh em dùng 10.2.1 sẽ không biết đến. Blend là tính năng cho phép bạn truy cập nội dung cũng như tương tác với chiếc BB của mình từ máy tính hoặc tablet Android/iOS, còn Assistant là cô trợ lý ảo với khả năng tương tác bằng giọng nói. Trong khi đó, Amazon Appstore là một kho ứng dụng Android rất tốt để bạn tải app về xài trên chiếc BB 10 của mình. Bạn có thể xem chi tiết về những tính năng này ở bài viết bên dưới:
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mitmetal
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái tính năng cho tùy biến shortcut vừog tối ưu hơn bbos. Nó hơn ở chỗ có thể tùy ý đặt bất kì thao tác nào cho 1 phím, kể cả khởi tạo ứng dụng.
Thế nhưng lại chuối ở chỗ muốn chạy app thì phải giữ phím tầm 3s chứ không phải ấn phát là vào luôn như bbos.
Thêm nữa là nếu đã gán chạy app cho 1 phím nào đó thì hãy quên việc gán speed dial cho nó đi. Cái này thì không bằng BBOS vì làm giảm số phím tắt đi quá nhiều
@thanatox1 Sao cái z10 của mình chỉ gán được người gọi mà không gán app được bạn hixx
truongvu_hd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangtrongkham Chức năng này chỉ có ở máy có bàn phím cứng bạn nhé
@truongvu_hd Thank bạn
phuc_jerry
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Thái Hoàn Trời, Bác lộn rồi. Chức năng này dùng khi Bác để đt trên bàn, úp mặt đt xuống nhằm tiết kiệm pin. Túi quần đâu phải mặt phẳng đâu Bác.
Đang com cóp những đồng mồng tuổi để rinh passport :p
2015 thất sự là một năm đáng để chờ đợi của các hệ điều hành di động.với sự cải tiến mạnh mẽ của microsoft với windows 10 for phone va blackbery os hi vọng rằng sẽ cạnh tranh sòng phẳng với ios va android.happy new year và cùng chờ đợi những bất ngờ mà công nghệ di động mang lại
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhiều cái hơi bị hay đó
longaquay
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tại sao cái z10 nó lại ngang thế này bác ơi
hieppm121
ĐẠI BÀNG
9 năm
@longaquay Máy của mình cũng bị tình trạng như vậy mặc dù đã tắt tính năng Rotation đi rồi
lochuynh2307
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieppm121 máy mình cũng đang bị tình trạng đó, thật là bực mình...
Bạn khắc phục đc thì chỉ mình nhé.
@lochuynh2307
@Tai_ipc
kirkvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bỏ passport để dùng classic cũng chỉ vì mấy cái này, giờ thì con nào xài os10 cũng có.
Quá ngon
sao e up mà nó lâu quá...báo dung lg k đủ hoài ..mặc dù e xóa từa lưa hết rồi..
của Em Z3 ạ ??
@Đam mê vĩnh cữu dung luong gì ko đủ bạn
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Đam mê vĩnh cữu lên qua link đi b, ko phải lo thtếu dl
@raica7979
@mamenqb Cứ moỏ lần mở máy là nó tự động phóng to màn hình
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vua voc vach xong het may ai nay, hy hung vao tinhte dinh khoe voi ae thi DuyLuan la co bai viet. Hay wa
Máy chỉ đọc báo mà nóng như nướng ngô vậy 😁 Z10 bản 001 Ngọc Trinh.
Vẫn không có hiện % pin mới đau :D
awakeningtvm
ĐẠI BÀNG
9 năm
có bác nào up xong mà pin tuột dốc không phanh thế này ko ạ, máy em là Q10 :I IMG_20150220_082114.png
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
@awakeningtvm Dem qua em up, xong xuoi sac day pin, voc vach cac the loai ngoai quan cafe den tan luc reply cho bac, pin van 88%
hieupn84
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bumbum0803 Coi lại dropbox hay mấy apps như vậy : onedriver .v.v... có đang chạy ẩn hay đang sync dữ liệu kg bạn nhe
Ai™
ĐẠI BÀNG
9 năm
@awakeningtvm Bác khởi động lại vài lần, hoặc sau 1-2 hôm nó sẽ ổn định trở lại.
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
Them chut xiu review, tren q10 hinh nhu volume nho hon han, vi em test phone thay giam ro ret du la mo mã.
Cac app chay cung cham hon khi minh kick hoat no.
Hay la do q10 yeu hon.
Bac nao xai PP co vay ko?
@bumbum0803 em cũng thấy vậy
nguyen.phi66
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không còn hỗ trợ Flash, tự dưng nhớ Steve Job, nhớ Apple
@nguyen.phi66 phải công nhận bác job đi trước thời đại xa quá.đúng là thiên tài công nghệ
zoanthanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hỏi ngoài lề tí, bb OS 10 mod có dùng bis hay 3G ạ ?
@zoanthanh BB10 dùng tiếp gói Bis hoặc gói 3G cũng được luôn
neobb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dungbus Đã có 1 topic bàn luận về việc này. Đăng ký BIS thì các dịch vụ BIS không bị trừ data, ngoài ra khi hết dung lượng tốc độ cao (350mb - vinaphone) thì tốc độ giảm xuống cao hơn 3G
@zoanthanh BlackBerry 10 đã dùng 3G bạn nhé. Khỏi bận tâm đến Bis 😃
Bác Duy Luân này chắc không ăn tết thấy cập nhật bài liên tục. Chúc bác và anh em sức khỏe.
x.dung
TÍCH CỰC
9 năm
Trông giống Android quá
truongvu_hd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x.dung Bác nên đi chữa lác đi ạ. :p
tamuct
TÍCH CỰC
9 năm
Bác @Duy Luân ko đi chúc tết àh, sáng ra đã có bài cho anh em thế 😁
Tâm huyết quá
nova_vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
bb ra mẫu này dị hợm quá dành cho thiểu số khác người xài cho lạ😁
hic. đang xài wp và GATO vs BB10 quá. tuy ra sau nhưng chăm chút update hơn wp nhiều. ngoài khoản wp nhiều app chính chủ hơn thì chắc chả hơn gì (may có đại gia MS k thì chắc app cũng tìu tìu như BB)
mrcantona
TÍCH CỰC
9 năm
@sieu_nhan chụp ảnh ngon hơn, ứng dụng chụp và chỉnh sửa ảnh nhiều + xịn hơn, ít nhất là thế
còn 2 OS thì cái nào cũng có cái hay và dở hơn 😁
@mrcantona chụp ảnh là phần cứng liên quan j đến wp đâu bác.
uh nhưng mà wp dùng nhanh chán hơn. giao diện BB nó na ná android nhưng lại nuột như ios :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019