Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những tính năng mới trên Windows 10 Technical Preview dành cho điện thoại

Duy Luân
12/2/2015 23:6Phản hồi: 183
Những tính năng mới trên Windows 10 Technical Preview dành cho điện thoại

Như vậy là sau một thời gian dài chờ đợi, cuối cùng Microsoft cũng đã tung ra Windows 10 Technical Preview dành cho một số máy Lumia tầm trung và cận cao cấp như 630, 635, 730 và 830. Tương tự như bản trên máy tính, Windows 10 trên điện thoại là một bản cập nhật lớn với nhiều tính năng được bổ sung để giúp việc sử dụng thiết bị được dễ dàng và nhanh chóng hơn, giao diện đồng nhất hơn với PC, ngoài ra Microsoft còn cải thiện một số tính năng có sẵn. Vậy trong Windows 10 Technical Preview for Phone có gì mới?

Xem cách cài đặt tại đây

1. Thông báo có thể tương tác

Khi bạn có một tin nhắn tới thì thông báo sẽ xuất hiện ở cạnh trên màn hình. Đây không phải là một thứ gì đó quá lạ lẫm với người dùng Windows Phone 8.1, tuy nhiên lên đến Windows 10 thì chúng ta có thể kéo thông báo này xuống và trả lời tin nhắn trực tiếp. Bằng cách này bạn không cần phải thoát ứng dụng đang chạy để mở app tin nhắn. Hãy tưởng tượng sự tiện lợi mà tính năng Actionable Notification này mang lại cho bạn khi đang xem phim hay lướt web, quá tuyệt vời. Ngoài ra bạn cũng có thể tương tác với thông báo ngay từ trung tâm thông báo (Action Center) nữa.

2. Trình duyệt file

Ứng dụng File Explorer mới giờ đây đã xuất hiện trong Windows 10 để cho phép bạn quản lý các tập tin của mình trên điện thoại theo cách giống như trên máy tính. Bạn có thể thoải mái duyệt qua cấu trúc thư mục của máy, quản lý, cắt dán, sao chép các văn bản, hình ảnh, nhạc và nhiều loại file khác.

3. Ứng dụng Photos mới

Ứng dụng Photos này là một universal app, tức là app được thiết kế để có thể chạy trên mọi loại thiết bị Windows 10, từ smartphone cho đến tablet, PC và cả TV nữa. App vẫn hiển thị mọi hình ảnh và video có trên máy của bạn giống như từ trước đến nay, ngoài ra nó cũng có tính năng lấy ảnh và tự động sao lưu ảnh lên OneDrive.

4. Trình Settings được cải tiến: gọn và dễ hiểu hơn

Settings được làm mới hoàn toàn trong Windows 10 Technical Preview. Giờ đây trình cài đặt hệ thống không còn là một danh sách dài toàn chữ như hồi Windows Phone 8.1 nữa, thay vào đó Microsoft đã sử dụng nhiều biểu tượng dễ hiểu và nhóm các thiết lập có liên quan thành nhiều mục. Bạn sẽ không cần phải cuộn lên xuống liên tục chỉ để tìm thấy một tùy chỉnh nào đó, và đây là một cải tiến rất đáng hoan nghênh. Trên Windows 10 cho PC, hãng cũng thực hiện thay đổi tương tự để tiến tới dùng Settings thay cho Control Panel.

Quảng cáo

5. Quick Action có thể mở rộng

Action Center trước đây có chỉ 1 hàng nút cho phép bạn tắt bật nhanh những kết nối thường dùng (Quick Action), giờ đây trên Windows 10 bạn có thể mở rộng nó ra thành nhiều hàng để việc sử dụng được tiện lợi hơn. Lưu ý rằng mặc định máy vẫn chỉ thể hiện 4 nút (hoặc 5 nút đối với các thiết bị màn hình lớn), bạn phải nhấn vào dòng chữ Expand thì các nút còn lại mới xổ ra.

6. Chuyển văn bản thành giọng nói

Khi đang soạn thảo một nội dung nào đó, bạn có thể nhấn vào biểu tượng hình cái microphone và bắt đầu nói. Ngay lập tức máy sẽ chuyển giọng nói của bạn thành văn bản. Chưa rõ có hỗ trợ tiếng Việt hay không, mình sẽ chia sẻ thêm cho các bạn khi mình đã cài xong Windows 10 vào máy của mình.

7. Điều khiển con trỏ khi nhập liệu

Quảng cáo

Tính năng này gọi là Cursor Controller. Nó là một hình tròn nhỏ nằm ở gần cạnh dưới màn hình điện thoại của bạn. Bạn hãy dùng ngón tay và vuốt Cursor Controller để di chuyển con trỏ chuột giữa các kí tự hoặc giữa các dòng văn bản với nhau. Trước đây chúng ta phải rê ngón tay trên khung soạn thảo để thực hiện thao tác tương tự nên độ chính xác không cao, giờ đây Cursor Controller đã xuất hiện để giải quyết vấn đề này.

8. Di chuyển bàn phím

Trên những thiết bị có màn hình 5" trở lên, bạn có thể nhấn và giữ vào thanh spacebar để di chuyển bàn phím tới một vị trí mới thuận tiện hơn. Nếu muốn khóa chặt bàn phím ảo vào chỉ một cạnh máy thì bạn có thể kéo thả bàn phím vào hai viền trên dưới.

9. Cá nhân hóa

Tất cả mọi thiết lập liên quan đến cá nhân hóa chiếc điện thoại của bạn, bao gồm việc thay đổi hình nền, âm thanh hay màn hình khóa, đều đã được tập trung vào mục Settings > Personalization. Đây là cách làm tương tự như Windows 8 và Windows 10 trên máy tính, nó sẽ giúp bạn tiết kiệm được nhiều thời gian hơn so với trước đây.

Nguồn: Microsoft
183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em tức quá các bác ạ 1520 của em ngồi ngó là sao là sao là sao???
hanpihoon
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy Luân Bán đi mua em nào có trong danh sach mà dùng bác ơi
thienla
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân bác tức làm gì có mấy trang face windows phone mà quản trị không có được máy nào trong diện nâng cấp trên không thể review lại được nữa cơ mà!
hauspeask
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân e thì 630 cùi cùi thôi nhưng em nó được mặc áo mới đón tết nè bác ơi hehhe 😁
htc 8x đang ngóng
@kien_kukumalu cùng cảnh ngộ 😔
@kien_kukumalu em cũng đang lót dép ngóng đây. Cơ mà mấy R512 làm chuột bạch trước bác à 😁
Đề nghị tinh tế nhanh chóng có bài trên tay. Kẻo bị diễn dàn khác ks
Fan wp dễ lắm không đòi hỏi phải đeo găng tay đâu
đang cài trên 630
TND NO
TÍCH CỰC
9 năm
@nhaquedaoweb có dùng dc hai sim không bác hay chỉ dùng dc một sim thôi
phuoc07kcn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TND NO Messege vẫn dùng 2 sim bình thường. còn Phone thì phải vào từng danh bạ một để chuyển sim!!!
Setting hơi rối nhưng ngon hơn xưa nhiều,cứ có cảm giác bb os 5,6 ở đây nhỉ
L E O 9 X
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chavalier đọc hồi cứ tưởng bb 10 ai dè kéo lên mới biết wp10 😆
hieu_david
TÍCH CỰC
9 năm
Thế gọi tới có rung toàn bộ hay chỉ rung rồi chạy nhạc như 8.1 nhỉ
@hieu_david nhiều khả năng là chỉ rung đc phát rồi tịt luôn đó bác :v
Nói thật là ko có cải tiến gì đáng kể, chỉ mong các bác ấy sửa giúp em lỗi resuming
@fromoon123 Cái này do bác đã cài 1 app nào đó mới gây ra như vậy. Con 630 của chị mình cài app shocut bật nhanh dữ liệu di động là bị xóa đi tìm app khác thay thế là hết.
@Ku Nai Cho bác ví dụ cụ thể để đỡ nhầm, ví dụ zalo, bác ấn back để thoát, nhưng khi thoát nó ko thát ra ngay mà sẽ hiện màn hình resuming cỡ 30s r mới ra dc, có khi phải tắt đi mở lại
@fromoon123 Lu925 của mình rất ít khi bị như vậy. trước nó xuất hiện resuming khoảng 3s làm như thế là hết
@Vercee Mình chưa dc dùng máy ram 1gb, nên ko thể trả lời bạn được
má ms hôm qua 11h đêm thấy con lumia 625 của mình có bản cập ,cứ nghĩ là windows 10.cập nhật xong chả thấy gì thay đổi.
@Đức Cương hp Tham gia Insider mới được nha bạn
thinhle90
ĐẠI BÀNG
9 năm
625 chak ngóng mãi ngóng nữa chán wa éo dùng wp nữa
mykolor
TÍCH CỰC
9 năm
Thích Quick reply và cursor controller.
các điện thoại 1 sim đều lên được hết nhé các bác, 2 sim thì chờ ra chính thức thôi
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@mamaria liên quan, 730 là 2 sim kìa.
cơ mà không liên quan là 730 trong danh sách có mà check mãi ko được, ghét ghê 😔
dungdung1341
ĐẠI BÀNG
9 năm
6. Chuyển văn bản thành giọng nói
hay ngược lại? Theo ngu kiến của mình thì đọc tiêu đề và nội dung ngược nhau thấy khó chịu vãi.
Như vậy là winphone hiện nay có 3 lớp hình nền chuyển động.
Hi vọng sẽ có một cuộc thi sáng tạo màn hình start nữa sẽ thấy dân Việt nam thông minh như thế nào
abgnac
TÍCH CỰC
9 năm
ngon hon nhieu r ;)))
boy_thaibinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái tính năng chuyển giọng nói của bạn thành văn bản thì Denim của e cũng có rùi:

chanhdara
ĐẠI BÀNG
9 năm
haha 630 muôn năm 😁
vunampro92
ĐẠI BÀNG
9 năm
nói chung là được. nhưng mà bao giờ mới có tiếp cho máy khác :'(
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
Quá tuyệt.
k
mình có tham gia insider mà.đăng ký tham gia lâu rồi chỉ chờ cập nhật thôi.vậy mới nghĩ là hôm qua cập nhật lên w10 chứ.sáng nay ngủ dậy đọc tin lumia 625 không có trong danh sách cập nhật thấy buồn quá.huhu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019